Cách tính giá thành công ty nuôi tôm

• Thread starter ngankim10
  • Ngày gửi
N

ngankim10

Guest
3/6/08
1
0
0
Nha Trang
Công ty em mới thành lập, ngành nghề là nuôi tôm. Vậy em tính giá thành như thế nào? Tính 154 theo phương pháp nào? Tính giá thành theo phương pháp nào a? Anh (chị) nào biết mong giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty em mới thành lập, ngành nghề là nuôi tôm. Vậy em tính giá thành như thế nào? Tính 154 theo phương pháp nào? Tính giá thành theo phương pháp nào a? Anh (chị) nào biết mong giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn.

1.Chi phí trước khi thả tôm post:
Thuê đất, đào ao, bón dolomit, zelite, đặt hệ thống oxy đáy, máy thổi khí, quạt đạp nước, hệ thống điện (máy phát, máy dầu D12,..) lán trại cho CN ...Chi phí này phải phân bổ vào từng vụ nuôi (4-5 tháng)

2. Chi phí khi nuôi:
Tiền con giống (tôm post), vi sinh, thuốc xử lý nước, xăng dầu chạy máy, thức ăn, thuốc thú y-thuỷ sản, lương công nhân, ... tập hợp vào 154.

3. Thu hoạch (sau 4-5 tháng):
Giá thành = Tổng CP trực tiếp + CPPB/Tổng sản lượng thu hoạch.
Lưu ý: hệ số chuyển đổi thức ăn (ppm) tương tự như định mức cho tôm ăn.

• Like
Reactions: vothihongxanh
yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
cái cách tính này chỉ đúng cho từng vụ, dứt khoát và rành mạch nuôi đợt nào chấm dứt đợt đó. Nhưng vấn đề mình đang mắc lại là mình phải tính giá thành theo tháng, ko biết tính giá thành đơn vị thế nào cho phù hợp...Như tháng 7 nuôi 10 ao, tháng 8, 1 ao thu hoạch nhưng ko thu hết, thì cái sản lượng thu hoạch đó ko bít tính giá thế nào????

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cái cách tính này chỉ đúng cho từng vụ, dứt khoát và rành mạch nuôi đợt nào chấm dứt đợt đó. Nhưng vấn đề mình đang mắc lại là mình phải tính giá thành theo tháng, ko biết tính giá thành đơn vị thế nào cho phù hợp...Như tháng 7 nuôi 10 ao, tháng 8, 1 ao thu hoạch nhưng ko thu hết, thì cái sản lượng thu hoạch đó ko bít tính giá thế nào????

Đối tượng tính giá thành thì tính theo sp hoàn thành chứ có tính theo thời gian đâu mà bạn nói lạ vậy. Cái nào chưa thu hoạch thì để trên 154, bạn có thể tính sp hoàn thànnh từng giai đoạn ( tháng) như là bán thành phẩm bán ra đi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA