Kế toán đơn vị vận tải

• Thread starter Thietmocchan
  • Ngày gửi
T

Thietmocchan

Guest
6/12/05
2
0
0
46
Ha Noi
Chào các bạn. minh là thanh viên mới của WK, cho minh hoi một chút, có bạn nào biết để tính giá thành cho đơn vị kinh doanh vận tải với, giá thành sẽ được tính như thế nào, Mình đang thắc mắc là không biết có phải là tính cho 1km hay không, vì mình mới về một đơn vị kinh doanh vận tải mà, Giúp với nhé, nếu có công thức càng tốt, chân thành cảm ơn:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Thietmocchan nói:
Chào các bạn. minh là thanh viên mới của WK, cho minh hoi một chút, có bạn nào biết để tính giá thành cho đơn vị kinh doanh vận tải với, giá thành sẽ được tính như thế nào, Mình đang thắc mắc là không biết có phải là tính cho 1km hay không, vì mình mới về một đơn vị kinh doanh vận tải mà, Giúp với nhé, nếu có công thức càng tốt, chân thành cảm ơn:wall:
Các chi phí có thể tập hợp trực tiếp được thì tập hợp trực tiếp theo từng đầu xe: nhiên liệu, nhân công,.... Nếu không tập hợp theo từng đội xe, từng loại dịch vụ: Vận tải hàng hóa, hành khách,....
Căn cứ vào CPSX thực tế tập hợp được:
Tổng giá thành= Tổng CP thực tế phát sinh.
Tính giá thành theo tấn-km hoặc khách-km.
Chẳng hạn xe 20K- 2702 có tổng CP trong kỳ 120.000.000.
Thực hiện 10 tấn, 1.200 km
8 tấn, 1000 km.
Giá thành đơn vị= (120.000.000)/(10*1.200+8*1.000)=2.000

H

hieuro

Guest
4/8/05
13
0
0
40
ha noi
Cho mình hỏi thêm 1 chút

Mình vừa làm kế toán cho 1 cty vận tải mới thành lập. Tháng đầu tiên có 2 hđ xăng nhưng đó chỉ là hđ xe chạy thử và trở trang thiết bị của cty nên ko có gì để xuất ra cả, tháng thứ 2 mình có 4 hđ xăng mà chỉ xuất cho 1 hđ đầu ra. Vậy mình sẽ hạch toán tất hđ xăng đầu vào đó để tính giá thành cho tờ hđ xuất ra đó à. Mình chưa hiểu rõ lắm nên cứ lên webketoan tìm hoài mà chưa thấy ai hỏi về vấn đề này. Làm ơn giúp mình sớm nhé, Mình vẫn đang mày mò sách vở. Thanhks

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn chưa có doanh số thì chỉ hạch toán số xăng đó vào chi phí lưu thông (chi phí bán hàng, chi phí quản lý) trong kỳ mà thôi, hơn nữa đây là các hoạt động phục vụ nội bộ, không trực tiếp tham gia hình thành doanh thu vận tải, do vậy không được tính vào giá thành.

H

hieuro

Guest
4/8/05
13
0
0
40
ha noi
Tiện cho mình hỏi thêm.

Vậy những chi phí xăng dầu đầu vào để phục vụ cho việc đã cho khách thuê xe mà chưa có hđ xuất ra mình treo ở tài khoản nào? Tiện cho mình hỏi luôn là cty mình có mua 1 xe ôtô để cho khách thuê, mình thường hạch toán sổ sách vào cuối tháng, đôi lúc mình ko kiểm soát đc cái hoá đơn xăng nào là phục vụ cho chuyến đi nào, vậy căn cứ vào đâu để mình tính, nếu bạn có mail hoặc số điện thoại thì tiện quá, mình đang rất cần 1 người có kinh nghiệm làm về vận tải vì mình mới vào nghề, cần chuyên gia tư vấn dùm.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Khi xe đã đi vào hoạt động thì phải có định mức tiêu hao nhiên liệu (tính theo km), việc xây dựng định mức tiêu hao nhiên liệu cũng không khó khăn lắm vì tất cả các thông số kỹ thuật đều có. Định mức kỹ thuật này sẽ làm cơ sở để khoán chi phí nhiên liệu và các chi phí sửa chữa nhỏ cho người quản lý xe trực tiếp (lái xe).

Trường hợp cuối tháng mới xác định doanh số và phát hành hóa đơn thì chi phí trực tiếp cho xe trong tháng tập hợp vào các tài khoản chi phí sản xuất (đầu 62), cuối tháng kết chuyển sang 154. Sau khi phát hành hóa đơn GTGT, căn cứ vào định mức tiêu hao và quãng đường thực tế xe đã vận hành (trên công tơ mét) để phân bổ giá thành (thanh toán chi phí với lái xe) và tính vào giá vốn trong kỳ. Phần chênh lệch tùy thuộc vào quy chế mà xử lý thưởng phạt (thường các đơn vị giao khoán đều hạch toán bằng đúng số khoán, chênh lệch còn lại lái xe được hưởng). Như vậy kế toán sẽ không cần quan tâm hóa đơn xăng nào cho chuyến nào, thậm chí cho xe nào (nếu khoán chung theo đội).

Trường hợp cho thuê xe (không kèm lái xe) khách hàng chủ động nhiên liệu thì đơn vị không theo dõi chi phí này.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Việc tính giá thành ở các đơn vị vận tải thường rất phức tạp, hơn nữa nó cũng không thể hiện trên bút toán kết chuyển Nợ 155/Có 154.
Do vậy:
+ Việc tính giá thành thường chỉ mang tính tham khảo cho nhà quản trị DN, hoặc
+ Để cơ quan thuế kiểm tra định mức tiêu hao nguyên liệu.
VD một công ty vận tải hành khách hỗn hợp cơ quan thuế sẽ yêu cầu:
+ Tổng hợp toàn bộ chi phí xăng, dầu (số lượng và giá trị)
+ Ước lượng quãng đường mà xe vận hành (căn cứ vào đặc điểm hoạt động của xe, VD xe chạy tuyến BG-Hà Nội, mỗi ngày 2 chuyến thì 01 tháng ~ 650Km )
+ Tính mức tiêu hao xăng dầu để đối chiếu...
Mình đã từng tham gia đợt kiểm tra của cơ quan thuế tại một công ty vận tải như vậy và vấn đề các cán bộ thuế chú ý chính là xăng dầu vì hóa đơn xăng dầu xin rất dễ.
Còn việc theo dõi tiêu hao xăng dầu cho quản trị thì chỉ việc ghi nhật ký đổ xăng/dầu và công tơ mét là xong.
Nói chung việc tính giá thành chỉ thích hợp với đơn vị vận tải Conts hoặc vận tỉa đường thủy, đường sắt, hàng không không thích hợp với vận tải đường bộ

V

vina korea

Guest
3/3/08
1
1
0
kien khe phu ly ha nam
ke toan don vi van chuyen

chao cac ban minh moi lam ke toan cho mot cong ty van chuyen da, dat, san lap cong trinh. nhung minh chua biet lam nhu the nao va hach toan nhu the nao. Minh ko biet tinh doanh thu va chi phi tu dau, cac ban hay huong dan cho minh voi. can on cac ban nhieu

• Like
Reactions: New.Hope
T

tranglethu

Guest
21/11/07
72
0
0
Bắc Giang quê ta đó!
chao cac ban minh moi lam ke toan cho mot cong ty van chuyen da, dat, san lap cong trinh. nhung minh chua biet lam nhu the nao va hach toan nhu the nao. Minh ko biet tinh doanh thu va chi phi tu dau, cac ban hay huong dan cho minh voi. can on cac ban nhieu

Doanh thu là các khoản thu khi bạn thực hiẹn việc vận chuyển dá, đất, san lâá công trình cho khách hàng. Và các khoản thu khác (các khoản thu này thể hiện trên hóa đơn bán ra của doanh nghiệp).
Chi phí vận tải là toàn bộ chi phí phục vụ việc vận chuyển để có doanh thu trên và các chi phí quản lý doanh nghiệp cung như các chi phí khác của doanh nghiệp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA