hang vay lam the nao?

• Thread starter trangthu
  • Ngày gửi
T

trangthu

Guest
15/11/05
7
0
0
41
hanoi
công ty em vay NVL của công ty A từ tháng 7 đến tháng 12 thì mua hàng của công ty B trả cho công ty A. Vậy viết phiếu XK của công ty A bằng giá trong hoá đơn mua của công ty B có sao ko? vì dù sao cũng chỉ vay và trả cho cty A bằng NVl nên em ko muốn hach toán rắc rối. em đã làm vậy rồi liệu khi họ quyết toán thuế có sao ko?giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
trangthu nói:
công ty em vay NVL của công ty A từ tháng 7 đến tháng 12 thì mua hàng của công ty B trả cho công ty A. Vậy viết phiếu XK của công ty A bằng giá trong hoá đơn mua của công ty B có sao ko? vì dù sao cũng chỉ vay và trả cho cty A bằng NVl nên em ko muốn hach toán rắc rối. em đã làm vậy rồi liệu khi họ quyết toán thuế có sao ko?giúp em với!

Mình nghĩ khi vay Bên cty bạn có làm Hợp đồng vay và những qui định cho việc vay đó. Việc viết phiếu XK phụ thuộc vào thỏa thuận của hay bên khi thực hiện vay.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Mình nghĩ bạn phải nói rõ hơn : Cty bạn vay NVL để sx à? thế lúc hạch toán NVL đó vào tính giá thành bạn làm sao, giá trị NVL bao nhiêu ?
Lúc mua của B bạn làm thủ tục nhập kho hay chuyển trả thẳng, giá mua của B và giá trị của A mà bạn đã hạch toán có chênh lệch không?
Mình nghĩ vấn đề nào có nhiều chuyện để nói đấy.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Mình thấy vay NVL là trường hợp bình thường của công ty sản xuất. Chỉ có điều khi vay NVL thì đều phải có giá trị của NVL và làm phiếu nhập kho theo giá trị vay đó. Còn không nói rõ giá trị như trường hợp của trangthu thì mua của B giá nào thì xuất trả lại cho A giá đó cũng không sao với điều kiện là bên A chấp nhận giá mà mình đã mua và giá hàng hoá của hai bên không chênh lệch nhau. Nhưng nếu họ không chấp nhận giá mà mình trả NVL vì chênh lệch thì lại hạch toán điều chỉnh thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA