Đăng ký kết chuyển lỗ??

• Thread starter thanlan
  • Ngày gửi
T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
Mình xin hỏi,công ty mình năm nay lỗ,mình đang phân vân không biết nên treo vào 242 hay là đăng ký lỗ với thuế ,bởi vì lỗ cũng không nhiều( chỉ vài chục triệu ) . Mình đã đọc 1 số bài cũ nhưng vẫn không giải quyết được hết thắc mắc:
1. Nếu mình treo vào 242 thì KQKD của mình năm nay không lỗ cũng không lãi àh?
2. Nếu đăng ký lỗ thì phải làm CV hay biểu mẫu nào,mọi người biết xin cho mình biểu mẫu ấy được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
thanlan nói:
Mình xin hỏi,công ty mình năm nay lỗ,mình đang phân vân không biết nên treo vào 242 hay là đăng ký lỗ với thuế ,bởi vì lỗ cũng không nhiều( chỉ vài chục triệu ) . Mình đã đọc 1 số bài cũ nhưng vẫn không giải quyết được hết thắc mắc:
2. Nếu đăng ký lỗ thì phải làm CV hay biểu mẫu nào,mọi người biết xin cho mình biểu mẫu ấy được không?
Các đề tài mà bạn đọc lỗ treo ở tài khoản 242 là do trong năm 2005 không có doanh thu, thu nhập vì khỏi phải giải thích với cơ quan thuế nên treo như vậy (đúng là không lãi cũng không lỗ). Còn nếu như bạn có thu nhập tính thuế thì không phải treo như vậy. Biểu mẫu đăng ký chuyển lỗ nằm trong 14 phụ lục của tờ khai tự quyết toán thuế TNDN.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Thực ra thì vấn đề của bạn không nên chuyển lỗ vì giá trị quá nhỏ. Bạn nên điều chỉnh các chi phí phân bổ làm nhiều kỳ nếu có thể để chuyển sang có lãi vì nếu doanh nghiệp lỗ liên tục 3 năm sẽ lọt vào tầm ngắm của cơ quan thuế!!!!

!!!

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
thanlan nói:

Nếu trong năm qua bạn không có phát sinh doanh thu thì Chi phí được treo trên TK 242, chuyện này là phù hợp với chuẩn mực kế toán, Phải có tính phù hợp giữa Doanh thu và chi phí nếu doanh thu cả năm TC không có thì lấy đâu ra doanh thu để bạn xác định kết quả.

bạn được phép chuyển lỗ trong vòng 5 năm. Bạn xem thông tư số 128/2004/TT-BTC về thuế TNDN để biết mẫu Công văn xin chuyển lỗ sang năm TC tiếp 5theo

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
Vậy trong BCTC,XĐKQKD không có chỉ tiêu nào cả thì không cần làm à,không có doanh thu,CP thì chyển hết sang 242,thuế TNDN cũng không.....
Và trong thuyết minh BCTC,nếu công ty không có liên quan đến 1 vài chỉ tiêu thì không cần làm trong TMBCTC ( vd như bất động sản,đầu tư...) hay vẫn phải để nguyên trong BC và không điền vào các chỉ tiêu này ? Các anh chị nào có hướng dẫn làm TMBCTC cho em xin với,em đọc mà chắng hiểu gì cả .

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Mình cũng đọc thuyết minh báo cáo tài chính theo thông tư 23 thấy có mục ghi chú:Những chỉ tiêu hoặc nội dung đơn vị không có số liệu hoặc thông tin thì không phải trình bày và không được đánh lại số thứ tự chỉ tiêu "Mã số" nghĩa là sao nhỉ?

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
Sao không ai trả lời giúp mình nhỉ?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn tham khao những vấn đề trên qua thông tư 23 nhé.

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình gửi file word về thông tư 23 cho bạn mà sao không được. Mình làm đúng theo hướng dẫn của diễn đàn : upload file từ máy và đóng khung rồi gửi bài thế mà quay lại trả thấy file kèm theo mà chỉ có dòng ngắn ngủi này thế mới đau chứ . Mình gửi mail cho bạn nhé!

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
huytq nói:
Mình cũng đọc thuyết minh báo cáo tài chính theo thông tư 23 thấy có mục ghi chú:Những chỉ tiêu hoặc nội dung đơn vị không có số liệu hoặc thông tin thì không phải trình bày và không được đánh lại số thứ tự chỉ tiêu "Mã số" nghĩa là sao nhỉ?
Nghĩa là chỉ tiêu nào không có số liệu thì không phải trình bày, chỉ tiêu nào có số liệu thì mới phải trình bày, tuy nhiên số thứ tự và mã số phải đúng y boong theo mẫu quy định. Do đó, trong báo cáo các chỉ tiêu có thể số thứ tự và mã số không liên tục.

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
anh có thể gửi mail về thông tư này cho em được không ? em cũng đang phải làm mà cty em cũng như của bạn đó gửi giúp em nhé anh huy em cảm ơn anh nhiều mail của em là : nguyenthithuy2008@yahoo.com

M

mysterious_girl

Guest
thuycog nói:
anh có thể gửi mail về thông tư này cho em được không ? em cũng đang phải làm mà cty em cũng như của bạn đó gửi giúp em nhé anh huy em cảm ơn anh nhiều mail của em là : nguyenthithuy2008@yahoo.com

Thông tư này đã có ở thư viện. Bạn vào đó down về nhé.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
thuycog nói:

Ở bài số 10 lequanghuy đã tìm sẳn cho đường link, chỉ cần clck vào đó để lấy xài mà còn không chịu làm nữa, mà cứ chờ người ta gửi cho mình. Không hiểu bạn nghĩ sao!?!:food-smil

Chị đề nghị Huy không gửi. 1 chút xíu xiu tự lực cũng không chịu chịu làm nữa thì.....:food-smil

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
chị đừng trách em thế mà ví em mới mà em muốn gửi vào mail để em lưu vào mà nếu không gửi cho em thì thôi vậy huuu . EM mong sự chỉ bảo của các anh chị

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Bạn vào đường link, đến thư viện rồi down về trong máy là lưu được mà ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA