Loại trừ chi phí và VAT đầu vào trước khi QT thuế năm NTN?

• Thread starter chauviet
  • Ngày gửi
C

chauviet

Guest
15/1/05
8
0
0
53
Ho chi minh city
Cty mình hồi tháng 2 có mua hàng của 1 đơn vị khác để làm bao bì XK, mình đã làm phiếu nhập kho, phiếu chi, kê khai thuế VAT mua vào và đã kết chuyển vào giá vốn để XĐ KQKD trong kỳ. Đến nay, được CB thuế cho biết là đơn vị đó đã bỏ trốn và khuyên mình nên tạm treo chi phí đó cũng như điều chỉnh giảm thuế VAT đầu vào để chờ KQ điều tra chính thức.
Mình đã làm điều chỉnh giảm thuế VAT đầu vào và chi phí trên tờ khai thuế GTGT tháng 12. Còn về hạch toán cụ thể trên sổ sách thì mình chưa biết phải làm NTN ? Các bạn chỉ giúp cho mình với ! xin cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
chauviet nói:
Cty mình hồi tháng 2 có mua hàng của 1 đơn vị khác để làm bao bì XK, mình đã làm phiếu nhập kho, phiếu chi, kê khai thuế VAT mua vào và đã kết chuyển vào giá vốn để XĐ KQKD trong kỳ. Đến nay, được CB thuế cho biết là đơn vị đó đã bỏ trốn và khuyên mình nên tạm treo chi phí đó cũng như điều chỉnh giảm thuế VAT đầu vào để chờ KQ điều tra chính thức.
Mình đã làm điều chỉnh giảm thuế VAT đầu vào và chi phí trên tờ khai thuế GTGT tháng 12. Còn về hạch toán cụ thể trên sổ sách thì mình chưa biết phải làm NTN ? Các bạn chỉ giúp cho mình với ! xin cảm ơn rất nhiều!

Mình thấy thực tế có 1 nghịch lý khi Cty mà mình mua hàng bỏ trốn thì người mau lãnh đủ không biết ở nơi các bạn làm có gặp trường hợp này chưa? Khi mình mua hàng cty vẫn còn hoạt động bình thường và cũng không biết việc cty ấy sẽ bỏ trốn vậy mà cơ quan thuế khi quyết toán cắt bỏ các hóa đơn liên quan đến cty bỏ trốn.

Trên sổ sách kế toán đầu vào bạn đưa vào TK nào thì bạn sẽ hạc toán giảm trược tiếp trên TK đó đối ứng với TK 138 hoặc 338

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Khi quyết toán cơ quan thuế cắt giảm toàn bộ chi phí là không hợp lý. Như trường hợp công ty cũ của mình, cán bộ thuế xuống quyết toán cũng phát hiện có mấy hoá đơn của công ty đã bỏ trốn và mình cũng không thể treo chi phí lại để chờ kết quả điều tra của cơ quan thuế vì chi phí đã phát sinh và đã làm quyết toán rồi. Tuy nhiên vì côngty đó đã bỏ trốn cho nên doanh nghiệp vẫn được tính chi phí, có điều phải nộp thuế GTGT và thuế TNDN trên khâu lưu thông. Cái này có thông tư hướng dẫn và có cả tiểu mục để nộp thuế phạt hẳn hoi. Nhưng mình tạm thời chưa nhớ ra được là thông tư nào và tiểu mục nào, mình phải về kiểm tra lại đã.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Sangvo nói:
Mình thấy thực tế có 1 nghịch lý khi Cty mà mình mua hàng bỏ trốn thì người mau lãnh đủ không biết ở nơi các bạn làm có gặp trường hợp này chưa? Khi mình mua hàng cty vẫn còn hoạt động bình thường và cũng không biết việc cty ấy sẽ bỏ trốn vậy mà cơ quan thuế khi quyết toán cắt bỏ các hóa đơn liên quan đến cty bỏ trốn.

Trên sổ sách kế toán đầu vào bạn đưa vào TK nào thì bạn sẽ hạc toán giảm trược tiếp trên TK đó đối ứng với TK 138 hoặc 338

Hic! Thật là oan mạng cho những ai mua thật, sử dụng thật, nhưng gặp phải DN bỏ trốn. Chị gặp cũng 2 DN bị vụ này rồi. Khốn khổ là họ lại mua TSCĐ, thế là bị truy thu thuế, xuất toán toàn bộ phần khấu hao, và bị phạt nữa, nhưng cũng còn được thông cảm nên khg bị phạt nặng

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Nguyễn Bình nói:
Khi quyết toán cơ quan thuế cắt giảm toàn bộ chi phí là không hợp lý. Như trường hợp công ty cũ của mình, cán bộ thuế xuống quyết toán cũng phát hiện có mấy hoá đơn của công ty đã bỏ trốn và mình cũng không thể treo chi phí lại để chờ kết quả điều tra của cơ quan thuế vì chi phí đã phát sinh và đã làm quyết toán rồi. Tuy nhiên vì côngty đó đã bỏ trốn cho nên doanh nghiệp vẫn được tính chi phí, có điều phải nộp thuế GTGT và thuế TNDN trên khâu lưu thông. Cái này có thông tư hướng dẫn và có cả tiểu mục để nộp thuế phạt hẳn hoi. Nhưng mình tạm thời chưa nhớ ra được là thông tư nào và tiểu mục nào, mình phải về kiểm tra lại đã.

Nguyễn Bình nói đúng, khi quyết toán cơ quan thuế cắt giảm toàn bộ chi phí là không hợp lý.

Công văn ở đây là 1509/TCT/AC ngày 29/10/2002 của Tổng Cục thuế.
Theo đó có các trường hợp hóa đơn (HĐ) phát sinh trước hay sau thời điểm doanh nghiệp được xác định là bỏ trốn.

- Nếu Hóa đơn phát sinh trước:
+ Trường hợp HĐ đúng thực tế có mua hàng, được hạch toán kế toán trên sổ sách đầy đủ, đúng quy định... thì được khấu trừ thuế GTGT và được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

+ Trường hợp HĐ không có hàng mua vào, ngoài việc xử phạt hành chính trong lĩnh vực thuế (Thông tư 41/2004/TT-BTC ngày 18/05/2004), thuế GTGT đầu vào sẽ không được khấu trừ, giá trị HHDV đó không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

- Nếu HĐ phát sinh từ ngày Doanh nghiệp được cơ quan thuế xác định là bỏ trốn, ngoài việc thuế GTGT không được khấu trừ, không được hoàn lại thì giá trị HHDV cũng không được tính CP hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Cám ơn anh Đức nhé. Cái vụ thuế má này còn làm cho dan web mình đau đây. Chúc anh sưu tầm giúp web nhiều văn bản có giá trị tương tự để ta còn biết ta đang chạy đường nào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA