HĐLĐ cho lao động không muốn đóng bảo hiểm

• Thread starter maimailamai
  • Ngày gửi
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Neu minh gio lam hop dong cho ho 1 nam ma minh chua dong bao hiem cho ho thang 12 co sao k ban. Hang thang thoi han de nop bao hiem cho cong nhan la ngay may vay ban
công nhân lẫn nhân viên nếu hđlđ từ đủ 3 tháng trở lên thì bắt buộc đóng bhxh, bhyt, bhtn nếu bạn đã tham gia lần đầu, thì thời hạn nộp bảo hiểm từ đầu tháng đến hạn chót là ngày cuối cùng của tháng

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lehatrung

Guest
16/1/15
15
1
3
32
công nhân lẫn nhân viên nếu hđlđ từ đủ 3 tháng trở lên thì bắt buộc đóng bhxh, bhyt, bhtn nếu bạn đã tham gia lần đầu, thì thời hạn nộp bảo hiểm từ đầu tháng đến hạn chót là ngày cuối cùng của tháng
Ban oi hinh nhu la quy dinh moi la lao dong duoi 3 thang cung phai dong bao hiem do ban

• Like
Reactions: nguyennu0881
nguyennu0881

nguyennu0881

Guest
25/12/14
1
0
1
44
Cho mình xin ý kiến với các anh chị ơi.
DN mình có 6 lao động, 4 người chính thức thì tham gia BHXH đầy đủ, nhưng còn 2 người do họ làm việc tính lương theo thời gian, mỗi ngày họ làm 2 đến 4h, DN ko tham gia BHXH cho họ, như vậy DN làm có đúng ko? và loại hợp đồng nào thì đúng cho hai trường họp này ạ? 2người này họ cũng không muốn tham gia BHXH, lương của họ có thàng khoảng 3 triệu thôi ạ.
Anh chị cho em xin ý kiến với ạ.
Em cám ơn nhiều

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Ban oi hinh nhu la quy dinh moi la lao dong duoi 3 thang cung phai dong bao hiem do ban
quy định mới nào bạn có thể trích ra đây cho mọi người tham khảo, hiện tại m chỉ biết luật 38/2013/qh13 quy định hợp đồng từ đủ 3 tháng phải đóng bhtn, luật này có hiệu lực từ ngày 1/1/2015

T

tcuongnd

Guest
5/3/08
26
10
3
37
Vietnam
Ðề: HĐLĐ CHO lao dong k muốn đóng bảo hiểm

- Theo khoản 3, Điều 21, Luật lao động: Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác. ===>> Bạn không được ký hợp đồng thời vụ đối với công việc làm không xác định thời hạn. Công ty bạn chỉ được quyền ký HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 3 tháng với NLĐ để làm những công việc không có tính chất thường xuyên dưới 12 tháng.
- Theo khoản 1, Điều 186, Luật lao động: Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế. Theo Nghị định 152/2006/NĐ-CP, ngày 22/12/2006: Người lao động ký hợp đồng lao động từ đủ 03 tháng trở lên hoặc hợp đồng không xác định thời hạn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. ===>> Công ty bạn đã đúng khi tham gia BHXH cho người lao động.
- Theo khoản 2, Điều 22, Luật lao động: Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b (Hợp đồng xác định thời hạn) và điểm c (Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng) tại khoản 1 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 1 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
- Theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH, Mục I.1.2 (Đối tượng tham gia bảo hiểm): Người lao động có hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định sau khi hết thời hạn hợp đồng nếu không ký tiếp hợp đồng mới nhưng người lao động vẫn tiếp tục làm việc tại đơn vị thì sau 30 ngày kể từ ngày hết hạn hợp đồng cũ người lao động và đơn vị phải đóng BHXH bắt buộc, BHYT. Trường hợp ký hợp đồng mới (hợp đồng lần thứ 2) có thời hạn dưới 3 tháng nhưng sau khi hết thời hạn hợp đồng lần thứ 2, người lao động tiếp tục làm việc tại đơn vị thì người lao động và đơn vị phải đóng BHXH bắt buộc, BHYT kể từ khi hết hạn hợp đồng lần thứ 2.
===>> Như vậy trong trường hợp này người lao động công ty bạn cũng chỉ được ký tối đa 2 lần hợp đồng lao động dưới 3 tháng.
Xin lưu ý là trong trường hợp người lao động ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì sẽ bị khấu trừ thuế TNCN là 10% trực tiếp từ lương nhé.
- Còn nếu trong trường hợp người lao động công ty bạn dùng CMTND của người khác để ký hợp đồng lao động thì cũng vẫn bị khấu trừ 10% thuế TNCN mà vẫn mất quyền lợi bảo hiểm xã hội trong khi đó cũng chỉ được ký tối đa là 2 lần thôi. Mà họ cũng không thể đi mượn CMTND của hết người này đến người khác mãi được.
Hy vọng bạn sẽ giải thích được cho người lao động và họ sẽ biết làm thế nào lợi hơn cho mình.

Khấu trừ 10% thuế TNCN nếu người lao động đó được trả lương từ 2tr trở lên.

B

Blackcrows

Guest
28/6/11
1
0
1
39
Mộc Châu - Sơn La
các bác cho e hỏi là Công ty em thuê kỹ thuật và lái máy xây dựng công trình là người Việt Nam nhưng đi sang nước ngoài và làm việc trực tiếp tại nước ngoài thì có phải thực hiện đóng BH bắt buộc và đăng ký thuế TNCN không?

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong

Những người không muốn đóng BH nhiều lắm. Theo mình bạn Y/C người lao động lam cam kết chứ biết lào sao khi người ta ( tự nguyện )
Uhm. Mình không biết là chỉ 1, 2 người làm bản cam kết không muốn tham gia BHXH thì có sao không nhưng mấy hôm trước đi tập huấn về LĐ, tiền lương và BHXH. Có DN hỏi về việc để CNV ký vào bản cam kết ko tham gia BH rồi lưu trong tủ thầy đã bảo GĐ DN đó là: "nếu anh không muốn bị quy vào tội " tổ chức chống đối " thì phải mang ngay những cam kết đó đốt hết đi.":( Nhân công thời vụ cty mình cũng không muốn tham gia BHXH mà không biết làm thế nào. Họ là những ng lao động tự do không mấy khi ký HĐ với các DN, họ cũng chỉ làm trong cty mình độ 3 or 4 tháng là xong công trình rồi nộp BH đc mấy tháng lại bỏ thì... đóng thuế TNCN cũng chết, ng ta không chịu làm nếu mình trừ lại 10% lương của họ vậy lấy ai làm đây:( đau đầu chết được.

phungthivananh

phungthivananh

Guest
13/10/14
127
7
18
34
Thì ký hợp đồng thời vụ 3 tháng xong cách vài tháng lại ký lại

phungthivananh

phungthivananh

Guest
13/10/14
127
7
18
34
luong nhan vien cao thi ho phai dong thue thu nhap ca nhan thoi theo luat nha nuoc, con neu ko thi cho muc ky hop dong thap ti

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
luong nhan vien cao thi ho phai dong thue thu nhap ca nhan thoi theo luat nha nuoc, con neu ko thi cho muc ky hop dong thap ti
10% cho mỗi lần chi trả 2000.000đ đó bạn. Hơn nữa nếu họ làm cho dân thì có khi thu nhập của họ mỗi ngày cũng từ 250.000đ trở lên. Giờ cty mình trả cũng thế còn đòi cắt lại 10% thì ai muốn làm bạn? Vậy mới đau đầu.:(

L

luaacg

Sơ cấp
5/5/15
9
1
3
30
7lđ mà bạn nói là họ còn làm ở cty cũ hay ko, hay là nghỉ rồi nhưng vẫn còn đóng BH bên đó?
Anh chị cho em hỏi, công ty em chuyên về bên tư vấn quy hoạch, nên tiền lương chiếm đến 50% doanh thu, công ty em nhân rất nhiều bạn sinh viên thực tập và làm thêm. Nhưng cả giám đốc và sinh viên đều không muốn đóng BHXH, nhưng thực tế hàng tháng vẫn phải trả rất nhiều lương cho các bạn. Em vẫn hạch toán vào chi phí được khấu trừ thuế TNDN, nhưng em đang rất sợ khi cơ quan BH vào kiểm tra và truy thu nộp thuế. Theo anh chị em nên giải quyết vấn đề này như thế nào ạ

L

longcuncun

Guest
8/10/15
1
0
1
34
T.hợp người trẻ vẫn đóng Bh bên kia thì coi như người ta làm 2 nơi và làm bên kia như làm ko lương chỉ đóng BH thôi thì ko đóng BH bên bạn vẫn được mà đâu có sai (theo QĐ 1111QĐ/BHXH)
T.hợp người già họ đã tới thời gian nghỉ hưu thì có được xem như là đã nghỉ hưu rồi không? (giống t.hợp 3lđ đã nghỉ hưu ở trên)

- Theo khoản 3, Điều 21, Luật lao động: Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác. ===>> Bạn không được ký hợp đồng thời vụ đối với công việc làm không xác định thời hạn. Công ty bạn chỉ được quyền ký HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 3 tháng với NLĐ để làm những công việc không có tính chất thường xuyên dưới 12 tháng.
- Theo khoản 1, Điều 186, Luật lao động: Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế. Theo Nghị định 152/2006/NĐ-CP, ngày 22/12/2006: Người lao động ký hợp đồng lao động từ đủ 03 tháng trở lên hoặc hợp đồng không xác định thời hạn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. ===>> Công ty bạn đã đúng khi tham gia BHXH cho người lao động.
- Theo khoản 2, Điều 22, Luật lao động: Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b (Hợp đồng xác định thời hạn) và điểm c (Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng) tại khoản 1 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 1 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
- Theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH, Mục I.1.2 (Đối tượng tham gia bảo hiểm): Người lao động có hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định sau khi hết thời hạn hợp đồng nếu không ký tiếp hợp đồng mới nhưng người lao động vẫn tiếp tục làm việc tại đơn vị thì sau 30 ngày kể từ ngày hết hạn hợp đồng cũ người lao động và đơn vị phải đóng BHXH bắt buộc, BHYT. Trường hợp ký hợp đồng mới (hợp đồng lần thứ 2) có thời hạn dưới 3 tháng nhưng sau khi hết thời hạn hợp đồng lần thứ 2, người lao động tiếp tục làm việc tại đơn vị thì người lao động và đơn vị phải đóng BHXH bắt buộc, BHYT kể từ khi hết hạn hợp đồng lần thứ 2.
===>> Như vậy trong trường hợp này người lao động công ty bạn cũng chỉ được ký tối đa 2 lần hợp đồng lao động dưới 3 tháng.
Xin lưu ý là trong trường hợp người lao động ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì sẽ bị khấu trừ thuế TNCN là 10% trực tiếp từ lương nhé.
- Còn nếu trong trường hợp người lao động công ty bạn dùng CMTND của người khác để ký hợp đồng lao động thì cũng vẫn bị khấu trừ 10% thuế TNCN mà vẫn mất quyền lợi bảo hiểm xã hội trong khi đó cũng chỉ được ký tối đa là 2 lần thôi. Mà họ cũng không thể đi mượn CMTND của hết người này đến người khác mãi được.
Hy vọng bạn sẽ giải thích được cho người lao động và họ sẽ biết làm thế nào lợi hơn cho mình.
7lđ mà bạn nói là họ còn làm ở cty cũ hay ko, hay là nghỉ rồi nhưng vẫn còn đóng BH bên đó?
Chị cho em hỏi 3 TH đã về hưu khi thanh tra lao động vào họ sử lý thế nào? khi mình làm hợp đồng trong mục lao động sẽ không đóng hay mình nên làm cam kết riêng.

H

halt55

Đổ mực máy in giá rẻ tại Hà Nội
cái này là bắt buộc chứ ai đến công ty cũng vậy thì còn ra cái gì nữa. công ty mình vào làm thì 100% phải đóng chứ không phải thích thì đóng không thích thì thôi

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
pediep86@gmail.com. Giúp mình vơi, bên mình cả chủ em và nhân công đều ko muốn đóng bhxh
Bảo hiểm và thuế là 2 bên khác nhau. Không vì không đóng bảo hiểm mà loại chi phí lương, trên diễn đàn cũng có một bài viết viết về vấn đề này.
Nhưng nhắc nhở bạn , nên khuyên giám đốc đóng bhxh, vì tội trốn đóng bhxh đã đưa vào luật hình sự

Q

Quynhthy1988

Sơ cấp
27/7/16
34
0
6
35
Cho minh hỏi, Cty mình có 6 nguoi, vay có phải tham gia Bảo Hiểm ko

P

phăng tím

Sơ cấp
4/8/16
6
0
1
45
các bạn cho mình hỏi. Bên minh tăng bảo hiểm cho người lao động đc 3 tháng thì mắc bệnh lao không biết bên bảo hiểm có duyệt chế độ bênh dài ngày không??????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA