Lợi nhuận BC Thuế & BC Tài Chính

• Thread starter cubone
  • Ngày gửi
C

cubone

Guest
4/12/05
8
0
0
tp.hcm
Anh chị ơi cho em hỏi tí, ngoài chi phí không hợp lý làm lợi nhuận trên BC Thuế khác với lợi nhuận trên BC tài chính,thì còn những trường hợp thường gặp nào làm cho lợi nhuận trên 2 báo cáo này khác nhau hay không?!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cubone nói:
Anh chị ơi cho em hỏi tí, ngoài chi phí không hợp lý làm lợi nhuận trên BC Thuế khác với lợi nhuận trên BC tài chính,thì còn những trường hợp thường gặp nào làm cho lợi nhuận trên 2 báo cáo này khác nhau hay không?!:wall:

Có phải em muốn hỏi về sự chênh lệch giữ LN để tính thuế và LN trên sổ sách kế toán không?

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
He he
Còn nhiều trường hợp, ở đây mình chỉ đưa ra một trường hợp thôi, Tôi đi vay ngân hàng mua xe, để đảm bảo tôi trích khấu hao 3 năm thôi, việc đó là việc của tôi, thuế căn cứ văn bản bảo không được phải 8 năm, mình không muốn như vậy sẽ gây ra sự chênh lệch,hi hi
Chẳng sao cả, nhưng minh phải đề phòng trươc trường hợp đó thôi

C

cubone

Guest
4/12/05
8
0
0
tp.hcm
Vâng,nguyên văn câu hỏi thầy em cho là:
Nêu 3 Trường hợp thường gặp làm lợi nhuận trên Báo cáo thuế và lợi nhuận trên báo cáo tài chính(lợi nhuận kế toán) khác nhau.cho ví dụ?chị có thể giúp em?

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Lợi nhuận = Doanh thu - Chi phí

Thuế cũng tính thế mà kế toán cũng tính thê. Thế khác nhau ở đâu:

1. Khác nhau ở Doanh thu: Kế toán không coi khoản đó là DThu mà thuế cứ bắt ghi

2. Chi phí: Kế toán bảo đó là chi phí mà thuế thì bảo không phải

3. Lợi nhuận: kế toán bảo đó là khoản chi phí, thuế thì bảo là phải trừ vào lợi nhuận.

Ví dụ: khó quá, lấy được thêm ví dụ thì hoá ra mình làm luôn bài cho bạn rồi còn gì nữa...!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cubone nói:
Vâng,nguyên văn câu hỏi thầy em cho là:
Nêu 3 Trường hợp thường gặp làm lợi nhuận trên Báo cáo thuế và lợi nhuận trên báo cáo tài chính(lợi nhuận kế toán) khác nhau.cho ví dụ?chị có thể giúp em?

Em ơi! Đại khái để hiểu sơ sơ thì Phạm Cung đã trả lời em rồi. Còn em muốn hiểu tường tận hơn thì nghiên cứu ở chuẩn mực Thuế TNDN. Nhưng nói chung rất ư là khó hiểu, tìm thầy để nghe giảng thì may ra.

C

cubone

Guest
4/12/05
8
0
0
tp.hcm
vâng, anh PhamCung nói thì em đã hiểu, nhưng cho ví dụ thì em cũng không biết,vì chưa đi thực tế và cũng không giàu trí tưởng tượng..hihi.Nhưng dù sao em cũng cám ơn anh chị nhiều (especially Phamcung bro)

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Bạn lấy ví dụ cụ thể theo cách của xuantham chỉ ấy. :) Dựa vào các khoản mục cụ thể tính vào chi phí và doanh thu. Kể ra thì chẳng bao giờ hết, như phocu là chi phí khấu hao, còn chi phí quảng cáo tiếp thị, chi mua sắm các thứ, ...

C

cubone

Guest
4/12/05
8
0
0
tp.hcm
ah,cho em hỏi," thay đổi về doanh thu : kế toán ko coi đó là doanh thu mà thuế bắt ghi" (anh PhamCung ghi tren)co phải là như thế này:
1 cửa hàng chuyên về 1 mặt hàng nào đó ví dụ như máy tính,nhưng để hàng hóa phong phú thì bán thêm vài thứ linh tinh như:cây phủi bụi...,kế toán ko tính vào doanh thu,nhưng thuế bắt cái gì bán được cũng phải tính vào doanh thu.làm cho lợi nhuận kế toán và lợi nhuận theo thuế là khác nhau...

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To : cubone
Việc không hạch toán các dụng cụ bán được liên quan đến việc kinh doanh máy tính để ghi nhận DT là thiếu xót của kế toán do đó mà lợi nhuận trước thuế và thu nhập chịu thuế vênh nhau. Mình nghĩ các Bạn ấy đang trao đổi ở một nội dung khác.

B

binbi

Sơ cấp
31/10/05
38
0
6
55
da nang
VD:
DN bị phạt do vi phạm hợp đồng 50(n 811/co 111)
doanh thu trong kỳ 2050 (Nợ 911/có 511.515)
kết chuyể chi phí 1000 (nơ 911/có641.632)
k/c 50 (nợ 911/có 811)
LN kế toán 1000
LN chịu thuế 1050

B

binbi

Sơ cấp
31/10/05
38
0
6
55
da nang
ln chịu thuế = LN kế toán-các khoản lỗ được chuyển lỗ+các khoản chi phí không hợp lý-các khoản LN đã nộp thuế TNDN.
Như vậy có 3 trường hợp làm cho LN kế toán khác với LN chịu thuế:
-Các khoản lỗ đã được chuyển lỗ
- các khoản chi phí không hợp lý
-Các khoản LN đã nộp thuế TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA