Quyết toán thuế cho niên độ kế toán cách đây 5 năm

• Thread starter vu minh
  • Ngày gửi
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Với niên độ kế toán cách đây 5 năm, ví dụ năm 2000, cơ quan thuế có quyền tiến hành quyết toán lại và truy thu thuế không? Có văn bản nào đề cập đến vấn đề này không?

Rất mong các bạn có ý kiến chỉ giáo. Xin cảm ơn các bạn trước!:biggrin:

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
vu minh nói:
Với niên độ kế toán cách đây 5 năm, ví dụ năm 2000, cơ quan thuế có quyền tiến hành quyết toán lại và truy thu thuế không? Có văn bản nào đề cập đến vấn đề này không?

Cty bạn chưa quyết toán thuế năm nào thì sẽ được quyết toán thuế đến năm đó. Có cty vừa phải quyết toán 6 năm 1 lúc, từ 1999 đến 2004 luôn. Việc truy thu thuế là tất nhiên truy thu rồi. Phạt vẫn phạt .Và TTNDN từ 2003 còn có phần đóng thuế bổ sung nữa

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Vụ quyết toán thuế cách đây 5 năm thì mình chưa gặp nhưng cách 3 năm thì có rồi.Cơ quan thuế đã tiến hành quyết toán thuế lại năm 2003 ( do những giải trình trong năm 2005 có liên quan đến các năm trước.)Nhưng mình cũng chưa biết có văn bản nào cả

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Chị Thắm ơi, thế có quy định nào bảo: nếu trong vòng ? năm mà cơ quan thuế ko tiến hành quyết tóan cho đơn vị thì ko có quyền quyết tóan nữa ko ạ???

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
lannhu nói:
Chị Thắm ơi, thế có quy định nào bảo: nếu trong vòng ? năm mà cơ quan thuế ko tiến hành quyết tóan cho đơn vị thì ko có quyền quyết tóan nữa ko ạ???

Chưa có quy định nào như thế cả.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
lannhu nói:

VIrgin lại nhớ là trong vòng 5 năm không quyết toán thì xem như thuế chấp nhận số liệu của doanh nghiệp nhưng lại không nhớ ở văn bản nào. Để mình thử kiếm lại

P/s: NTA nếu có đọc bài này thì kiếm hộ anh với. Thanks :eek:know:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Mina nhớ đọan của anh Virgin nói hình như nằm ngay trong lần đầu tiên đưa ra luật thuế GTGT và thuế TNDN, nhưng hình như sau này các bác thuế ở thành phố HCM quyết toán không kịp .... lúc đầu tập trung hết tất cả về cục thuế chỉ để lại các doanh nghiệp tư nhân nhỏ cho chi cục, giờ thì đưa về lại chi cục cũng khá nhiều.... Bác nào có qui định về cái này đưa lên cho bà con cùng tham khảo.

D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
Virgin nói:
VIrgin lại nhớ là trong vòng 5 năm không quyết toán thì xem như thuế chấp nhận số liệu của doanh nghiệp nhưng lại không nhớ ở văn bản nào. Để mình thử kiếm lại

P/s: NTA nếu có đọc bài này thì kiếm hộ anh với. Thanks :eek:know:

Chào các bạn.
Trong dịp quyết toán thuế tháng 10/2005 vừa qua, chính cán bộ quản lý thuế xuống quyết toán công ty mình cũng có nói : nếu quá 5 năm mà cơ quan thuế chưa quyết toán .Khi xuống quyết toán chỉ được phép quyết toán trong vòng 5 năm trở lại, từ năm thứ 6 trở về trước tất cả các số liệu sổ sách được coi là chính xác, cơ quan thuế không có quyền xem xét bóc tách các số liệu trong đó. Còn văn bản thì mình cũng không được biết, bạn nào có thì cho mọi người tham khảo nhé.

D

Dương

Guest
Tôi cũng đang có vụ quyết toán từ năm 2000 (đến nay vẫn chưa quyết toán). Nếu có quy định như vậy thì quả thật rất may. Bạn có thể hỏi cán bộ thuế đó xem có quy định nào được không? Nếu được thì xin cảm ơn rất rất nhiều.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu như có quy định như vậy mình thấy cũng không ổn lắm bởi vì những năm trước DN chốn thuế hay có quan hệ móc nối gì đó với cán bộ quản lý thuế của họ thì khoản tiền nộp cho nhà nước sẽ bị thất thoát sao ?

M

MKG

Guest
16/12/05
11
0
0
HCMC
vu minh nói:

Văn bản đề cập đến vấn đề này thì không rõ có hay không .
Thông thường trong biên bản kiểm tra quyết toán thuế của cơ quan thuế có ghi : " ....sau này nếu cơ quan thuế phát hiện thêm ngoài các nội dung đã quyết toán thì DN sẽ bị truy thu và bị phạt " .
Trường hợp cơ quan thuế tiến hành quyết toán lại thỉ có lẽ DN đang có ...............vấn đề rùi ?

B

buidung

Guest
3/12/04
5
0
1
56
VN
Chào các thành viên!
Cơ quan thuế chỉ quyết toán thuế trong thời gian 5 năm trở lại, ngoài thời gian đó coi như công nhận báo cáo quyết toán thuế của doanh nghiệp.
Có thể tham khảo web của cục thuế tp HCM: http://www.hcmtax.gov.vn/huong_dan_chinh_sach#quyet_toan_thue

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA