Chi phi phát sinh khi giao dịch ngân hàng

• Thread starter Vu Mai Nhi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
Các bác ơi cho mình hởi với./.

Khi hạch toán các chi phí phát sinh khi giao dịch ngân hàng mình thường cho vào TK 6425 mình thấy không hợp lý lắm các bạn ạ./.

Vì như nếu các chi phí cứ cho vào 6425 thì đương nhiên chi phí quản lý bị tăng lên./.

Theo các bạn các chi phí như phí chuyển tiền phí mở và điều chỉnh LC mình cho vào 635 có được không? Tóm lại thì các chi phí trên nên cho vào 6425 hay 635 hay tuỳ theo doanh nghiệp./.

Giúp mình với nhé./.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Nếu phí chuyển tiền và phí LC bên cty bạn tương đối nhiều thì bạn nên cho vào 635 -nhưng cũng tuỳ vào từng cách hạch toán của cty.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Thông thường thì những khoản phí giao dịch ngân hàng không lớn nên mình thường đưa vào chi phí quản lý luôn, nhưng chi tiết là TK 6427

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Giao dịch L/C bên cty mình rất nhiều,Bên cty mình hạch toán tất cả phí L/C và giao dịch ngân hàng vào 635 đâu có vấn đề gì.

V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
Đúng là chi phí mang tính chất giao dịch chuyển khoản không thôi thì không lớn, nhưng những chi phí như mở L/C thì cũng lớn mỗi lần ít nhất cũng 500.000-1.000.000 mà bên mình lại mở thường xuyên. Nếu cho vào QL thì lớn quá.

Theo mình các chi phí mang tính chất chuyển khoản cho vào 6425, còn các chi phí mở L/c cho vào 635 như vậy có hợp lý không nhỉ, mong các bạn trả lời giúp mình./.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
thanh252vn nói:
Giao dịch L/C bên cty mình rất nhiều,Bên cty mình hạch toán tất cả phí L/C và giao dịch ngân hàng vào 635 đâu có vấn đề gì.

Đối với thuế thì chẳng có vấn đề gì, vì đằng nào chẳng vào chi phí. Đối với người đọc báo cáo tài chính thực sự thì mới có vấn đề (nếu nó trọng yếu)

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
To Nedved:
Bên cty mình : chi phí lãi vay-để mở L/C,chi phí giao dịch ngân hàng và chi phí L/C đều cho vào 635.Đúng là dù cho vào 642 hay 635 thì đều là chi phí, nhưng bên mình muốn tách riêng 635 cho tất cả chi phí liên quan đến L/C

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
To Nedved:
Bên cty mình : chi phí lãi vay-để mở L/C,chi phí giao dịch ngân hàng và chi phí L/C đều cho vào 635.Đúng là dù cho vào 642 hay 635 thì đều là chi phí, nhưng bên mình muốn tách riêng 635 cho tất cả chi phí liên quan đến L/C.

L
Mình hoàn toàn nhất trí và ủng hộ quan điểm của Nedved, khoản chi phí cho các giao dịch ngân hàng phải được xem như một khoản phí và hạch toán vào tài khoản 642. Phần phí ngân hàng này không được xem là phần chi phí cho hoạt động tài chính để hạch toán vào tài khoản 635.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
thanh252vn nói:
To Nedved:
Bên cty mình : chi phí lãi vay-để mở L/C,chi phí giao dịch ngân hàng và chi phí L/C đều cho vào 635.Đúng là dù cho vào 642 hay 635 thì đều là chi phí, nhưng bên mình muốn tách riêng 635 cho tất cả chi phí liên quan đến L/C.

Chuẩn ra thì Phí lãi vay => tài chính

Phí giao dịch => quản lý

OK

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
To nedved,
Đúng rồi.Thanks for your advise.
Cheer!

T

Trần Thị Hồng Nhung

Guest
7/12/05
4
0
0
47
Định Công - Hà nội
Chi phi ngan hang, neu don thuan chi la phi chuyen tien thi hach toan thang vao 6427, con neu la phi lien quan den LC, thi se gom phi mo va phi thanh toan, ben ban la DN hoat dong nhap khau thi khoan CF nay se phat sinh lien tuc va cung tuong doi lon. Khi day minh se tap hop tren TK1562 va phan bo vao gia hang mua cho tung lo hang nhap khau.

T

thuyhai

Guest
12/12/05
1
0
1
44
TP.HCM
MÌnh hoàn toàn đồng ý với anh nedved.Chi phí mở L/C không phải là chi phí hoạt động tài chính, mà là chi phí liên quan đến kinh doanh nên nhất định là phải hạch toán vào TK 642. TK 635 chỉ liên quan đến hoạt động về đầu tư tài chính mà thôi.

Sửa lần cuối:
L
Chủ đề này, theo mình thì thảo luận thế là đã đủ rồi. Chúng ta nên tập trung trí tuệ vào những nội dung khác bà con nhé.
Đề nghị Mod khoá Topic này lại giúp....(tránh hiện tượng sa đà làm tổn hao tâm trí...)

Thanks

N

ntm

Guest
5/1/06
19
0
0
41
\~(^-^)~/
Hi mọi người theo tôi chi phí khi giao dịch ngân hàng phải đưa vao loại 8 chứ nhỉ. Thắc mắc quá đi :wall:

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
minhmeo nói:
Hi mọi người theo tôi chi phí khi giao dịch ngân hàng phải đưa vao loại 8 chứ nhỉ. Thắc mắc quá đi :wall:
.

Theo tui thì chi phí phát sinh trong việc mở LC để mua hàng, thì đưa vào trị giá hàng nhập. Cho nên chi phí phát sinh do chênh lệch tỉ giá thì đưa vào giá vốn hàng bán luôn. Hoặc nếu được thì đưa vào giá trị hàng nhập luôn.
Không biết có được không nhỉ? Tui thì cảm thấy có cái gì bất ổn trong việc định khoản như thế này, nhưng vẫn thấy có lý. Mọi người giúp tui với.:wall: :wall:

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
các chi phí ngân hàng như phí chuyển khoản, mở L/C, lãi vay .... các bạn đều có thể đưa vào chi phí tài chính đó, và TK sử dụng là tài khoản 635

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA