Trao đổi về thuế VAT

• Thread starter greenfielddn
  • Ngày gửi
G

greenfielddn

Guest
23/2/04
12
0
0
Chào các bạn,
Như chúng ta đã biết, về cơ bản hiện nay chúng ta có 2 pp tính thuế VAT là phương pháp tính trưc tiếp và pp khấu trừ, trong phạm vi này mình chỉ muốn trao đổi với các bạn về pp tính trực tiếp.
Chắc cách tính thì đa phần các bạn đều biết cả rồi nên mình không nhắc lại, ở đây mình muốn trao đổi vấn đề là các bạn có thấy rằng cách tính thuế VAT theo PP trực tiếp của chúng ta thật ra là cách tính thuế Doanh Thu không? Bởi theo mình thấy đa phần các doanh nghiệp tính thuế theo pp trực tiếp đều là những doanh nghiệp chưa thực hiện được hệ thống số sách kế toán rõ ràng, như vậy thì chắc chắn họ sẽ không có đủ chứng từ đầu ra và đầu vào để xác định phần "Trị giá tăng thêm" theo yêu cầu của Luật Thuế VAT. Phần tính thuế cũng phải dựa trên Doanh Thu với Tỷ lệ giá trị tăng thêm mà cơ quan thuế ấn định, mà thực ra nói tỷ lệ giá trị tăng thêm chứ mình nghĩ chẳng qua là một tỷ lệ mang tính chủ quan của cơ quan thuế. Như vậy, về bản chất nó chẳng qua là thuế Doanh thu như trước đây mà thôi. Điều này làm sai lệch về bản chất của Thuế VAT. Ý kiến các bạn thì sao? Bạn nào biết thông tin cũng như tài liệu hoặc địa chỉ Web nói về thuế VAT và cách tính của các nước khác có thể giơii thiệu cho mình được không? Mình muốn tham khảo.
Rất mong nhận được ý kiến của các bạn. :bye

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

greenfielddn

Guest
23/2/04
12
0
0
Chào các bạn,
Như chúng ta đã biết, về cơ bản hiện nay chúng ta có 2 pp tính thuế VAT là phương pháp tính trưc tiếp và pp khấu trừ, trong phạm vi này mình chỉ muốn trao đổi với các bạn về pp tính trực tiếp.
Chắc cách tính thì đa phần các bạn đều biết cả rồi nên mình không nhắc lại, ở đây mình muốn trao đổi vấn đề là các bạn có thấy rằng cách tính thuế VAT theo PP trực tiếp của chúng ta thật ra là cách tính thuế Doanh Thu không? Bởi theo mình thấy đa phần các doanh nghiệp tính thuế theo pp trực tiếp đều là những doanh nghiệp chưa thực hiện được hệ thống số sách kế toán rõ ràng, như vậy thì chắc chắn họ sẽ không có đủ chứng từ đầu ra và đầu vào để xác định phần "Trị giá tăng thêm" theo yêu cầu của Luật Thuế VAT. Phần tính thuế cũng phải dựa trên Doanh Thu với Tỷ lệ giá trị tăng thêm mà cơ quan thuế ấn định, mà thực ra nói tỷ lệ giá trị tăng thêm chứ mình nghĩ chẳng qua là một tỷ lệ mang tính chủ quan của cơ quan thuế. Như vậy, về bản chất nó chẳng qua là thuế Doanh thu như trước đây mà thôi. Điều này làm sai lệch về bản chất của Thuế VAT. Ý kiến các bạn thì sao? Bạn nào biết thông tin cũng như tài liệu hoặc địa chỉ Web nói về thuế VAT và cách tính của các nước khác có thể giơii thiệu cho mình được không? Mình muốn tham khảo.
Rất mong nhận được ý kiến của các bạn. :bye

C

conan3931

Bình thường nhất.
27/1/04
106
0
16
45
Hà nội
Truy cập trang
có thế conan chưa hiểu câu hỏi của bạn nhưng vấn đề là Luật Thuế doanh thu (Thuế thu nhập) có quy định đối tượng nộp thuế thu nhập trong đó gồm cả đối tượng là cá nhân, nhóm cá nhân, hộ cá thể... những đối tượng đó là một trong những trường hợp không lập sổ sách kế toán rõ ràng và cũng không phải là doanh nghiệp nhưng vẫn phải nộp thuế doanh thu. vì vậy khi đưa ra cách tính trực tiếp thuế VAT đối với những trường hợp đó cũng là hợp lí thôi.
còn bản chất của thuế VAT vẫn vậy nhưng bạn có bít là Chính phủ đã ban hành Nghị đinh 158/2003/NĐ-CP, quy định chi tiết thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng ngày 10/12/2003
Nghị định này quy định cụ thể các đối tượng không chịu thuế GTGT, chịu thuế GTGT 0%, 5% và 10%. Trong đó, nhóm đối tượng thuộc diện không chịu thuế GTGT có: Chuyển quyền sử dụng đất; Thiết bị, máy móc, phương tiện vận tải chuyên dùng nằm trong dây chuyền công nghệ và vật tư xây dựng thuộc loại trong nước chưa sản xuất được cần nhập khẩu để tạo tài sản cố định của doanh nghiệp; Dịch vụ khám chữa bệnh; Dạy học, dạy nghề (bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học)... và cũng nêu rõ các quy định liên quan đến phương pháp khấu trừ thuế GTGT, điều kiện và thủ tục đăng ký, kê khai, nộp thuế, hoàn thuế GTGT... Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2004.
Nhiều cái đổi mới về Thuế lắm, conan nghĩ rằng mình là kế toán ở Việt Nam thì việc tìm hiểu các cách tính khác dù chỉ mang tính chất tham khảo cũng không nên. Tốt nhất là tìm hiểu kỹ luật thuế của mình rồi sau đó đi tìm "lá lách" hahaha :leu: :f_o :pepsi:

Thân.

Vualua

Vualua

Geosynthetics
18/12/03
307
8
18
51
Hà Nội
www.asx.com.au
Ít nhất là Vịt Conan không hiểu Nai GF rồi (Lấy tăt của từ DN có phải là Đồng Nai không nhỉ, Hi`)

Túm lại như sau :

Ở phương pháp gián tiếp hay khấu trừ thì khi bạn mua hàng, bạn tạm trả hộ thuế VAT cái phần bạn mua. Thuế sẽ chui từ nhà cung cấp vào ngân sách . Khi bán hàng bạn phải làm việc là thu hộ ngân sách toàn bộ trị giá thuế của hàng bán ra và dĩ nhiên bạn trừ phần trả hộ khi mua hàng (vì bạn đã thực trả rồi nên được khấu trừ ). Khoản chênh lệch giữa khoản bạn phải thu VAT từ khách hàng trừ đi phần được khấu trừ , bạn phải nộp nốt cho nhà nước và bạn không được cũng chẳng mất gì cả. Giả định không có khoản phát sinh không có CT thuế thì đó cũng là phần tăng thêm trong trị giá hàng hóa. Bản chất thuế GTGT là thuế đánh trên phần trị giá gia tăng của từng khâu sản xuất lưu thông hàng hóa mà phương pháp khấu trừ là một điển hình .

Ở phương pháp trực tiếp cũng vậy, về bản chất không khác nhau nhiều nhưng mặt hình thức và cách đánh thuế có khác chút mà thôi. Có rât nhiều phương pháp tính trực tiếp nhưng mình chỉ đơn cử một VD (Vì chúng thực sự giống giống nhau). Môt cán bộ thuế đến tính thuế cho một cửa hàng kinh doanh. Vì họ không có sổ kế toán và chứng từ cũng như không hiểu lăm về nghiệp vụ. Bác thuế nhà ta đành cho cái cửa hàng này áp dụng thuế GTGT trực tiếp . Việc đầu tiên, bác ta làm là đo lường mức GT gia tăng của ngành hàng tại cửa hàng này và sau khi tính toán xem xét các văn bản, bác ta thấy rằng nên ấn định mức GTGT là 36% giữa giá mua vào bán ra .Bác ta ấn định với cử hàng mức tối thiểu gia tăng trong trị giá hàng là 32% theo quy định và nhân với thuế suất của ngành hàng đó là 5%. Tức là bằng 32%x5%=1.6% trên tổng trị giá hàng bán. Như vậy là cửa hàng cứ bán 100 đồng thì phải nộp 5% của 32% trị giá gia tăng hay 1.6% của doanh thu . Đó là mô phỏng cách tính thuế GTGT trực tiếp cửa VL nên nếu bac boihoangviet mà có vào đây đừng cười em nhé. Chủ yếu là cho Nai GF hiểu thôi.

Đó chỉ là cách tính GTTT với các hộ SD hóa đơn. Nhiều hộ kinh doanh cá thể không có hóa đơn thì sao? Dĩ nhiên bác thuế phải ngồi ở cửa hàng nhà người ta vài ngày và tình bình quân mỗi ngày bán được bao nhiêu để xác định doanh thu ngày. Sau đó đem nhân với 26 ngày kinh doanh trong tháng và áp mức GTGT như ở trên để tính ra doanh thu ấn định thuế VAT> lại trở về cách 1.Còn vài ba vấn đề nữa nhưng đủ rồi đó nhỉ?

Về mặt bản chất thì thuế DT và thuế GTGT đều là thuế gián thu nhưng thuế DT bị đánh chồng chéo nhiều. PP trực tiếp có vể có tính toán hơn một chút, biểu hiện thì không giống lăm đâu.Có chồng thì cũng chút ít thôi, không như thuế DT là cả một mặt bằng các DN đều bị tính nên chồng thuế là rất lớn.

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Bổ sung thêm chút nhé !

Trong phương pháp trực tiếp còn có 01 cách tính nữa đối với CSKD thực hiện được sổ sách kế toán ( ghi sổ đơn ) là :
(Doanh số bán - Doanh số mua vaò) X thuế suất

G

greenfielddn

Guest
23/2/04
12
0
0
Xin chào,
Dạo này bận quá nên không theo dõi ý kiến trao đổi của các bạn. Như Vualua có nói, ít nhất Vit Conan không hiểu ý mình. Cảm ơn câu trả lời của Vua lua rất rõ ràng và kỹ. Tuy nhiên, thắc mắc của mình xuất phát từ chỗ mình xem các văn bản về Thuế VAT, chứ thực tế doanh nghiệp mình không thuôc diện đó. Cũng như ý kiến các bạn nêu ra rõ ràng cách tính thuế theo GTGT thì tiến bộ hơn cách tinh theo Doanh thu rồi. Nhưng ở đây mình muốn nhấn mạnh là "Giữa văn bản mà Bộ Tài Chính đưa ra về cách tính thuế và lúc thực hiện đối vơi những Doanh nghiệp chưa có hóa đơn đầu vào và đầu ra đầy đủ. Liệu Bác thúe nhà ta có xác định tỷ lê giá trị tăng thêm của hàng hóa dịch vụ như Vua lua nêu trên không ? Và dù sao mình cũng cảm thấy lấn cấn làm sao ấy! Vẫn cho rằng các Bác Thuế hình như vẫn sứ dụng cách tính thuế như tính thúe Doanh thu.
Nhờ các bạn chỉ giáo thêm nhé.
:bye

C

conan3931

Bình thường nhất.
27/1/04
106
0
16
45
Hà nội
Truy cập trang
to Vualua, Greenfielddn Conan :sorry vì không hiểu :sorry :pepsi:

Vualua

Vualua

Geosynthetics
18/12/03
307
8
18
51
Hà Nội
www.asx.com.au
Mình có nói cách tính thuế DT trước đây là sự chồng chép cả một mặt bằng thuế. Cách tính thuế GTGT trực tiếp hiện nay khoa học hơn và rất dễ hiểu cho các hộ kinh doanh nhỏ.Thực tế không có nước nào có thể đánh thuế khấu trừ cho 100% các cá thể kinh doanh trong nền kinh tế .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA