Kiểm tra HĐ

• Thread starter lili2004
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lili2004

Guest
28/1/05
3
0
1
HCMC
Cho mình hỏi:
Mình có 1 HD (có dấu tròn) mua hàng cho Cty nhưng khi gọi điện theo số dt trên HD thì người ta nói là nhà riêng, kiểm tra trên web cuc thuế tp thì MST hợp lệ, ko nằm trong dsách cty vi phạm, hỏi ra thì đây là HD mua (thuế vat >20tr). Mình phải xử lý làm sao? . Cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trước tiên, bạn có chắc chắn là công ty của bạn mua hàng và nhận được hóa đơn từ chính công ty đó không?

Chỉ kiểm tra số điện thoại thì chưa thể khẳng định là công ty ma được vì rất nhiều công ty lấy địa chỉ nhà riêng làm nơi đăng ký kinh doanh, trong khi kinh doanh tại địa chỉ khác. Hoặc cũng có thể công ty đã chuyển địa điểm kinh doanh sang địa chỉ khác mà công ty bạn không biết. Bạn nên trực tiếp đến hỏi cơ quan quản lý thuế của chính công ty đó sẽ ra ngay, qua web sợ rằng chưa đủ thông tin và thông tin không được cập nhật nhanh chóng.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
lili2004 nói:
Cho mình hỏi:
Mình có 1 HD (có dấu tròn) mua hàng cho Cty nhưng khi gọi điện theo số dt trên HD thì người ta nói là nhà riêng, kiểm tra trên web cuc thuế tp thì MST hợp lệ, ko nằm trong dsách cty vi phạm, hỏi ra thì đây là HD mua (thuế vat >20tr). Mình phải xử lý làm sao? . Cám ơn.
Quan trọng Công ty của bạn vẫn còn giao dịch với công ty đó nữa không?
hoặc công ty của bạn có đầy đủ chứng từ chứng minh có nhập hàng của công ty đó....

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nhân đây mình cũng nêu trường hợp này VAT xem trường hợp này làm sao.
Khi mua hàng vẫn được cấp hoá đơn đàng hoàng, hoá đơn đó được kiểm tra đàng hoàng, có báo cáo thuế đàng hoàng, Sau 1 thời gian, DN xuất hoá đơn đó báo ngưng hoạt động hoặc mất tích thì làm sao? ( Trường hợp cửa hàng tiêu thụ hàng nhập lậu chẳng hạn)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu hóa đơn xuất trước khi DN đó thông báo ngưng hoạt động hoặc mất tích thì hóa đơn này vẫn được coi là hóa đơn hợp lệ. Nhưng điều quan trọng hơn, DN bạn phải chứng minh mình có mua hàng thực sự của DN đó.

T

TruongQuocPhong

Guest
9/8/05
17
0
0
46
HCM City, Vietnam
Lili2004 thân,

Nếu bạn chắc rằng đây là hóa đơn mua thì bạn trình bày với Sếp và đề ra hướng xử lý.

Thứ nhất là bạn nên điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã khấu trừ của hóa đơn đó và nộp tiền thuế GTGT của hóa đơn vào kho bạc để có được tình tiết giảm nhẹ khi bị xử lý, và bạn sẽ ko bị phạt từ 3 đến 5 lần số thuế GTGT đã được khấu trừ.

Chào.

N

nguyensinh78

Guest
24/5/03
14
0
0
46
Quảng Ngãi
www.nguyensinh.net
mấy vụ này dể thôi: ai là người đi mua hàng và nhận hóa đơn, hỏi người này là biết ngay!!! trừ khi người này.......

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu hàng hoá trên hoá đơn là hàng hoá bạn mua để phục vụ SXKD và đơn vị bán hàng cũng bán mặt hàng đó thì bạn thoả thuận với đơn vị bên bạn mua hoá đơn này để cho thống nhất cả hai bên khi cơ quan thuế kiểm tra hai bên. Xin lỗi các bạn mính nói như vậy có lẽ vi phạm nội quy nhưng thực tế công ty bạn ấy và công ty kia đã thực hiện mua bán khống rồi nên mình giúp bạn ấy gỡ rối thôi. Thực sự thì trong thực tế tình trạng mua bán hoá đơn khống xảy ra rất nhiều. Các DN đều biết là vi phạm pháp luật nhưng họ vẫn làm . Chỉ có điều làm nếu hợp lý thì không sao nhưng nếu bị phát hiện thì số tiền phạt trốn thuế lớn hơn rất nhiều so với tiền khấu trừ thuế từ hoá đơn ma. Do đó mình cũng khuyên bạn nếu không hiẻu rõ bản chất việc mua bán khống hoá đơn thì không nên tái diễn nhiều lần. Các Bác thuế cũng hay nói chuyện với chúng mình là xu hướng hiện tại, hoá đơn ảo đang bị soi rất nhiều.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA