Doanh thu bán nhà Chung cư

• Thread starter Bach Tuyet
  • Ngày gửi
B

Bach Tuyet

Guest
1/9/04
22
0
0
58
HCM city
Các bạn ơi, chỉ giúp tôi vấn đề này với :

Công ty tôi xây nhà chung cư để bán, vì mới làm lần đầu nên chưa có kinh nghiệm hạch tóan trong phát sinh này. Cụ thể là :
Khi Công ty bán nhà, thì sẽ thu tiền của người mua gồm 2 khỏan :
1. Thu tiền bán nhà.
2. Thu tiền chuyển quyền sử dụng đất.

Tiền bán nhà thì tôi vẫn hạch tóan vào DT bán hàng như bình thương. Riêng tiền thu chuyển quyền SD đất thì tôi không biết phải hạch tóan vào đâu. Vì theo luật thuế TNDN thì khi phát sinh thu nhập từ chuyển quyền SD đất (tức là phần CL giữa doanh thu và giá vốn) thì phải nộp thuế theo thuế suất là 28%.
Như vậy, rõ ràng là mình phải hạch tóan DT và giá vốn. Đối với DT hiện nay tôi chưa biết dùng TK nào, còn giá vốn tức là khỏan tiền CTy mình nộp cho nhà nước tiền chuyển quyền SD đất trước khi xây dựng hiện nay tôi cũng chưa biết HT vào TK nào (không biết có phải là 632 không? và mình có đưa khỏan này vào giá thành không? hay SD TK khác để theo dõi sau đó nới K/c vào giá vốn).

Chuyện này cũng hơi gấp rút vì cuối năm rồi, tôi phải điểu chỉnh lại phần hạch tóan vì trước đây tôi không hạch tóan phần DT và GV mà chỉ hạch tóan vào khỏan phải thu khi nộp cho NN và bình tóan khi bán hộ chung cư, nhưng như vậy là sai rồi đó. Các bạn giúp mình điểu chỉnh lại nha.

Cảm ơn các bạn trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công ty của bạn có chức năng kinh doanh nhà và khi bán nhà sẽ thu được đồng thời hai khoản này thì doanh thu từ chuyển quyền sử dụng đất được đưa vào doanh thu bán hàng. Nếu đã cho vào doanh thu bán hàng thì chi phí để có được quyền sử dụng đất ấy, bạn hạch toán vào TK 632.

B

Bach Tuyet

Guest
1/9/04
22
0
0
58
HCM city
To : Tu Anh

Vậy là mình vẫn hạch tóan doanh thu chuyển quyền sử dụng đất như là DT bán hàng được hả bạn, nhưng bạn cho hỏi thêm mấy vấn đề :
+ Do thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất được tính tóan riêng khi quyết tóan thuế TNDN, như vậy mình có thể tách ra thêm tiểu khỏan khác của DT bán hàng để theo dõi có được không.
+ Phần giá vốn hạch tóan 632 là hợp lý vì tương ứng với DT bán hàng, nhưng khi mình nộp tiền chuyển quyền sử dụng đất cho Nhà nước thì mình phải hạch tóan thế nào, vì lúc đó chưa phát sinh DT, nên đâu thể hạch tóan thẳng vào TK 632 được.
Nhờ bạn giải đáp giùm mình nhé. Cảm ơn bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bach Tuyet nói:
+ Do thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất được tính tóan riêng khi quyết tóan thuế TNDN, như vậy mình có thể tách ra thêm tiểu khỏan khác của DT bán hàng để theo dõi có được không.
Đối với tổ chức kinh doanh không phát sinh thường xuyên hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất thì phải kê khai và nộp thuế TNDN riêng cho hoạt động này. Nhưng DN của bạn chuyên kinh doanh nhà, đất, kết cấu hạ tầng, vật kiến trúc trên đất thì kê khai và nộp thuế TNDN chung vào với các hoạt động kinh doanh khác của DN.

Bach Tuyet nói:
+ Phần giá vốn hạch tóan 632 là hợp lý vì tương ứng với DT bán hàng, nhưng khi mình nộp tiền chuyển quyền sử dụng đất cho Nhà nước thì mình phải hạch tóan thế nào, vì lúc đó chưa phát sinh DT, nên đâu thể hạch tóan thẳng vào TK 632 được.
Khi quyền sử dụng đất được đem vào hoạt động kinh doanh thì có thể coi nó như một loại hàng hóa mua về đem bán đi. Các chi phí bỏ ra để có được nó, bạn hạch toán như sau: Nợ TK 156, Nợ TK 1331 (nếu có)/ Có TK 111, 112...

Khi bán nhà, phải chuyển quyền sử dụng đất này cho người mua, bạn hạch toán giá vốn của đất chuyển quyền như sau: Nợ TK 632/ Có TK 156.

B

Bach Tuyet

Guest
1/9/04
22
0
0
58
HCM city
To : Tu Anh

Vậy là mình đã rõ về cách hạch tóan rồi, rất cảm ơn bạn đã giải thích rất cụ thể với mình.

Sau này có gì vướng mắc, mong bạn tiếp tục trợ giúp mình, bạn Tú Anh nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA