Nhập sót hóa đơn đầu ra em phải làm sao đây (xin mod đừng xóa)

• Thread starter hoangvudb
  • Ngày gửi
H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
mấy ngày lễ 30/04 01/05 em ở nhà rãnh rỗi mới đêm sổ sách ra xem lại. em phát hiện có 1 hóa đơn (hóa đơn đầu ra ngày 02/12/2010 trị giá 11,7triệu) em xót chưa kê khai vào phần mềm HTKK của cục thuế :wall:
hôm nay tháng 5/2011 rồi. em phải làm sao đây.
mới phát hiện thừa thôi chứ chưa báo cáo với cơ quan thuế, em không biết phải làm sao.
anh chị nào biết cách giải quyết, cứu em với, hu hu :help:

em cảm ơn nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

babydiep

Guest
13/4/10
38
0
6
Sài Gòn
Vậy bạn nên làm tờ kê khai bố sung rồi nộp cho cơ quan thuế.
Nhớ nộp liền đi càng sớm càng tốt nhe.

Lesen113

Lesen113

Sơ cấp
30/8/10
41
0
6
41
Hanoi
bạn làm tờ khai bổ xung luôn đi, rùi nộp lên thuế càng sớm càng tốt.

H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
làm tờ khai bảo xung như thế nào, lần đầu gặp nên ko biết
bạn chỉ giúp với

làm bổ xung vào tháng 12/2010 hả, hay làm vào tháng 4/2011

vì năm 2010 mình báo cáo tài chính rồi

báo lổ 2.000.000đ

giờ kê khoản này vào năm 2010 thì sẽ là lãi, vậy mình phải làm sao

hay là kê khai vào năm 2011 rồi quyết toán vào năm 2011

bạn chỉ mình với

cảm ơn

Sửa lần cuối:
B

banglang 8

Sơ cấp
19/8/10
9
0
0
tp hồ chí minh
mấy ngày lễ 30/04 01/05 em ở nhà rãnh rỗi mới đêm sổ sách ra xem lại. em phát hiện có 1 hóa đơn (hóa đơn đầu ra ngày 02/12/2010 trị giá 11,7triệu) em xót chưa kê khai vào phần mềm HTKK của cục thuế :wall:
hôm nay tháng 5/2011 rồi. em phải làm sao đây.
mới phát hiện thừa thôi chứ chưa báo cáo với cơ quan thuế, em không biết phải làm sao.
anh chị nào biết cách giải quyết, cứu em với, hu hu :help:

em cảm ơn nhiều!!!
mình nghĩ là phải làm mẫu khai bổ sung 01/KHBS, mục I "chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp" mã số chỉ tiêu là 31 hoặc 33. Kiểu này phải đóng tiền phạt nộp chậm rùi, bạn nên làm mau lên.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Làm lại BCTC và quyết toán thuế TNDN năm 2010 nếu doanh thu của hoá đơn này chưa được ghi nhận năm 2010. Có thể bạn không kê khai thuế cái hoá đơn này nhưng trong hạch toán kế toán bạn đã ghi nhận doanh thu rồi. Bạn không nêu rõ cái này nên có thể hiểu rằng ban chưa hạch toán khoản doanh thu này luôn. Vì thay đổi này làm thay đổi KQKD từ lỗ sang lãi nên phải điều chỉnh hồi tố nên bạn phải làm lại BCTC năm 2010.

Ủa mà ngộ vậy? Doanh thu đây còn giá vốn đâu?

H

Hien0320

Sơ cấp
6/5/10
11
0
0
39
TP.HCM
làm tờ khai bảo xung như thế nào, lần đầu gặp nên ko biết
bạn chỉ giúp với

làm bổ xung vào tháng 12/2010 hả, hay làm vào tháng 4/2011

vì năm 2010 mình báo cáo tài chính rồi

báo lổ 2.000.000đ

giờ kê khoản này vào năm 2010 thì sẽ là lãi, vậy mình phải làm sao

hay là kê khai vào năm 2011 rồi quyết toán vào năm 2011

bạn chỉ mình với

cảm ơn

Lam to khai bo sung theo mau 01 KHBS vao link nay de doc huong dan ne: Tin tức
- Neu so sach ke toan nam 2010 da ghi nhan doanh thu nay va chi phi tuong uong thi thoi, neu chua ghi nhan thi tien hanh lam lai BCTC, BCQT, dong thoi lam mot cong van xin nop thay the BCTC, BCQT thue 2010(ghi ro ly do).

H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
Lam to khai bo sung theo mau 01 KHBS vao link nay de doc huong dan ne: Tin tức
- Neu so sach ke toan nam 2010 da ghi nhan doanh thu nay va chi phi tuong uong thi thoi, neu chua ghi nhan thi tien hanh lam lai BCTC, BCQT, dong thoi lam mot cong van xin nop thay the BCTC, BCQT thue 2010(ghi ro ly do).
cảm ơn bạn

em gặp phải rắt rối lớn rồi

lý do sai xót là do em lơ đảng quá, trúng thời gian bị ốm, bận bịu quá suy ra như thế này

con bé viết hóa đơn 02/12/2010 mà viết lộn thành 02/11/2010 sau đó sửa thang 02/12/2010 dấu sửa giống tháng 11 hơn mình cứ tưởng là tháng 11 nên ko kê khai vào tháng 12 nên bị sót

bạn nói rõ hơn 1 tý được ko?

mình chưa gặp trường hợp này nên ko biết phải làm sao:wall:

H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN
Ý của chị xuantham và Hien0320 là hoá đơn bạn kê thiếu này đã được ghi nhận doanh thu trên sổ sách kế toán năm 2010-> căn cứ để lập Báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN 2010 chưa?

Do bạn kê khai sót hoá đơn đầu ra nên sẽ liên quan tới doanh thu (cái này liên quan tới BCTC và thuế TNDN) và thuế GTGT. Có 2 khả năng phải điều chỉnh:
1. Điều chỉnh toàn bộ BCTC và QT thuế TNDN 2010 + lập tờ khai điều chỉnh thuế GTGT nếu bạn chưa đưa hoá đơn này vào sổ sách năm 2010
2. Chỉ phải lập tờ khai điều chỉnh thuế GTGT nếu bạn đã đưa hoá đơn này vào sổ sách năm 2010

R

RUMS

Guest
25/1/10
67
2
8
Hà Nội
Làm lại BCTC và quyết toán thuế TNDN năm 2010 nếu doanh thu của hoá đơn này chưa được ghi nhận năm 2010. Có thể bạn không kê khai thuế cái hoá đơn này nhưng trong hạch toán kế toán bạn đã ghi nhận doanh thu rồi. Bạn không nêu rõ cái này nên có thể hiểu rằng ban chưa hạch toán khoản doanh thu này luôn. Vì thay đổi này làm thay đổi KQKD từ lỗ sang lãi nên phải điều chỉnh hồi tố nên bạn phải làm lại BCTC năm 2010.

Ủa mà ngộ vậy? Doanh thu đây còn giá vốn đâu?
Cô cho cháu hỏi ngoài lề 1 tý với, hoá đơn xăng dầu thường có thêm cả tiền lệ phí nữa, thế thì khi kê khai thuế GTGT đầu vào có kê cả vào không hả cô? Hay ở cột "Doanh số mua chưa có thuế" chỉ kê khai đúng phần tiền mua dầu thôi mà k cần cộng thêm phần lệ phí mua xăng dầu ạ? Cháu hỏi mấy người thấy mỗi người bảo 1 kiểu, người bảo kê, người bảo k kê nên cũng k biết là đúng sai ra sao cả thành ra cháu cứ cộng cả phần lệ phí vào cho chắc. Mà cái lệ phí đó là cái j và mình có được tính vào chi phí ko ạ?
Thêm cái này nữa ạ, cái dùng chung và dùng riêng, cháu hiểu nôm na là những chi phí trực tiếp dùng cho sxkd (dùng riêng) và những chi phí gián tiếp dùng cho sxkd (dùng chung) có đúng ko ạ? Và như thế, khi kê khai thuế đầu vào thì cần phải xem hoá đơn đó là loại chi phí j mà kê vào phần I, phần II hay phần III có đúng ko ạ? Công ty cháu trước đây thường chỉ phần loại ra loại có thuế và không có thuế rùi kê vào phần I và phần II thôi, k bao giờ kê vào phần III cả. Nhưng sang chỗ khác thì cháu thấy lại kê tuốt tuồn tuột vào phần III. Và cả 2 côg ty đều chưa thấy thuế sờ đến kêu kê khai sai hay đúng hết. Như vậy thì thực chất là kê như thế nào mới đúng hả cô?
Cháu mong cô trả lời sớm, cháu cảm ơn cô.

M

meoconthongminh

Guest
7/7/09
3
0
1
36
dong nai
các bác ơi cho em hỏi? Hiện tại công ty em có 1 xe tai nhưng ko đứng tên công ty mấy năm nay vẫn chạy nhưng tiền dầu và các chi phí khác ko được đưa vào vì tài sản này là của một người có vốn trong cty. giờ muốn đưa nó vào để tính khấu hao TSCD và phí xăng dầu thì phải làm sao a? còn có mấy cái xe nâng mua lại nên ko có hóa đơn vây có được hoạch toán hợp lý ko a

H

hoalanvang

Sơ cấp
2/9/09
3
0
0
phan thiet
Cô cho cháu hỏi ngoài lề 1 tý với, hoá đơn xăng dầu thường có thêm cả tiền lệ phí nữa, thế thì khi kê khai thuế GTGT đầu vào có kê cả vào không hả cô? Hay ở cột "Doanh số mua chưa có thu

Bạn hiểu sai mất rùi.dùng chung hay dùng riêng ko fai la chi phí sản xuất chung hay chi phí san xuất trực tiếp.Mà mục 1 là dùng riêng cho hóa đơn có thuế,mục 2 là dùng riêng cho những hóa đơn ko có thuế.mục 3 là dùng cho ca hd co thuế và ko có thuế.nhưng chủ yếu là chỉ dùng mục 1 là những hđ có thuế mới nhập vào.còn ko co thuế thi ko cần nhập vào
-còn phí xăng dầu cũng ko cần nhập vào

C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
35
Hải Phòng
xin chào cả nhà. mình muốn hỏi một vấn đề:
công ty minh thành lập đã được 3 tháng nay, và cũng đã 3 lần nhập hàng, mặc dù chưa có doanh thu.
nhưng khi nhập hàng chỉ nhận đc giấy đề nghị thanh toán kèm theo phiếu xuất kho của bên bán ko có hoá đơn đỏ
hàng tháng mình khai thuế đều không nhập 3 khoản đầu vào này,giờ phải làm sao đây, mình có nhờ sếp xin hoá đơn đỏ bên họ, nhưng sếp bảo không vội lúc nào lấy chũng đc
như vậy có sao ko
giup minh với.
nick= mail: nguyenthithanhthuy3041988@yahoo.com

thaohpnp

thaohpnp

Trung cấp
2/1/11
172
2
16
Tp.HCM
xin chào cả nhà. mình muốn hỏi một vấn đề:
công ty minh thành lập đã được 3 tháng nay, và cũng đã 3 lần nhập hàng, mặc dù chưa có doanh thu.
nhưng khi nhập hàng chỉ nhận đc giấy đề nghị thanh toán kèm theo phiếu xuất kho của bên bán ko có hoá đơn đỏ
hàng tháng mình khai thuế đều không nhập 3 khoản đầu vào này,giờ phải làm sao đây, mình có nhờ sếp xin hoá đơn đỏ bên họ, nhưng sếp bảo không vội lúc nào lấy chũng đc
như vậy có sao ko
giup minh với.
nick= mail: nguyenthithanhthuy3041988@yahoo.com

Chưa có hóa đơn đầu vào thì khi khai thuế bạn không nhập vào là đúng rồi. Khi nào cty kia xuất hóa đơn thì lúc đó mới kê khai thuế đầu vào chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA