Tính thuế TTĐB của vật liệu phụ đi kèm theo rượu

• Thread starter 6 Khoa
  • Ngày gửi
6

6 Khoa

Guest
14/11/05
5
0
0
102/2b, XVNT, F25, QBT
Mình làm kế toán cho một cơ sở sản xuất rượu vừa thành lập, xin cho mình hỏi về cách tính thuế Tiêu thụ đặc biệt theo thông tư 115/2005/TT-BTC ngày 16/12/2005.

Cơ sở mình sản xuất loại rượu sau:
-Chai rượu 39%valc không có vỏ hộp giá bán 35.000đ/chai chưa có thuế VAT
-Chai rượu nói trên có vỏ hộp bán 40.000đ/chai+hộp (Hộp rượu 5.000đ/cái)
-Chai rượu nói trên + ly rượu 8.000đ/cái + hộp rượu 7.000đ/cái bán 50.000đ/chai+hộp+ly

Giá thành của chai rượu 39%Vacl không có vỏ hộp gía bán 35.000đ/chai chưa có thuế VAT như sau:
+ Rượu nước 18,000đ/chai
+ Vỏ chai 5,000đ/cái
+ Tiền lương khóan 1,000đ/chai
+ Chi phí + Lãi + Thuế TTĐB 11,000đ/chai
+ Thuế Tiêu thụ đặc biệt 30%
Trong thông tư 115/2005/TT-BTC ngày 16/12/2005 có ghi: “Đối với rượu chai, bia chai khi tính thuế TTĐB không được trừ giá trị vỏ chai”

A - Thuế TTĐB tính như sau:

Giá bán 35.000đ/chai chưa có thuế VAT
Thuế TTĐB = 35,000đ / 1.3 x 30% = 8,076.92đ/chai

B - Khi bán hàng, chai rượu phải dán nhãn 500đ/bộ và đậy nắp chai 800đ/cái, ngoài ra mình phải đựng chai rượu vào thùng carton là 250đ/chai (1 thùng 3000đ/12chai), như vậy nhãn + nắp + thùng carton này có phải chịu thuế TTĐB hay không?

C - Trong trường hợp khách hàng có nhu cầu mua thêm hộp đựng chai rượu hoặc hộp đựng chai rượu và ly rượu để biếu xén cho thêm phần trang trọng - Vậy khi bán thêm hộp đựng chai rượu, ly rượu cho khách hàng thì phần này có phải chịu thuế TTĐB hay không?

D - Giả sử B và C là không phải chịu thuế TTĐB thì mình phải xuất hóa đơn Tài chánh như thế nào cho hợp lệ? (phải ghi hóa đơn riêng cho Thùng carton, nhãn, hộp và ly hay là có thể ghi thùng carton, hộp, ly chung vào hóa đơn bán rượu?) và hạch toán kế toán như thế nào cho thùng carton, nhãn, nắp, hộp và ly?

Rất mong nhận được sự gíup đỡ của các bạn, Xin cám ơn rất nhiều./.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Câu hỏi của bạn dài và có nhiều dữ kiện quá khiến ai cũng ngại. Đọc xong nó chắc cũng phải khá kiên nhẫn. Hôm nay, mình mới có thời gian để đọc hết và trả lời.

Chúng ta hãy nghĩ đơn giản đi một chút.

Giá tính thuế TTĐB đối với rượu chai = Giá bán chưa có thuế GTGT (đã bao gồm giá trị vỏ chai) / 1 + Thuế suất thuế TTĐB.

Như vậy, ảnh hưởng tới giá tính thuế TTĐB có hai nhân tố:

- Thuế suất thuế TTĐB: đã được ấn định sẵn 30% trong trường hợp rượu từ 20 độ đến dưới 40 độ.
- Giá bán chưa có thuế GTGT: bao gồm: chi phí sản xuất (nguyên vật liệu trực tiếp, nhân công trực tiếp, sản xuất chung), chi phí quản lý, chi phí bán hàng (những nguyên phụ liệu làm tăng thêm giá trị của chai rượu), lãi...

Chi phí làm tăng thêm giá trị của rượu sẽ bao gồm: chai, hộp, nhãn, nắp đậy, thùng. Đó là những vật liệu đi kèm, không thể thiếu đối với việc tạo ra một sản phẩm hoàn chỉnh. Còn với ly, bạn tách riêng ra và hạch toán như đối với một loại hàng hóa.

Cụ thể hơn, mình sẽ trả lời từng vấn đề:
6 Khoa nói:
A - Thuế TTĐB tính như sau:

Giá bán 35.000đ/chai chưa có thuế VAT
Thuế TTĐB = 35,000đ / 1.3 x 30% = 8,076.92đ/chai
Kết quả đúng.

6 Khoa nói:
B - Khi bán hàng, chai rượu phải dán nhãn 500đ/bộ và đậy nắp chai 800đ/cái, ngoài ra mình phải đựng chai rượu vào thùng carton là 250đ/chai (1 thùng 3000đ/12chai), như vậy nhãn + nắp + thùng carton này có phải chịu thuế TTĐB hay không?

C - Trong trường hợp khách hàng có nhu cầu mua thêm hộp đựng chai rượu hoặc hộp đựng chai rượu và ly rượu để biếu xén cho thêm phần trang trọng - Vậy khi bán thêm hộp đựng chai rượu, ly rượu cho khách hàng thì phần này có phải chịu thuế TTĐB hay không?
Chi phí về nhãn, nắp, thùng carton, hộp nằm trong giá bán để tính giá tính thuế TTĐB. Còn bản thân những mặt hàng này tách ra đứng độc lập thì nó không chịu thuế TTĐB.

Không có ly đi kèm thì chai rượu vẫn cứ là một sản phẩm hoàn chỉnh. Do đó bạn hãy tách ly ra khỏi chai rượu như đối với một loại hàng hóa khác.

6 Khoa nói:
D - Giả sử B và C là không phải chịu thuế TTĐB thì mình phải xuất hóa đơn Tài chánh như thế nào cho hợp lệ? (phải ghi hóa đơn riêng cho Thùng carton, nhãn, hộp và ly hay là có thể ghi thùng carton, hộp, ly chung vào hóa đơn bán rượu?) và hạch toán kế toán như thế nào cho thùng carton, nhãn, nắp, hộp và ly?

Rất mong nhận được sự gíup đỡ của các bạn, Xin cám ơn rất nhiều./.
Khi bán sản phẩm, bạn chỉ cần ghi chung một dòng là rượu thôi, ai cũng hiểu sẽ phải có nhãn, nắp, thùng carton, hộp trong đó rồi. Với ly thì bạn ghi tách ra như một sản phẩm thứ hai.

Ghi trên hóa đơn là vậy nhưng lúc hạch toán kế toán phải rõ ràng số lượng và giá trị của từng loại vật liệu phụ.

K

ketoan_king

Guest
10/10/06
67
1
8
37
Quy Nhơn xì ti
Nguyen Tu Anh nói:
6 Khoa nói:
Chi phí về nhãn, nắp, thùng carton, hộp nằm trong giá bán để tính giá tính thuế TTĐB. Còn bản thân những mặt hàng này tách ra đứng độc lập thì nó không chịu thuế TTĐB.
Chị Tú Anh ơi, em nghĩ nếu mà được tách ra như vậy thì tội gì các DN không khai báo là khách hàng toàn mua rượu riêng sau đó mới mua chai, nắp, nhãn, hộp... riêng. Như vậy thì phần chịu thuế còn đáng là bao?
Rất mong sự quan tâm trả lời của các anh chị!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trời đất, DN bạn bán rượu hay là bán vật liệu phụ cho chai rượu? Phải xem Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thế nào chứ, lý luận kiểu đó sao được?

ketoan_king nói:
Chị Tú Anh ơi, em nghĩ nếu mà được tách ra như vậy thì tội gì các DN không khai báo là khách hàng toàn mua rượu riêng sau đó mới mua chai, nắp, nhãn, hộp... riêng. Như vậy thì phần chịu thuế còn đáng là bao?
Rất mong sự quan tâm trả lời của các anh chị!

K

ketoan_king

Guest
10/10/06
67
1
8
37
Quy Nhơn xì ti
Nguyen Tu Anh nói:
Trời đất, DN bạn bán rượu hay là bán vật liệu phụ cho chai rượu? Phải xem Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thế nào chứ, lý luận kiểu đó sao được?
Ơ thế nếu dn em mà đăng kí kinh doanh là: "bán rượu, vật liệu phụ cho chai rượu đồng thời bán luôn rượu đóng chai". Khi em bán cho khách hàng thì em toàn bán rượu đóng chai nhưng khai thì em khai là: "tui bán rượu riêng, chai riêng" (giải thích là khách hàng thích vậy). Còn về phần dn thì (em đóng cửa tắt điện) tự đóng chai thì làm sao các ông thu thuế biết được.:wall:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cần gì bạn phải giải thích nhỉ? Khi xuất chai, bạn cứ viết riêng hóa đơn của cái chai đó là được. Khi đó, giá trị của cái chai mà bạn ghi trên hóa đơn sẽ là doanh thu bán hàng (nộp thuế TNDN) và nộp thuế GTGT nữa đó.

ketoan_king nói:
Ơ thế nếu dn em mà đăng kí kinh doanh là: "bán rượu, vật liệu phụ cho chai rượu đồng thời bán luôn rượu đóng chai". Khi em bán cho khách hàng thì em toàn bán rượu đóng chai nhưng khai thì em khai là: "tui bán rượu riêng, chai riêng" (giải thích là khách hàng thích vậy). Còn về phần dn thì (em đóng cửa tắt điện) tự đóng chai thì làm sao các ông thu thuế biết được.

K

ketoan_king

Guest
10/10/06
67
1
8
37
Quy Nhơn xì ti
Nguyen Tu Anh nói:
Cần gì bạn phải giải thích nhỉ? Khi xuất chai, bạn cứ viết riêng hóa đơn của cái chai đó là được. Khi đó, giá trị của cái chai mà bạn ghi trên hóa đơn sẽ là doanh thu bán hàng (nộp thuế TNDN) và nộp thuế GTGT nữa đó.

Không biết có phải em không hiểu :wall: hay là do em thích...cãi chị Tú Anh mà vừa đọc bài của chị xong em lại muốn...cãi tiếp.
Chị bẩu: "Khi đó, giá trị của cái chai mà bạn ghi trên hóa đơn sẽ là doanh thu bán hàng (nộp thuế TNDN) và nộp thuế GTGT nữa đó"
Ơ thế nếu không tách chai riêng rượu riêng thì cũng vẫn phải nộp thuế TNDN và thuế GTGT chứ, em nghĩ tách ra như vậy là để giảm cái thuế tiêu thụ đặc biệt đi mờ.:pepsi:

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
ketoan_king nói:
Không biết có phải em không hiểu :wall: hay là do em thích...cãi chị Tú Anh mà vừa đọc bài của chị xong em lại muốn...cãi tiếp.
Chị bẩu: "Khi đó, giá trị của cái chai mà bạn ghi trên hóa đơn sẽ là doanh thu bán hàng (nộp thuế TNDN) và nộp thuế GTGT nữa đó"
Ơ thế nếu không tách chai riêng rượu riêng thì cũng vẫn phải nộp thuế TNDN và thuế GTGT chứ, em nghĩ tách ra như vậy là để giảm cái thuế tiêu thụ đặc biệt đi mờ.:pepsi:
+ rượu sản xuất trong nước
thuế TTDB được tính trên rượu vì vỏ chai tách được
(giá vỏ chai< giá thị trường)
+ rượu nhập: thuế TTDB tính trên cả vỏ vì :
- không thể bay sang tây để tính giá vỏ chai
- giá chỉ ghi trên 1 hóa đơn (không có hóa dơn vỏ và hóa đơn rượu)
- rượu là xa xỉ phẩm rượu nhập lại càng là xa xỉ phẩm do đó
đánh thuế TTDB trên cái vỏ cũng chả sao

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ketoan_king nói:
Khi bạn bán hàng, tách chai ra như bán một loại hàng hóa thì thuế TTĐB phải nộp sẽ giảm xuống, nhưng thay vào đó thuế TNDN phải nộp sẽ tăng lên, thuế GTGT phải nộp có thể sẽ vẫn giữ nguyên nếu khi bán chai, bạn bán bằng với giá mua vào.

Xét tới tổng thể của việc nộp các loại thuế, tách chai ra khỏi rượu hay để rượu trong chai khi viết hóa đơn - cái nào có lợi hơn - sẽ phụ thuộc vào việc bạn viết hóa đơn bán chai theo giá nào.

Bạn có thể tự mình lấy một ví dụ để hiểu được điều này.

ao2day nói:
+ rượu sản xuất trong nước
thuế TTDB được tính trên rượu vì vỏ chai tách được
Đối với rượu chai và bia chai sản xuất trong nước, khi tính thuế TTĐB vẫn tính cả giá trị vỏ chai.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Nguyen Tu Anh nói:
Giá tính thuế TTĐB đối với rượu chai = Giá bán chưa có thuế GTGT (đã bao gồm giá trị vỏ chai) / 1 + Thuế suất thuế TTĐB.

Như vậy, ảnh hưởng tới giá tính thuế TTĐB có hai nhân tố:

-- Giá bán chưa có thuế GTGT: bao gồm: chi phí sản xuất (nguyên vật liệu trực tiếp, nhân công trực tiếp, sản xuất chung), chi phí quản lý, chi phí bán hàng (những nguyên phụ liệu làm tăng thêm giá trị của chai rượu), lãi..
.

Chị ơi, cty em sx rượu 45 độ .Em tính toán thế nào, cũng thấy như thế này:
- Nếu nộp thuế TTĐB thì lỗ
- Nếu ko nộp thuế TTĐB thì lãi
Nguyên nhân là như thế này:
Cty ko trực tiếp sx rượu, mà hoàn toàn mua lại của người dân nên ko được khấu trừ thuế TTĐB đầu vào.
*Rượu nước thì rất rẽ mua vào là 6000 1 lít ==> sp 750ml <=> 4500 đồng /1sp, nhưng cái bình sứ phải mua tận Bát tràng Hà Nội mắc ơi là mắc đến 15.000 1 cái
*chi phí thuê gia công đóng chai , dán nhãn , cột dây nơ là 400 đồng / 1sp
*1 bình rượu phải dán 2 cái nhãn , mỗi cái trung bình 227 đồng x 2 = 454 đồng/1sp
*treo 1 con tem dể nhìn cho bắt mắt : 680 đồng/1sp
*CP thùng cho 1 sp là 384 đồng/1sp
*Cp 1 cái hộp là 3364 đồng/1sp
*CP băng keo dán thùng tính cho 1 sp là 150 đồng
* CP dây rubăng là 77 đồng/1sp
=======>>>Tổng giá thành :25.009 đồng/sp
======>>> bán ra:30.525 đồng 1sp( chưa có thuế GTGT)
==> thuế suất TTĐB rượu 45 độ là 65%
===> giá tính thuế TTĐB: 30.525/1+0,65 =18.500đồng /1sp
=======>>>> Thuế TTĐB phải nộp: 18.500đồng x 65% =12.025 đồng
bán ra:30.525 - nộp thuế: 12.025- giá vốn:25.009 = - 6509 ==> lỗ
bán ra:30.525 -giá vốn:25.009 - (ko nộp thuế)= 5.506 ==> lãi
Như vậy nhà nước ra quy định mới ko biết có chèn ép DN ko trong khi DN phải đóng luôn phần thuế TTĐB cho chai, (bình sứ)
Em tính cách nào cũng chỉ thấy phá sản nếu cứ nộp thuế TTĐB cho cả vỏ chai, vỏ bình.
Em tính như vậy có sai ko? tại sao chẳng thấy lời đâu cả?
Mong chị và mọi người nghĩ giúp em với

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Phan Thị LệDung nói:
Chị ơi, cty em sx rượu 45 độ .Em tính toán thế nào, cũng thấy như thế này:
- Nếu nộp thuế TTĐB thì lỗ
- Nếu ko nộp thuế TTĐB thì lãi
Nguyên nhân là như thế này:
Cty ko trực tiếp sx rượu, mà hoàn toàn mua lại của người dân nên ko được khấu trừ thuế TTĐB đầu vào.
*Rượu nước thì rất rẽ mua vào là 6000 1 lít ==> sp 750ml <=> 4500 đồng /1sp, nhưng cái bình sứ phải mua tận Bát tràng Hà Nội mắc ơi là mắc đến 15.000 1 cái
*chi phí thuê gia công đóng chai , dán nhãn , cột dây nơ là 400 đồng / 1sp
*1 bình rượu phải dán 2 cái nhãn , mỗi cái trung bình 227 đồng x 2 = 454 đồng/1sp
*treo 1 con tem dể nhìn cho bắt mắt : 680 đồng/1sp
*CP thùng cho 1 sp là 384 đồng/1sp
*Cp 1 cái hộp là 3364 đồng/1sp
*CP băng keo dán thùng tính cho 1 sp là 150 đồng
* CP dây rubăng là 77 đồng/1sp
Như vậy nhà nước ra quy định mới ko biết có chèn ép DN ko trong khi DN phải đóng luôn phần thuế TTĐB cho chai, (bình sứ)
Em tính cách nào cũng chỉ thấy phá sản nếu cứ nộp thuế TTĐB cho cả vỏ chai, vỏ bình.
Em tính như vậy có sai ko? tại sao chẳng thấy lời đâu cả?
Mong chị và mọi người nghĩ giúp em với
Bạn ơi 65% Thuế TTĐB và 10% Thuế GTGT bạn để người mua chịu đi ai bảo nộp chi mà la nhỉ?
Khi bán bạn viết hóa đơn cho rượu riêng 1 tờ hóa đơn và một tờ cho chai, coi như mình bán rượu thôi và ai mua chai để đựng thì bán chai.Đàng nào người ta cũng mua chai mà..Hì (Nhớ đang ký thêm kinh doanh bán chai.)

Mình thấy chai rượu ngoại nhập vào Việt nam phải nộp 90% thuế ấy chứ và có chai giá lên đến 1.800.000đ mà vẫn có người uống nhiều, chắc chi đã ngon hơn rượu Bầu đá nhỉ!?

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn tính như vậy là sai rồi. Doanh thu thực tế mà DN thu lại chính là doanh thu trên hóa đơn bán hàng sau khi đã trừ đi thuế TTĐB phải nộp. Nghĩa là: Doanh thu thực tế + Thuế TTĐB = Doanh thu ghi trên hóa đơn (chưa có thuế GTGT). Thuế TTĐB sẽ do người tiêu dùng chịu.

Vì bạn muốn cho DN lỗ nên mới bán sản phẩm ra với giá là 30.525 đồng/sp. Muốn có lãi thì bạn tính trước thuế TTĐB phải nộp là: 30.525 x 65% = 19.841 đồng. Sau đó cộng thêm vào doanh thu muốn bán để ghi trên hóa đơn với giá: 30.525 + 19.841 = 50.366 đồng.

Lãi = 30.525 - 25.009 = 5.516 đồng/sp

Phan Thị LệDung nói:

K

ketoan_king

Guest
10/10/06
67
1
8
37
Quy Nhơn xì ti
Chị Dung ơi thuế TTDB là thuế gián thu cơ mờ.
À hình như chị Tú nhầm ở một chỗ đó là cách tính thuế TTDB
Thuế phải nộp = giá tính thuế X thuế suất
giá mà chị tính í không phải là giá tính thuế
Nguyen Tu Anh nói:
thuế TTĐB phải nộp là: 30.525 x 65% = 19.841 đồng
Hì bài em vừa mới học thuế này hôm qua ở môn thuế mà.
À em thiếu một chút
giá tính thuế = giá chưa có VAT / (1 + thuế suất)
(giá tính thuế tùy từng loại hàng hóa). ở TH này tính như dzẩy

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Nguyễn Tú Anh nói:
Vì bạn muốn cho DN lỗ nên mới bán sản phẩm ra với giá là 30.525 đồng/sp. Muốn có lãi thì bạn tính trước thuế TTĐB phải nộp là: 30.525 x 65% = 19.841 đồng. Sau đó cộng thêm vào doanh thu muốn bán để ghi trên hóa đơn với giá: 30.525 + 19.841 = 50.366 đồng.
Nếu như bán theo giá 50.366 (giá có thuế TTĐB chưa thuế GTGT) thì chẳng ai mua cả. Như vậy DN càng đi đến chổ phá sản. Bởi vì giá trên thị trường có thể bằng hoặc cao hơn chút xíu.
ketoan king nói:
À hình như chị Tú nhầm ở một chỗ đó là cách tính thuế TTDB
Thuế phải nộp = giá tính thuế X thuế suất
giá mà chị tính í không phải là giá tính thuế
Chị Tú tính như vậy là đúng rồi. Cách tính của chị là để giảng giải cho mình phải cộng thêm tiền thuế vào, nâng giá bán lên để có lãi ý mà
Tính giúp bạn ketoan king theo cách của chị Tú nè:
Giá tính thuế TTĐB: 50.366 /1+0,65 = 30.525
Thuế TTĐB phải nộp: 30.525 x 65% = 19.841
Lãi:50.366 - 19.841 - 25.009 = 5.516 đồng / sp

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA