Hàng gởi đi bán, chưa thu tiền, có nên viết hoá đơn và kê khai thuế không???

• Thread starter tienthuyhkt92
  • Ngày gửi
T

tienthuyhkt92

Guest
4/4/11
4
0
0
36
Đà Nẵng
Công ty em mới thành lập tháng 10/2010. Các tháng trước chỉ phát sinh đầu vào chứ chưa phát sinh đầu ra gì cả. Tháng 4 rồi công ty em bắt đầu nhận hàng về (nhận 2 lần rồi), và bắt đầu có xuất cho khách hàng ( nhưng là ký gởi hàng bán thôi chứ chưa thu tiền gì cả) và em cũng chưa viết hoá đơn nào cả, em mới chỉ viết phiếu xuất kho thôi.
Em hỏi các anh chị xem tháng 5 này em có kê khai thuế về lượng hàng đã xuất gởi bán đó không ạ? (Các hoá đơnem cũng chưa viết thì phải viết luôn ạ???)

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
Tiện đây các anh chị cho e hỏi! Em làm kế toán Nhà Hàng, tháng 4 vừa rồi có ngày nghỉ lễ 30/4 nhưng bọn e không được nghỉ mà nghỉ bù vào ngày khác. Khách ăn vào ngày 29/4 thì qua đợt nghỉ lễ mới đến lấy Hóa đơn, Hóa đơn của e chỉ còn ngày 30/4 nên e viết hóa đơn là ngày 30/4 vậy có sao không? vẫn hợp lý đúng không ạ? vì kinh doanh nhà hàng đâu có nghỉ lễ theo Nhà nước

B

beotron90

Guest
9/4/11
9
0
0
33
Hà Nội
Tiện đây các anh chị cho e hỏi! Em làm kế toán Nhà Hàng, tháng 4 vừa rồi có ngày nghỉ lễ 30/4 nhưng bọn e không được nghỉ mà nghỉ bù vào ngày khác. Khách ăn vào ngày 29/4 thì qua đợt nghỉ lễ mới đến lấy Hóa đơn, Hóa đơn của e chỉ còn ngày 30/4 nên e viết hóa đơn là ngày 30/4 vậy có sao không? vẫn hợp lý đúng không ạ? vì kinh doanh nhà hàng đâu có nghỉ lễ theo Nhà nước

hóa đơn b xuất vào ngày nào cũng được mà!!

Công ty em mới thành lập tháng 10/2010. Các tháng trước chỉ phát sinh đầu vào chứ chưa phát sinh đầu ra gì cả. Tháng 4 rồi công ty em bắt đầu nhận hàng về (nhận 2 lần rồi), và bắt đầu có xuất cho khách hàng ( nhưng là ký gởi hàng bán thôi chứ chưa thu tiền gì cả) và em cũng chưa viết hoá đơn nào cả, em mới chỉ viết phiếu xuất kho thôi.
Em hỏi các anh chị xem tháng 5 này em có kê khai thuế về lượng hàng đã xuất gởi bán đó không ạ? (Các hoá đơnem cũng chưa viết thì phải viết luôn ạ???)
bao h bạn thu tiền hàng về thì mới xuất hóa đơn và kê khai thuế chứ^^

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Hàng gửi bán chưa đủ tiêu chuẩn ghi nhận doanh thu vì vậy chưa báo cáo doanh thu là đúng, lưu ý bạn là khi bán hàng cho khách mặc dù chưa viết hoá đơn bán hàng, chưa thu tiền nhưng nếu các cơ quan kiểm tra phát hiện ra thì vẫn xác định vào doanh thu và chịu phạt theo qui định.
Khi bạn xuất bán cho khách hàng thì mới dùng hoá đơn GTGT và kê khai thuế, hàng gởi bán không phải kê khai

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Cái này các bạn phải phân biệt rõ nhé:
1. Hàng gửi bán cho khách hàng: khách hàng đã chấp nhận mua thông qua đơn hàng, hợp đồng hoặc trao đổi và đã nhận hàng nhưng chưa thanh toán tiền : xuất hóa đơn, kê khai thuế bình thường
2. Hàng gửi bán thông qua đại lý: chuyển hàng đến đại lý ký gửi để bán thì chỉ xuất hóa đơn khi đại lý bán được hàng báo về (nhưng cái này phải thể hiện rõ trong hợp đồng đại lý)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA