Lãi vay khi nào đc coi là chi phí hợp lệ?

• Thread starter ecoterm
  • Ngày gửi
E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
Hic, em đã đọc vần đề này ở 1 topic nào đó nhưng giờ quên mất (!) nên mạo muội tạo thread ra đây để tham khảo.
Theo qui định, DN đi vay NH để góp vốn điều lệ thì lãi vay ko đc tính vào chi phí (nếu em nhớ ko nhầm!). Từ đó mới đẻ ra chuyện, ví dụ, trên sổ sách Cty có 3 tỉ tiền mặt nhưng lại đi vay 1 tỉ mua TSCĐ. Lãi vay lúc này ko coi là chi phí hợp lệ.
Điều em băn khoăn là, xét trên góc độ chủ đầu tư, việc dùng nguồn vốn nào tài trợ cho dự án phụ thuộc vào chi phí vốn. Cho dù VCSH còn dư nhiều nhưng DN vẫn phải đc đi vay để tài trợ cho SXKD và đc tính lãi vay vào chi phí chứ! Ai dám nói VCSH có chi phí thấp hơn vốn vay?? Vì chuyện này mà em cứ lăn tăn mãi, mong các đại ca WKT góp ý giùm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
ecoterm nói:
Từ đó mới đẻ ra chuyện, ví dụ, trên sổ sách Cty có 3 tỉ tiền mặt nhưng lại đi vay 1 tỉ mua TSCĐ. Lãi vay lúc này ko coi là chi phí hợp lệ.

Quy định này ở đâu thế, chỉ tớ với.

N

NTAC

Guest
Theo qui định thì Lãi vay tính vào chi phí khi TSCĐ đã đầu tư xong đưa vào sử dụng.
Nếu bạn vay VLĐ thì DN cũng được tính chi phí lãi vay vào CPSX nhưng khong quá 1.2 lần lãi suất ngân hàng
Hay lưu ý là DN thiếu vốn, thì mới được tính nhé. Nếu TM, TGNH mà có nhiều thì không thể ổn đâu nha

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
NTAC nói:
Theo qui định thì Lãi vay tính vào chi phí khi TSCĐ đã đầu tư xong đưa vào sử dụng.
Nếu bạn vay VLĐ thì DN cũng được tính chi phí lãi vay vào CPSX nhưng khong quá 1.2 lần lãi suất ngân hàng
Cái này thì em biết rùi, ko bàn nữa! Còn bác nedved nếu chịu khó đọc lại thì ở topic nào đó mọi người đã từng thảo luận, em đi tập huấn bên thuế cũng nói thế (nhưng lúc đó chỉ biết nghe chứ ...ko dám hỏi chuyện trái khoáy thế này!)
Em cũng nhấn mạnh lại là đi vay khi tiền trong quỹ (theo số sách) vẫn còn dư sức tài trợ kia! Các bác toàn nói theo "lẽ thường", chán!!

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
ecoterm nói:
Cái này thì em biết rùi, ko bàn nữa! Còn bác nedved nếu chịu khó đọc lại thì ở topic nào đó mọi người đã từng thảo luận, em đi tập huấn bên thuế cũng nói thế (nhưng lúc đó chỉ biết nghe chứ ...ko dám hỏi chuyện trái khoáy thế này!)

Thuế là ông trời nói gì cũng được sao, tớ đi làm bao nhiêu năm rồi vẫn chưa thấy quy định nào như vậy cả, bạn nào có chỉ cho tớ với, cảm ơn nhiều

L
ecoterm nói:
Theo qui định, DN đi vay NH để góp vốn điều lệ thì lãi vay ko đc tính vào chi phí (nếu em nhớ ko nhầm!). Từ đó mới đẻ ra chuyện, ví dụ, trên sổ sách Cty có 3 tỉ tiền mặt nhưng lại đi vay 1 tỉ mua TSCĐ.

Có chuyện này không cả nhà ???
Quy định tại văn bản nào nói giúp đi ạ. Chuẩn mực chi phí đi vay đâu có đề cập đến vấn đề này đâu.

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
nedved nói:
Thuế là ông trời nói gì cũng được sao, tớ đi làm bao nhiêu năm rồi vẫn chưa thấy quy định nào như vậy cả, bạn nào có chỉ cho tớ với, cảm ơn nhiều
Nếu bác ko đồng ý vậy tức là bác cho rằng lãi vay trên vẫn đc tính vào chi phí?! Như thế thì ngon quá vì khi thành lập DN cứ khai vốn điều lệ thoải mái cho nó oai (tất nhiên lí do thực sự hay hơn nhiều), đến khi cần mua sắm gì ra NH vay là đc, lãi vẫn tính vào chi phí tất!?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Theo mình trường hợp này sẽ như sau;
Nếu thật sự quỹ còn 3 tỷ mà đi vay ngân hàng để mua tài sản cố định thì đúng là bất thường. Tuy nhiên những cty lớn 3 tỷ thì cũng chỉ đủ để chi trả các khoản chi phí phát sinh trong kỳ thôi. Do vậy khi có trường hợp như vậy phải phân tích tình hình tài chính của cty. Và phán một câu Bất thường hay không?

Mình nói ở đây là cơ quan thuế sẽ đứng trên giác độ xét thực sự phát sinh và có thực gắn với hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp không. Nếu họ cho rằng không hợp tình hợp lý thì chi phí lãi vay này sẽ không là chi phí hợp lý và hợp lệ.

Nếu doanh nghiệp chứng minh dc tính trung thực của mình thì chẳng có gì là loại bỏ chi phí lãi vay ra dc.

Trên thực tế hiện nay, các cty đăng ký kinh doanh vốn 4, hay 5 tỷ. nhưng thực tế đưa tiền vào thì không bằng đó (giả sử k góp bằng nguồn khác). Kế toán phang luôn Nợ 111/ Có 411 : 4 tỷ

Do đó sổ quỹ hoàn toàn ảo từ đầu đến cuối, đến lúc Quỹ thực thiếu thì đi vay ngân hàng, Và do vậy dẫn đến tình trạng bất hợp lý nêu trên.

Cũng có trường hợp Cá nhân giám đốc đi vay để mua nhà chẳng hạn. Nhưng k đủ tiền thế là cty làm thủ tục vay, như vậy cũng đâu gắn với hoạt động sản xuất kinh doanh, dẫn tới bị loại.

Làm gì có văn bản nào nói đến chuyện Tiền còn nhiều không cho đi vay, hay là lãi vay không dc tính chi phí hợp lý hợp lệ

Sửa lần cuối:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ecoterm nói:
Nếu bác ko đồng ý vậy tức là bác cho rằng lãi vay trên vẫn đc tính vào chi phí?! Như thế thì ngon quá vì khi thành lập DN cứ khai vốn điều lệ thoải mái cho nó oai (tất nhiên lí do thực sự hay hơn nhiều), đến khi cần mua sắm gì ra NH vay là đc, lãi vẫn tính vào chi phí tất!?
Hơ cái bác này hay nhỉ. Nguồn vốn cao chắc gì tiền trong ket là cao?????????
Bạn đọc bài mình nói ở trên.

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
AC3K nói:
Hơ cái bác này hay nhỉ. Nguồn vốn cao chắc gì tiền trong ket là cao?????????
Bạn đọc bài mình nói ở trên.
Sorry, mình muốn nói đến tình trạng quỹ ảo do đăng kí vốn điều lệ quá mức như bạn đã đề cập ở trên. Thực ra vấn đề ở đây là với những Cty làm ăn trung thực (!) thì thế nào? Mặc dù tồn quỹ nhiều nhưng vẫn đi vay để đầu tư thì liệu có khó dễ không khi thuế sẽ cho việc này là bất thường?

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Thôi để tớ giải quyết vấn đề này vậy,

Thứ nhất: đăng ký vốn điều lệ không có nghĩa là thực góp. Chỉ có công ty cổ phần khi có tiền mới được coi là góp vốn, các loại hình công ty khác chỉ cần cam kết góp vốn và có thời hạn góp vốn cụ thể nên không việc gì phải ghi ảo tiền với nguồn vốn cả. Nếu đến hạn mà chưa góp thì coi đó là khoản nợ của thành viên đối với công ty (không tin thì xem Luật doanh nghiệp).

Thứ hai: Không có bất kỳ một quy định cụ thể nào nói rằng tiền có nhiều thì chi phí lãi vay không được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ.

Thứ ba: Thuế được tính trên cơ sở các chỉ tiêu thời kỳ như doanh thu, chi phí cho một kỳ nào đó. Còn số tiền trong két là số dư mang tính thời điểm. Tại thời điểm này số dư tiền lớn, tại thời điểm khác nó có thể bằng không lắm chứ. Nên hai chỉ tiêu này không thể đồng hóa để hay cùng căn cứ để xác định số thuế phải nộp được.

Thứ tư: chi phí đi vay chỉ không được tính ngay vào chi phí thời kỳ khi nó trong giai đoạn đầu tư (vốn hóa).

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ecoterm nói:
Sorry, mình muốn nói đến tình trạng quỹ ảo do đăng kí vốn điều lệ quá mức như bạn đã đề cập ở trên. Thực ra vấn đề ở đây là với những Cty làm ăn trung thực (!) thì thế nào? Mặc dù tồn quỹ nhiều nhưng vẫn đi vay để đầu tư thì liệu có khó dễ không khi thuế sẽ cho việc này là bất thường?
Khi muốn cơ quan thuế không cho là bất thường thì có 2 hướng giải quyết như sau:
1/ Khi có giấy phép kinh doanh.
không bao giờ hạch toán ngay bút toán Nợ 111/ Có 411 ngay cả. Mà phải dùng tài khoản trung gian 138 để hạch toán.

Trong thực tế do những cty nhỏ hay hiểu sai vấn đề này do đó dẫn đến việc Két và sổ quỹ đi 2 đường khác nhau.

Nếu bạn hạch toán qua tài khoản trung gian thì thể hiện chẳng có gì là bất bình thường.
2/ Khi các kế toán trước đã để lại số dư quỹ từ trên trời rơi xuống. Cái này mới là nhức đầu. Và để suy nghĩ.

Mời các tuyền bối và các bạn cho ý kiến nhé. Mình nhức đầu quá chỉ nói tới đây thôi. Và sẽ thảo luận tiếp theo

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
ecoterm nói:
Thực ra vấn đề ở đây là với những Cty làm ăn trung thực (!) thì thế nào? Mặc dù tồn quỹ nhiều nhưng vẫn đi vay để đầu tư thì liệu có khó dễ không khi thuế sẽ cho việc này là bất thường?
Thế tại thời điểm đi vay, nhu cầu vay vốn là có thực đối với DN bạn ko? Nếu là nhu cầu thực của DN phục vụ cho sxkd thì cố gắng thuyết phục và giải trình nếu họ cho đấy là bất thường.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Đề tài này hay đây.
Theo như thông tin của ecoterm thì bạn đang đặt ra cho web mình cách lách hay trốn trả lời với thuế về khoản vốn đi vay vậy? Khi đăng ký kinh doanh bạn phải nêu rõ số vốn điều lệ được góp bởi những thành viên nào, tỷ lệ là bao nhiêu. Số vốn này nếu đi vay để góp thì chắc chắn là không được tính vào chi phí rồi. Còn vốn đầu tư nếu thiếu mà phải đi vay thì lẽ dĩ tất ngẫu là phải được tính vào chi phí , có gì phải bàn đâu nhỉ. Còn đi vay khi tiền mặt trong quỹ có nhưng không đủ cho kế hoạch đầu tư thì thuế nào vặn bạn, chỉ có bạn vặn thuế thì có ấy chứ.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Đồng ý với Nguyễn Bình:

- Chi phí trả lãi tiền vay để góp vốn pháp định/ vốn điều lệ không được xác định, Không được tính vào Cho phí hợp lý hợp lệ để xác định thu nhập chịu thuế TNDN. (Đọc lại TT 128/2003/TT-BTC).

- Khi DN đã đi vào hoạt động, CP lãi vay cho ĐTXD hoặc SX TS dở dang thì tuỳ từng trường hợp cụ thể xem xét: có được vốn hóa hay không hay là được ghi nhận là CP SXKD trong kỳ phát sinh...

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nếu là vay ngân hàng thì chắc không thuế nào vặn vẹo được, nhưng nếu là vay từ các nguồn khác thì tất nhiên không chứng minh được một cách khách quan rồi

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
xuantham nói:
Nếu là vay ngân hàng thì chắc không thuế nào vặn vẹo được, nhưng nếu là vay từ các nguồn khác thì tất nhiên không chứng minh được một cách khách quan rồi
Cái chị Xuân Thắm này hay nhỉ?, Vay cá nhân hay là ngân hàng đều như nhau cả thôi (Miễn là có chứng từ đầy đủ, và lãi suất theo quy định)

Vấn đề đang đề cập là trong trường hợp nào thì chi phí vay là hợp lý.
Như vậy chi phí lãi vay là chi phí hợp lý phụ thuộc vào mục đích đi vay (Vay để sử dụng để làm gì), nó có gắn với việc sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp hay không.

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
Em lấy 1 VD cụ thể để mọi người cho ý kiến nhé. Các thành viên thoả thuận góp vốn (coi như chỉ tính phần tiền thôi, các loại TS khác ko nói) là 7 tỷ, thời hạn góp vốn là 2 năm. Hết 2 năm, có 2 khả năng: 1) đã góp xong (góp thực) và 2) chưa góp đủ nhưng vì lí do "nào đó" vẫn đc ghi nhận là đã góp đủ. Cả 2 TH đều dẫn đến tồn quỹ tại thời điểm đầu tư là 3 tỷ (trên sổ sách). Cùng lúc đó, DN đi vay ngân hàng 500 triệu đầu tư cho SXKD. Vậy lãi vay trong trường hợp này có đc tính vào chi phí ko? Tất nhiên ở đây là vay thật, mua thật, phục vụ SXKD thật. Có điều bên thuế hoàn toàn có thể vặn lại là sao tiền quỹ còn ko dùng mà phải vay NH? Liệu có trường hợp thế đc ko? Xin các cao thủ chỉ giáo!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
ecoterm nói:
Có điều bên thuế hoàn toàn có thể vặn lại là sao tiền quỹ còn ko dùng mà phải vay NH?
Thế bạn trả lời câu hỏi này cho thuế ntn???

L
ecoterm nói:
sao tiền quỹ còn ko dùng mà phải vay NH?

Tại sao lại cứ phải lăn tăn về vấn đề này nhỉ ??? Vấn đề sử dụng đồng vốn nào, tiền gửi, tiền mặt hay tiền vay là vấn đề thuộc về quyền tự chủ của doanh nghiệp chứ. Sao lại có thể áp đặt ý kiến chủ quan của một vài người lên tính tự chủ và tự chịu trách nhiệm của doanh nghiệp được chứ ....

Lạ thật.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA