phai hach toan vao CP nao

• Thread starter cokinhnghiem
  • Ngày gửi
C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
dear Vado!
Cty em mới thành lập vào tháng 07/2005 và có làm Vb xin miễn giảm thuế TNDN năm 2005 lí do chưa đưa SP vào kinh doanh nên CTy chưa mua HĐ vậy các CP Điện,nước ĐT,lương,khấu hao TSCĐ,thuê DV ...các CP này em đưa vào CP 642 có đúng không,em thấy anh(chị)Vado noí phải đưa vào 242,hoặc 241 là sao?Em không hiểu,công Ty em là công ty TM điện tử sản phẩm không tính ra giá vốn,tất cả các CP đều nhằm tạo ra SP đó.Vậy em phải hạch toán CP đó vào TK nào cho đúng,các Anh chị đi trước giúp em với.Hồi đến giờ em đi làm cho các CTy cu da có hệ thống kế toán sẵn cứ thế mà làm nên chưa có kinh nghiệm trong trường hợp này em rất mong các Anh chị giúp đỡ.
Em cảm ơn rất nhiều! mong các Anh chị Đi trước chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

babyrose

Guest
7/12/05
18
0
0
40
Hà Nội
Do công ty bạn chưa đi vào sản xuất kinh doanh, các chi phí trên bạn nên đưa vào TK 1422_Chi phí chờ kết chuyển để sang năm sau bạn tiến hành kết chuyển vào TK chi phí 642, bây giờ bạn chưa có doanh thu thì làm sao hạch toán luôn vào TK 642 được.

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Theo mình thì hạch toán vào TK241 như bạn nói là không đúng. Trong kỳ bạn có thể hạch toán vào TK642 bình thường, cuối kỳ nếu không có doanh thu để bù đắp chi phí đã phát sinh này thì bạn kết chuyển sang TK242 - chi phí trả trước (chi tiết - chi phí chờ kết chuyển). Sang kỳ kế toán sau, nếu có doanh thu thì bạn phân bổ số chi phí này, khi đó ghi Nợ TK642/Có TK242.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
cokinhnghiem nói:
dear Vado!
Cty em mới thành lập vào tháng 07/2005 và có làm Vb xin miễn giảm thuế TNDN năm 2005 lí do chưa đưa SP vào kinh doanh nên CTy chưa mua HĐ vậy các CP Điện,nước ĐT,lương,khấu hao TSCĐ,thuê DV ...các CP này em đưa vào CP 642 có đúng không,em thấy anh(chị)Vado noí phải đưa vào 242,hoặc 241 là sao?Em không hiểu,công Ty em là công ty TM điện tử sản phẩm không tính ra giá vốn,tất cả các CP đều nhằm tạo ra SP đó.Vậy em phải hạch toán CP đó vào TK nào cho đúng,các Anh chị đi trước giúp em với.Hồi đến giờ em đi làm cho các CTy cu da có hệ thống kế toán sẵn cứ thế mà làm nên chưa có kinh nghiệm trong trường hợp này em rất mong các Anh chị giúp đỡ.
Em cảm ơn rất nhiều! mong các Anh chị Đi trước chỉ giúp.

Các chi phí trên em cứ hạch tóan vào TK 242, để đó sang năm TC kế tiếp khí nào có doanh thu thì phân bổ vào.
Trời Cty nào cũng phải tgính cho ra giá vốn chứ, nếu không tính ra được giá vốn thì làm sao biết lãi lỗ đây hả trời.
nếu tất cả các chi phí đều được hạch tóan vào sản phẩm như em nói vậy Cty em sản xuất có 1 mặt hàng thôi à.
Trong bất kỳ tình huống nào tại Công ty sản xuất đều phải tính được giá thành sản phẩm: Áp dụng phương pháp giá thành nào thì đăng ký với Cục thuế. Nếu trường hợp có 1 mặt hàng thì dễ quá còn gì

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
bạn cokinhnghiem ơi, tuy mình chỉ đang là sinh viên nhưng thực sự như bạn nói " tất cả chi phí đều nhằm tạo ra sản phẩm" thì cũng đồng nghĩa với có liên quan tới giá thành sản phẩm, vậy tại sao lại không có giá vốn chứ. Mà đến khi kết chuyển xác định kết qua kinh doanh mà không có giá vốn thì kết chuyển ra sao hả bạn??? c

Sửa lần cuối:
C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
cảm ơn các Anh chị đã chỉ giúp,đúng hiện tại cty em chỉ có 1 sp là B2B vậy em đưa hết CP vào đó có đúng không? đến năm TC sau có DT thì em phân bổ như thế nào?em có phải báo cáo với thuế về cách phân bổ cuả mình không?
hiện tại từng tháng PS CP em hạch toán vào TK 642 CKỳ em chuyển vào 242 để đó đến khi có DT em phân bổ dần vào 642 lại phải không?
CTy về TMĐT tạo ra 1 trang web tất cả các CP trên chỉ tạo ra trang web goị là SP B2B,các cty đồng ý quảng các trên trang web thì em xuất hoa đơn tính tiền vậy em tính giá vồn làm sao khi CTy làm ra thêm 1 SP nưã cũng tương tự như vậy.Trong khi cũng máy tính cũng nhân,cũng những CP đó thì làm sao để tính giá vôn cho 2 SP đó(CP tạo ra một lúc 2 SP).Làm sao để mình tách ra đuợc CP cho từng SP để mà tính giá vốn cho từng SP để mà biết lới cuả SP đó từng kỳ.
Mong các Anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp
EM cảm ơn rất nhiều

Đ

Đào Thuý Hoà

Guest
27/12/05
18
0
0
Hà Nội
CTy về TMĐT tạo ra 1 trang web tất cả các CP trên chỉ tạo ra trang web goị là SP B2B,

Khi công ty làm ra thêm một hoặc một vài sản phẩm nữa tương tự như vậy bạn vẫn có thể theo dõi và hạch toán lãi lỗ cho từng dự án và từng sản phẩm. Trong quá trình tạo ra các sản phẩm đó bạn cần theo dõi và phân loại ngay các chi phí cho từng sản phẩm cụ thể như : chi phí tiếp khách, giao dịch, tiền lương, và một số chi khác trự tiếp tham gia vào quá trình tạo nên sản phẩm đó. Ngoài ra còn có các chi phí chung cho tất cả các sản phẩm như điện nước, khấu hao, công cụ dụng cụ.... thì cuối kỳ bạn phân bổ đều cho các sản phẩm làm ra.Còn các chi phí như Văn phòng phẩm,và lương của bộ phận văn phòng cùng một số chi phí băng tiền khác vẫn hạch toán ở tài khoản 642, cuối kỳ kết chuyển sang TK911 để xác định kết quả kinh doanh của doanh nghiệp trong cả kỳ kế toán.