Thuế GTGT của hàng tạm nhập tái xuất

• Thread starter Dunghoang
  • Ngày gửi
D

Dunghoang

Guest
24/1/05
9
0
0
44
HCM
Các lão tiền bối ơi, cho hậu bối hỏi cái này nhé:

Về vấn đề tạm nhập tái xuất, thuế VAT của hàng nhập khẩu đã thanh toán thì được ghi nhận vào tài khoản nào trên BCDKT vậy? Theo mình nghĩ thì cứ ghi trên TK 133, vậy có được không? Lưu ý dùm mình đây chỉ là hàng tạm nhập tái xuất thôi nhé, không phải hàng nhập khẩu để bán hay sử dụng đâu.

Đa tạ, đa tạ...

Bạn viết bài phải có dấu nhé!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Dunghoang nói:

Về vấn đề tạm nhập tái xuất, thuế VAT của hàng nhập khẩu đã thanh toán thì được ghi nhận vào tài khoản nào trên BCDKT vậy? Theo mình nghĩ thì cứ ghi trên TK 133, vậy có được không? Lưu ý dùm mình đây chỉ là hàng tạm nhập tái xuất thôi nhé, không phải hàng nhập khẩu để bán hay sử dụng đâu.

Đa tạ, đa tạ...

Bạn viết bài phải có dấu nhé!!!

hình thức thuế GTGT hàng tạm nhập tái xuất cũng như một khỏan "ký quĩ" cho nhà nước, Để đảm bảo rằng sau khi bạn nhập hàng và gia công xong thì phải xuất lại ra nước ngòai. Khi có thủ tục hải quan chứng minh là đả xuất hàng đó ra nước ngòai, Bạn sẽ được thanh khỏan lại số thuế GTGT hàng nhập khẩu đã nộp.
Xét về tính chất, khỏan thuế đó bạn coi như là một khỏan tạm nộp, tạm thanh tóan và sẽ lấy lại bạn nên hạch tóan vào 138

Khi tạm nộp bạn hạch tóan C111, N138
Khi được thanh khỏan C138, N112
Nếu không được thanh khỏan (Đã có biên bản của Hải quan hoặc thuế)
C138, N133 (Hạch tóan vào GTGT đầu vào)

Ai còn ý kiến khác mong các bạn cùng chia sẻ.
Chúc Ban vui

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại điểm 22, mục II, phần A của Thông tư 120/2003/TT-BTC: Hàng tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu là đối tượng không chịu thuế GTGT. Tức là sẽ không có phát sinh ở TK 1331.

Dunghoang nói:

Đa tạ, đa tạ...

D

Dunghoang

Guest
24/1/05
9
0
0
44
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Tại điểm 22, mục II, phần A của Thông tư 120/2003/TT-BTC: Hàng tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu là đối tượng không chịu thuế GTGT. Tức là sẽ không có phát sinh ở TK 1331.

Theo TT120 thi: "Hàng hóa thuộc diện không chịu thuế GTGT trong trường hợp tạm nhập tái xuất do cơ quan Hải quan giải quyết. Tổng cục Hải quan hướng dẫn thủ tục để xác định và xử lý không thu thuế GTGT"

Nhung công ty mình đã trả tiền thuế GTGT rồi, mình không hiểu rõ về câu trên, ý của nó là HQ sẽ không thu thuế GTGT hàng thuộc diện này hả, sao công ty mình vẫn phải trả. Nếu trả tiền rồi thì có được hạch tóan ở 133 để xin hòan lại không?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Dunghoang nói:
Theo TT120 thi: "Hàng hóa thuộc diện không chịu thuế GTGT trong trường hợp tạm nhập tái xuất do cơ quan Hải quan giải quyết. Tổng cục Hải quan hướng dẫn thủ tục để xác định và xử lý không thu thuế GTGT"

Nhung công ty mình đã trả tiền thuế GTGT rồi, mình không hiểu rõ về câu trên, ý của nó là HQ sẽ không thu thuế GTGT hàng thuộc diện này hả, sao công ty mình vẫn phải trả. Nếu trả tiền rồi thì có được hạch tóan ở 133 để xin hòan lại không?

Hàng tạm nhập tái xuất khẩu không phải chịu thuế GTGT, nhưng khi bạn nhập về đó mới chỉ là tạm nhập,
Khi bạn gia công xong và xuất đi, có đầy đủ hồ sơ hải quan để chứng minh là đã tái xuất khẩu, thì bạn được thanh khỏan số thuế GTGT đã tạm nộp.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Nhân tiện cho mình hỏi vậy khi mình gia công xong xuất đi thì Thuế trả lại tiền cho mình hay để đó xem như mình ứng trước rồi khấu trừ. Vậy cho mình biết từng bước hạch toán như thế nào?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Hồ Lan nói:
Nhân tiện cho mình hỏi vậy khi mình gia công xong xuất đi thì Thuế trả lại tiền cho mình hay để đó xem như mình ứng trước rồi khấu trừ. Vậy cho mình biết từng bước hạch toán như thế nào?

Mình xin giải thích lại lần nữa.
Hàng TẠM NHẬP TÁI XUẤT KHẨU là hàng không chiu thuế GTGT. Hầu hết đây là hàng gia công cho nước ngòai.
Tuy nhiên, Khi hàng về tới cảng VN, Hải quan vẫn yêu cầu nộp thuế GTGT là lý do họ muốn "nắm đằng chuôi", vì lỡ như bạn nhập rồi mà không tái xuất khâủ thì họ không phải mất công đi tìm bạn để truy thu thuế.
Và họ qui định cho bạn một thời hạn (Hình như 6 tháng), bạn phải tái xuất khầu thành phẩm đã gia công thì bạn sẽ được thanh khỏan lại số thuế GTGT đã nộp. (Được nhận lại tiền đã nộp, chứ không khấu trừ gì cả).
Xét tính chất của nghiệp vụ phát sinh, thuế GTGT của hàng TẠM NHẬP TÁI XUẤT KHẨU chỉ là khỏan nộp tạm thời và sẽ được trả lại sau khi bạn TÁI XUẤT KHẨU. Nên bạn không phải khai báo vào Báo cáo thuế hằng tháng (Vì về sau này, khi bạn nhận lại khỏan tạm nộp đó, bạn sẽ phải điều chỉnh giảm Báo cáo thuế mất thời gian)

Phương pháp hạch tóan :
Khi tạm nộp thuế GTGT : Nợ 138, C111 - C112
Sau khi đã tái xuất khẩu và được thanh khỏan : N112, C138
*** Nếu Công ty bạn thường xuyên phát sinh nghiệp vụ này, bạn nên mở tiều khỏan 138 riêng cho nghiệp vụ này.

Chúc bạn vui

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
chủ đề này có vẻ phân tán quá nhỉ, hay không còn ai quan tâm?!

Chủ đề cách nay đã hơn 5 năm rồi bạn ạ, nếu bạn có thắc mắc liên quan thì gở câu hỏi vào để "hâm nóng" chủ đề nhé :wall:

Q

QuocNhung

Guest
20/6/11
1
0
0
39
Bắc Giang
Các tiền bối ơi cứu cứu...

Chủ đề cách nay đã hơn 5 năm rồi bạn ạ, nếu bạn có thắc mắc liên quan thì gở câu hỏi vào để "hâm nóng" chủ đề nhé :wall:

Cty mình mới thành lập,hàng hóa 100% là hàng tạm nhập tái xuất.Nên không cần dùng hóa đơn đỏ.cty mình không in hóa đơn đỏ như vậy có hợp lệ không?và hóa đơn đỏ có bắt buộc phải in không?Nếu không in có vi phạm pháp luật không?

C

cp189

Guest
8/4/11
2
0
0
13
189 Phố vọng
Hàng tạm nhập tái xuất

Tháng 11/2010 cty mình có nhập hàng tạm nhập tái xuất (lưu ý: trong tờ khai hải quan ghi là không thanh toán nhé)
mình hạch toán thế này:
1/Nợ 156
Có 331
2/ Nợ 156
có 333.3 (vì là hàng không chịu thuế GTGT nên chỉ chịu thuế NK thui ah)
3. Nợ 333.3
có 111
bây giờ mình đang phân vân không biết xử lí thế nào, mình phải sửa lại báo cáo tài chính cho vào TK 003 hay làm sao bây giờ
rất mong mọi người gúp đỡ.
Vì tháng 6/2011 này mình tái xuất đi rùi, cũng ghi là không thanh toán
giờ mình có xuất hóa đơn GTGT đi hay ko? và phải hạch toán như thế nào? gúp mình với ah. Thanks!

T

Thảo Midori

Guest
14/6/16
2
0
1
31
bây giờ là năm 2016,
kê khai thuế với hình thức tạm nhập, tái xuất với loại hình doanh nghiệp này ntn ạ?
ai hiểu rõ chỉ giùm tui với! thanks

van anh nb90

van anh nb90

Đứng im có nghĩa là bạn đang chết dần
Hàng tạm nhập tái xuất không chịu thuế GTGT, được hoàn loại thuế NK. Bạn đọc khoản 6, Điều 114 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính. và Điều 120 của Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính để biết thêm thông tin

P

phuongtitmit

Guest
19/5/14
2
0
1
34
Ninh Bình
Các tiền bối ơi cứu cứu...
B ơi b vẫn phải xuất hoá đơn đỏ bt chứ. Dù là hàng tạm nhập tái xuất khi xuất thành phẩm b vẫn phải xuất hđ gtgt chi phí gia công lô hàng đó và với thuế suất b ghi 0%. Đây chính là hoá đơn thể hiện doanh thu của cty và các khoản tiền về tài khoản của cty mới trở nên hợp lý. Oki

Cty mình mới thành lập,hàng hóa 100% là hàng tạm nhập tái xuất.Nên không cần dùng hóa đơn đỏ.cty mình không in hóa đơn đỏ như vậy có hợp lệ không?và hóa đơn đỏ có bắt buộc phải in không?Nếu không in có vi phạm pháp luật không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA