Nếu công ty không mở TK ở NH thì có vấn đề gì?

• Thread starter xuantham
  • Ngày gửi
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Cám ơn mọi người đã trả lời câu hỏi của em.
Em muốn hỏi tiếp : nếu 1 DN được mở 2 tài khoản như vậy, 1 TK hoạt động chính thức- đưa vào sổ sách kế toán, còn tài khoản thứ 2 hoạt động cho 1 tổ chức không có tư cách, giấy phép ( tức là tkhoản thứ 2 sẽ không đưa vào sổ sách ) thì cơ quan thuế có phát hiện ra không?
( Thực tế công ty em cũng mở được rất nhiều loại tài khoản ở một ngân hàng. Hì hì)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Việc một cty mở nhiều tài khoản ở các ngân hàng khác nhau cái đó ko cơ quan nào cấm cả. Tuy nhiên cty phải khai báo cho cơ quan thuế biết số TK của mình và ngân hàng mở TK. Lúc trước em còn làm trên Tân Bình, Chi cục Tân Bình cũng yêu cầu việc này.
Còn cái này của bác thanh252vn thì xin thưa với bác nếu như cty bác có điều gì mờ ám là sẽ ra tất tần tật cả. Khi cơ quan chức năng yêu cầu kiểm tra đố mấy bác ngân hàng giám che dấu cho cty bác.
thanh252vn nói:
nếu 1 DN được mở 2 tài khoản như vậy, 1 TK hoạt động chính thức- đưa vào sổ sách kế toán, còn tài khoản thứ 2 hoạt động cho 1 tổ chức không có tư cách, giấy phép ( tức là tkhoản thứ 2 sẽ không đưa vào sổ sách ) thì cơ quan thuế có phát hiện ra không?
( Thực tế công ty em cũng mở được rất nhiều loại tài khoản ở một ngân hàng. Hì hì)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
lannhu nói:
"Bạn" ở đây là ai vậy chị Thắm? Nếu là cơ quan thuế hay cơ quan chức năng nào khác thì nguy to rùi.:biggrin:

Đấy! Vấn đề là chổ đây !
Bạn phải biết bạn nào làm gì, và bạn nào sẽ làm gì, và bạn nào không nên làm gì , và bạn nào cần phải làm gì. Dù rằng mình chẳng là gì gì!

Chị muốn tham khảo ý kiến của nhiều người ở nhiều góc độ công việc.
Thế thì cơ quan thuế họ sẽ làm gì? Lan nhu hay ai biết, hoặc gặp trường hợp này rùi cho xin tý ý kiến :cheesebur

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
xuantham nói:
Thế thì cơ quan thuế họ sẽ làm gì? Lan nhu hay ai biết, hoặc gặp trường hợp này rùi cho xin tý ý kiến :cheesebur
Để em ngâm cứu lại các quy định về xử phạt trong lĩnh vực thuế xem nó có vào tội....hình sự ko?:lol:

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
To chị Thắm,
Vấn đề không hoàn toàn phụ thuộc vào cơ quan thuế mà đôi trường hợp còn phụ thuộc vào cơ quan công an kinh tế nữa chị ạ. Thuế có thể không phát hiện ra, nhưng công an kinh tế thì đánh hơi nhanh lắm, và khi đó thì ... có trốn đằng trời các bác công an ấy cũng mò ra và sau đó là đến các bác thuế.
(Em biết điều này vì công ty cũ của em suýt nữa bị CAKT sờ gáy, may mà chưa có gì xảy ra, nếu khôngthì em cũng không biết còn được góp mặt ở web này nữa không)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA