Chi phí hợp lý

• Thread starter ilsuong
  • Ngày gửi
ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Em có một số vấn đề mong các anh chị cho ý kiến :
1/ Trong một tháng có quy định giới hạn về chi phí tiếp khách ko? nếu có thì trong giới hạn bi nhiêu?
2/ Một công ty XNK mới thành lập - chưa được cơ quan thuế bán hoá đơn GTGT, nhưng công ty đã hoạt động và đã nhập hàng rồi xuất hàng qua nước khác ( Xuất khẩu ko cần HĐ GTGT), vậy đến khi cty mua được hoá đơn em viết HĐ có được ko? ( thời điểm cách đây là 2 tháng).
Và nếu sau này mỗi khi xuất hàng qua nước ngoài em phải viết hoá đơn như thế nào và có làm thủ tục gì ko? ( em chỉ hỏi về phần kế toán )
Xin các anh chị cho ý kiến .
em cảm ơn ah.
:two:
:banana:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Sao ko ai trả lời giúp em hết vậy, hu hu

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ilsuong nói:
Em có một số vấn đề mong các anh chị cho ý kiến :
1/ Trong một tháng có quy định giới hạn về chi phí tiếp khách ko? nếu có thì trong giới hạn bi nhiêu?
2/ Một công ty XNK mới thành lập - chưa được cơ quan thuế bán hoá đơn GTGT, nhưng công ty đã hoạt động và đã nhập hàng rồi xuất hàng qua nước khác ( Xuất khẩu ko cần HĐ GTGT), vậy đến khi cty mua được hoá đơn em viết HĐ có được ko? ( thời điểm cách đây là 2 tháng).
Và nếu sau này mỗi khi xuất hàng qua nước ngoài em phải viết hoá đơn như thế nào và có làm thủ tục gì ko? ( em chỉ hỏi về phần kế toán )
Xin các anh chị cho ý kiến .
em cảm ơn ah.
:two:
:banana:
1/Chi phí quảng cáo,tiếp khách.... bị khống chế là 10%. Tuy nhiên chỉ tính nguyên năm tài chính (hay cho 1 niên độ kế toán) chứ không theo tháng.
2/ Nếu vậy bạn phải xuất hóa đơn ngay khi bạn có hóa đơn và phải kê khai thuế.

Khi xuất khẩu hàng hóa thì đồng thời bạn cũng phải xuất hóa đơn GTGT đồng thời là dc. Chỉ việc viết hóa đơn theo tờ khai (gia công thì theo giá gia công thôi) Và kê khai thuế hàng tháng, hạch toán doanh thu thế là xong

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
1- Không có qui định về CP tiếp khách hàng tháng, qui định cho cả năm là 10% CP. Nếu sếp đưa bắt hạch toán thì cứ làm sao này quyết toán nếu vẫn trong phạm vi thì thôi, nếu ngoài thì bóc tách ra để trừ vào khoản lợi nhuận sau thuế.
2- Cái vụ bán hàng rồi mà hóa đơn chưa xuất thì em chịu khó xem lại trong phần hoá đơn chứng từ (đã nói trên diễn đàn). Còn lần sau khi xuất khẩu, dù khách không lấy hoá đơn GTGT em vẫn phải viết hóa đơn, chỗ thuế xuất ghi 0%, sau đó có thể lưu tại cuốn hoặc xé ra nhưng làm một hồ sơ lưu đặc biệt, lưu nó vào đó để khi cần là có.
Chị quên mất con hẻm của em rồi. Nhớ hôm nào mời chị đi ăn gỏi cuốn nhé.

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Cảm ơn anh chị nhiều .
To: Chị Hồ Lan
Địa chỉ nhà em nè : 578/28 Hưng Phú, P9, Q8.
Ăn gỏi cuốn hả? Em mời hả ? Chắc hơi bị lâu đó, hehehe

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
To ilsuong
Về chuyện xuất hoá đơn sau TKHQ, ý bạn muốn hỏi là có được hay không và hạch toán như thế nào phải không?
Hoá đơn xuất sau TKHQ hoàn toàn được, bên mình đã bị trường hợp như thế rồi, chẳng sao cả, miễn là mình kê khai đầy đủ doanh thu và thuế suất và khi làm quyết toán mình khai báo đầy đủ số liệu là OK.
Còn hạch toán thì bạn hạch toán doanh thu bình thường theo TKHQ chứ đừng theo hoá đơn, vì ngày của TK và ngày của hoá đơn lệch nhau mà.

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Không hạch toán doanh thu vào lúc viết HĐ được sao? Vì công ty thành lập tháng 9 nhưng tháng 12 mới làm báo cáo thuế ( giấy tờ rắc rối, nên thế), mà hàng thì xuất vào tháng 10 . Vậy bây giờ em tính sao?

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Bạn có thể ngâm cứu chi tiết tại điều 5 mục 11 của Nghị định 164/2003/NĐ-CP nhé

Đính kèm

• Nghi dinh 164 (chi tet thue TNDN) ngay 22-12-2003.rar
    39.2 KB · Lượt xem: 18
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Công ty em thành lập thời điểm nào, rắc rối gì không quan trọng. Ngay sau khi nhận được giấy phép kinh doanh là bên em đã phải đi đăng ký MST và làm các thủ tục giấy tờ cần thiết cho công tác kế toán rồi. Nếu không có MST thì bên em làm sao thực hiện việc xuất khẩu hàng hoá được. Việc có hoá đơn hay chưa khi đã có MST rồi không quan trọng. Hoạt động kinh doanh của em xảy ra khi nào thì em ghi nhận khi đó, chẳng ai vặn vẹo gì em được. Yên tâm đi, mình đã từng bị như thế rồi, các bác thuế chẳng mè nheo gì đâu vì mình có trốn doanh thu đâu mà các bác ấy vặn vẹo

T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
trích TT128
"11. Chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tiết, chi phí giao dịch, đối ngoại, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị và các loại chi phí khác theo số thực chi nhưng tối đa không quá 10% tổng số các khoản chi phí hợp lý từ khoản 1 đến khoản 10 của mục này. Đối với hoạt động kinh doanh thương nghiệp chi phí hợp lý để xác định mức khống chế không bao gồm giá vốn của hàng hoá bán ra. "
Không biết theo các bạn thì tiếp khách thuộc loại nào trong số mình bôi đỏ đó?

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Mình có thể ghi nhận DT nếu Dt thực hiện là tương đối chắc chắn, không nhất thiết phải chờ xuất hoá đơn đâu

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
trangdtq nói:
Không biết theo các bạn thì tiếp khách thuộc loại nào trong số mình bôi đỏ đó?
Thì chi phí tiếp khách thuộc loại đối ngoại chứ còn gì nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA