Nợ lương nhân viên không thanh toán đủ và chỉ tạm ứng

• Thread starter daogam32
  • Ngày gửi
D

daogam32

Sơ cấp
21/9/13
9
0
1
thái Bình
Hi mọi người!
Công ty e mới nhận vào làm gặp 1 vấn đề là: Công ty đang khó khăn nên lương của nhân viên không trả. Những nhân viên mới thì trả nhưng tháng 09 trả cho tháng 08. Còn nhân viên cũ thì nợ lương và chỉ tạm ứng lương từ năm 2012 vẫn còn treo.
Như thế e sẽ phải định khoản như thế nào cho khoản lương của nhân viên mới và nhân cũ thế ạ
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vanduyen85

Sơ cấp
17/9/13
3
0
0
38
Ứng Hòa - Hà Nội
Ðề: Nợ lương nhân viên không thanh toán đủ và chỉ tạm ứng

Ui. Đấy là bên nội bộ thôi, bên thuế nếu trong quỹ còn tiền thì cứ chi lương như bình thường. hạch toán như bình thường.

levanton

levanton

Cao cấp

Hi mọi người!
Công ty e mới nhận vào làm gặp 1 vấn đề là: Công ty đang khó khăn nên lương của nhân viên không trả. Những nhân viên mới thì trả nhưng tháng 09 trả cho tháng 08. Còn nhân viên cũ thì nợ lương và chỉ tạm ứng lương từ năm 2012 vẫn còn treo.
Như thế e sẽ phải định khoản như thế nào cho khoản lương của nhân viên mới và nhân cũ thế ạ
Thanks
Các khoản thanh toán lương và chi ứng lương hạch toán như nhau: Nợ 334/ Có 111

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy

Bên em tình trạng cũng như bên bạn này, vậy cả nhà cho hỏi giúp là nếu chỉ tạm ứng lương thì làm tờ khai thuế TNCN Quý như thế nào với????. Cảm ơn cả nhà

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bên em tình trạng cũng như bên bạn này, vậy cả nhà cho hỏi giúp là nếu chỉ tạm ứng lương thì làm tờ khai thuế TNCN Quý như thế nào với????. Cảm ơn cả nhà

Bạn tính theo số tiền thực nhận được (hay chính là số tiền tạm ứng)

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy

Bạn tính theo số tiền thực nhận được (hay chính là số tiền tạm ứng)

Mình chưa hiểu lắm, mong bạn chỉ dẫn chi tiết hơn giúp mình với, cảm ơn bạn rất nhiều....

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Mình chưa hiểu lắm, mong bạn chỉ dẫn chi tiết hơn giúp mình với, cảm ơn bạn rất nhiều....

Theo quy định về thuế TNCN thì tính thuế TNCN theo thời gian trả tiền (về tiền công tiền lương) do vậy khi bạn tạm ứng thì bạn sẽ tính thuế TNCN quý đó tương ứng với phần tiền bạn tạm ứng cho nhân viên, do vậy bạn làm quyết toán trên phần bạn thanh toán

Còn khi nào bạn trả toàn bộ thì thời điểm tạm tính sẽ là thời điểm bạn trả cho nhân viên

Và cũng nhớ lại nếu bạn nợ lương lâu quá mà không thanh toán (quá 3 tháng hoặc chi sau 31/3/tài chính kế tiếp) bạn có rủi ro không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNCN (CIT)

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA