Hỏi về một số nghề trong ngân hàng???

• Thread starter thutrangcat
  • Ngày gửi
T

thutrangcat

Guest
Mọi người vui lòng cho em hỏi công việc cụ thể của các chức danh sau đây, và yêu cầu của những công việc đó là gì. Càng cụ thể càng tốt ạ vì em chuẩn bị nộp hồ sơ mà không biết công việc nào thì phù hợp nhất với một sinh viên ngành Kế toán - Kiểm toán như em.

- Giao dịch viên(teller)
- Nhân viên dịch vụ khách hàng ( CSR)
- Nhân viên dịch vụ tín dụng ( Loan CSR)
- Nhân viên dịch vụ thanh toán quốc tế ( Trade finance CSR)

À, anh chị vui lòng cho em hỏi, hiện nay ngân hàng ACB, ngân hàng Vietcombank, và ngân hàng Đông Á đã có bộ phận kiểm toán nội bộ chưa ạ.
Cảm ơn mọi người nhiều nhiều ạ.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
1-Giao dịch viên:
*Phụ trách tiền gởi tiết kiệm của cá nhân: hướng dẫn gởi tiền, tính lãi tiền gởi tiết kiệm, ...
*Phụ trách TK tiền gởi của các cá nhân và đơn vị
*Phụ trách các phần hành khác tuỳ theo yêu cầu của NH
*Lưu sổ phụ, chứng từ có liên quan, báo cáo cuối ngày, tháng, năm

2-Dịch vụ khách hàng:
*Giải đáp các thắc mắc, khiếu nại của khách hàng
*Tổ chức hỗ trợ, tư vấn khách hàng trong mọi giao dịch
*Phân loại khách hàng theo các tiêu chuẩn do NH quy định

3-Nhân viên tín dụng:
*Hướng dẫn khách hàng lập hồ sơ vay
*Tổ chức thẩm định tài sản thế chấp tại NH
*Theo dõi công nợ và đôn đốc thu hồi nợ
*Lập báo cáo công nợ định kỳ

Tuy nhiên, tuỳ thuộc vào tổ chức nhân sự của các NH thì các nhiệm vụ trên có thể chia ra cho nhiều người.

Mình chỉ biết có bi nhiêu đó thôi. Hy vọng các bạn khác sẽ có ý kiến thêm!
Chúc bạn mau chóng tìm được công việc thích hợp!:biggrin:

Thân mến!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Nhân viên dịch vụ thanh toán quốc tế :

*Tổ chức hỗ trợ, tư vấn khách hàng trong mọi giao dịch, lập hồ sơ thanh toán (L/C, D/P...)
*Theo dõi, thông báo tình hình mở và nhận L/C, chứng từ thanh toán đến KH.
*Tổ chức kiểm tra bộ chứng từ xuất hàng theo L/C.
*Lập báo cáo tình hình thanh toán quốc tế định kỳ theo qđ của NH
Việc này yêu cầu ngoại ngữ, nắm rõ các phương thức thanh toán. Nó phù hợp cho sv ngành ngoại thương hơn.

C

chang` ngoc'

Guest
6/3/05
43
0
0
42
HN
Bạn có thể ứng dụng chuyên ngành của mình vào 2 vị trí tốt nhất là
- Giao dịch viên : làm tại phòng kế toán giao dịch và kho quỹ, nhiệm vụ chủ yếu là làm các công việc liên quan đến giao dịch tài khỏan của khách hàng.
- Kế toán tài chính : làm việc tại phòng kế toán tài chính -> nhiệm vụ y như kế toán doanh nghiệp.
Còn lại các vị trí khác như kiếm soát nội bộ, tín dụng... cũng đều cần có hiểu biết về kế toán nhưng không làm trực tiếp như các vị trí trên.

L
thutrangcat nói:
À, anh chị vui lòng cho em hỏi, hiện nay ngân hàng ACB, ngân hàng Vietcombank, và ngân hàng Đông Á đã có bộ phận kiểm toán nội bộ chưa ạ.

Cái này theo mình biết thì đương nhiên ngân hàng nào bây giờ cũng có. Ngân hàng Nhà nước cũng đamg có kế hoạch đưa ra một số nội dung để quy định về kiểm toán nội bộ ngân hàng thương mại.

T

thutrangcat

Guest
Hix, hix, đau khổ quá đi mất thôi. Định hỏi mọi người tư vấn về các nghề trong ngân hàng để đi nộp, cuối cùng lóc cóc đi nộp thì ACB đã thông báo hết hạn,( mới thông báo trên trang Web mấy ngày mà đã hết hạn rùi, mà lại không đề hạn chứ). Tiếc tiếc quá đi mất.

Anh chị ơi, có ai sẵn lòng cho em học hỏi kinh nghiệm làm kế toán với, cho em phụ việc với, em làm không công thôi. Học kỳ này em cũng có nhiều thời gian rảnh.

L
thutrangcat nói:
Hix, hix, đau khổ quá đi mất thôi. Định hỏi mọi người tư vấn về các nghề trong ngân hàng để đi nộp, cuối cùng lóc cóc đi nộp thì ACB đã thông báo hết hạn,( mới thông báo trên trang Web mấy ngày mà đã hết hạn rùi, mà lại không đề hạn chứ). Tiếc tiếc quá đi mất.

Anh chị ơi, có ai sẵn lòng cho em học hỏi kinh nghiệm làm kế toán với, cho em phụ việc với, em làm không công thôi. Học kỳ này em cũng có nhiều thời gian rảnh.

Bạn Thutrangcat thân mến, bạn mới chỉ 20 tuổi nên đừng quá nóng vội với việc đi làm... theo mình, bạn nên dành thời gian cho việc học... học thật tốt, lúc đấy bạn sẽ được chào đón ở mọi nơi.

Kinh nghiệm ư? 20 tuổi đã nên phải quá suy nghĩ về vấn đề này không?
Một phần kinh nghiệm được trao đổi tại đây WKT có lẽ cũng đã đủ với bạn.
Trong quá trình học tập, nếu bạn có vướng mắc thì bạn hãy post lên đây, mọi ngưòi sẽ hỗ trợ bạn.
Cơ hội với bạn còn nhiều, đừng buồn nhé.
Thân.

M

minh_long

Guest
2/9/04
20
0
0
41
ha noi
thutrangcat nói:
Mọi người vui lòng cho em hỏi công việc cụ thể của các chức danh sau đây, và yêu cầu của những công việc đó là gì. Càng cụ thể càng tốt ạ vì em chuẩn bị nộp hồ sơ mà không biết công việc nào thì phù hợp nhất với một sinh viên ngành Kế toán - Kiểm toán như em.

- Giao dịch viên(teller)
- Nhân viên dịch vụ khách hàng ( CSR)
- Nhân viên dịch vụ tín dụng ( Loan CSR)
- Nhân viên dịch vụ thanh toán quốc tế ( Trade finance CSR)

T

tuyenmsbvt

Guest
Bạn thutrangcat trong nghề ngân hàng không có kiểm toán nội bộ đâu bạn, mà là kiểm soát nội bộ, chức năng của họ là kiểm soát lại các giao dịch phát sinh của các bộ phận nghiệp vụ ( như phòng tín dụng, phòng dịch vụ khách hàng...) xem các phòng nghiệp vụ đó có tuân thủ theo quy định pháp luật của nhà nước hay không? hoặc tuân thủ theo quy trình hướng dẫn hay không, có vi phạm thì họ tuýt còi và báo cáo cho Tổng Giám đốc hoặc Chủ tịch HDQT
v.v.v.

T

thutrangcat

Guest
tuyenmsbvt nói:
Bạn thutrangcat trong nghề ngân hàng không có kiểm toán nội bộ đâu bạn, mà là kiểm soát nội bộ, chức năng của họ là kiểm soát lại các giao dịch phát sinh của các bộ phận nghiệp vụ ( như phòng tín dụng, phòng dịch vụ khách hàng...) xem các phòng nghiệp vụ đó có tuân thủ theo quy định pháp luật của nhà nước hay không? hoặc tuân thủ theo quy trình hướng dẫn hay không, có vi phạm thì họ tuýt còi và báo cáo cho Tổng Giám đốc hoặc Chủ tịch HDQT
v.v.v.

Em tưởng hai cụm từ đó về cơ bản là giống nhau chứ, chỉ là tên gọi thôi mà. Giống như ACB vừa mới đổi tên từ Ban kiểm soát nội bộ thành Ban kiểm toán nội bộ đấy thôi.

D

dragonviet

Guest
11/1/06
3
0
0
hcm
kiem toan co the chia thanh: kiem toan nha nuoc, kiem toan noi bo, kiem toan doc lap theo chu the thuc hien kiem toan. Ban kiem soat noi bo la pham tru thuoc ve He thong kiem soat noi bo roi ban a,

N

nhung095

Sơ cấp
22/12/07
10
0
1
Viet Nam
các bạn oi giúp mình với. Mình chuẩn bị thi Giao dịch viên ngân hàng nhưng mình không biết họ sẽ Test cái gì để mà chuẩn bị, có bạn nào đã kinh nghiệm thi Giao dịch Viên xin thương tình giúp mình với. Chỉ cho mình một vài chiêu để chiến đấu trận này di. Thanx

S

SuotDoiOmSoSach

Guest
18/2/08
16
0
0
Gia Lai

Cố gắng học thật tốt bạn ơi. Kinh nghiệm sẽ đến rất nhanh đối với người có kiến thức vững vàng. Rảnh rỗi thì đọc mấy cái văn bản pháp luật về hoạt động ngân hàng mình thấy có ích hơn đấy. Sau này đi làm toàn phải đụng đến chúng nó là nhiều đấy bạn:now:

T

thienai

Guest
17/5/11
2
0
0
34
tphcm
em mới được tuyển vào vị trí giao dịch viên...mà bị giao chỉ tiêu huy động vốn là 3tỷ/ tháng....liệu có quá khó không? và làm sao huy động đây...em chỉ mới ra trường đâu có quen biết nhiều...lấy đâu 3 tỷ...huhu...help meeeeeeeeeeee...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA