Kết chuyển thuế TNDN như thế nào?

• Thread starter tranthihai
  • Ngày gửi
T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
:wall: Xin mọi người giúp em với! Em đang làm báo cáo cuối năm, trước đây em hạch toán thuế TNDN tạm nộp trong năm vào TK3334, cuối năm, khi lên báo cáo tính có lãi em trích 28% lãi đưa sang N421 và C3334, nếu số phải nộp nhiều hơn thì nộp tiếp còn ít hơn thì được chuyển sang năm sau.
Nhưng bây giờ ở Cty này họ kết chuyển thuế theo quý, và hàng quý khi nộp thuế TNDN tạm nộp họ kết chuyển sang N421. Vậy đến cuối năm khi em lên báo cáo thì số thuế TNDN phải nộp em phải đưa vào đâu?
Mong mọi người giúp em với.
Em cảm ơn nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Thuế TNDN được quyết toántheo năm (vào cuối năm kế toán mới xác định số thuế TNDN phải nộp Nợ TK4212/Có TK 3334).
Công ty bạn kết chuyển theo quý là sai vì nếu quý IV bị lỗ thì tính sao...Công ty phải tạm nộp số thuế TNDN theo quý như tờ khai thuế TNDN đầu năm nộp cho cơ quan thuế nhưng không kết chuyển thuế TNDN theo quý.
Nếu kế toán cũ đã làm như vậy thì bạn có thể:
+ Bỏ các bút toán đó đi (chỉ ảnh hưởng TK 4212 và 3334) hoặc
+ lập bút toán điều chỉnh

T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Cảm ơn bác Vando! Trước đây em cũng làm theo cách đó ở công ty cũ. Nhưng bây giờ, ở Cty này, kế toán cũ làm kết chuyển doanh thu từng tháng một, đến tháng 12 em mới bắt đầu vào làm và phải làm báo cáo cả năm. Em muốn sẽ làm theo cách của người đi trước hết năm nay, sang năm mới 2006 sẽ làm theo cách của mình bởi vì sổ sách của 11 tháng trước đã in hoàn chỉnh.
Nên bây giờ em giải quyết tình huống này bằng cách: Nếu tạm nộp thừa:Kết chuyển số thuế TNDN nộp thừa Nợ TK3334/Có TK421; Nếu còn phải nộp thêm: Nợ TK421/Có TK3334:Số phải nộp thêm.
Nhờ bác và mọi người xem giúp em làm như thế có được không?
Em xin cảm ơn bác và mọi người đã quan tâm!

Sửa lần cuối:
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Kết chuyển doanh thu hàng tháng là đúng nhưng kết chuyển thuế TNDN chỉ thực hiện vào cuối năm vì có thể có tháng lãi, tháng lỗ.
Nếu các tháng của bạn đều có lãi thì kết quả tính thuế TNDN như nhau nên bạn chỉ cần tính tổng phát sinh Nợ và Có để làm BCTC

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
tranthihai nói:
Cảm ơn bác Vando! Trước đây em cũng làm theo cách đó ở công ty cũ. Nhưng bây giờ, ở Cty này, kế toán cũ làm kết chuyển doanh thu từng tháng một, đến tháng 12 em mới bắt đầu vào làm và phải làm báo cáo cả năm. Em muốn sẽ làm theo cách của người đi trước hết năm nay, sang năm mới 2006 sẽ làm theo cách của mình bởi vì sổ sách của 11 tháng trước đã in hoàn chỉnh.
Nên bây giờ em giải quyết tình huống này bằng cách: Nếu tạm nộp thừa:Kết chuyển số thuế TNDN nộp thừa Nợ TK3334/Có TK421; Nếu còn phải nộp thêm: Nợ TK421/Có TK3334:Số phải nộp thêm.
Nhờ bác và mọi người xem giúp em làm như thế có được không?
Em xin cảm ơn bác và mọi người đã quan tâm!

Tôi nghĩ bãn làm cách này là ổn rồi. Tôi nghĩ kế toán cũ làm cũng đâu có gì sai, nhưng có điều là không cần thiết tính từng tháng hoặc quý (nếu không do yêu cầu riêng). Mình chỉ cần tính 1 lần vào cuối năm là được rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA