Hạch toán chi phí bị xuất toán khi quyết toán thuế thế nào?

• Thread starter phangiabao
  • Ngày gửi
P

phangiabao

Guest
13/12/05
27
0
0
Hà Nội
Các anh chị ơi, cho em hỏi về vấn đề chi phí bị xuất toán khi quyết toán thuế:

Cơ quan thuế mới quyết toán thuế năm 2003 & 2004 với cty em. Sau khi quyết toán, cty em bị xuất toán chi phí như sau:

- Năm 2003: Cty bị xuất toán khoảng 63 triệu các loại chi phí; và vì vậy phát sinh thu nhập chịu thuế (báo cáo quyết toán của cty năm 2003 là lỗ 34 triệu). Vậy các bút toán điều chỉnh (nếu có) liên quan đến việc xuất toán này thế nào?

- Năm 2004: Cty bị xuất toán 140 triệu; vì vậy làm giảm số lỗ từ 250 triệu xuống còn lỗ 110 triệu. Các chi phí bị xuất toán là: lương chi quá quy định đối với cty chưa có lãi, một số chi phí vé máy bay đi công tác và khấu hao tài sản cố định (cơ quan thuế yêu cầu phải kéo dài thời gian khấu hao TSCĐ cũng với lý do là cty làm ăn chưa có lãi). Vậy với những chi phí trên em phải có những bút toán điều chỉnh như thế nào?

Anh chị nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp cho em với. Em đang phải hoàn thiện nốt các sổ sách, số má để còn lập các báo cáo đầu năm mà! Trả lời giúp em càng sớm càng tốt, em rất mong đấy!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

binbi

Sơ cấp
31/10/05
38
0
6
55
da nang
Cơ quan thuế và bạn xác định lại lợi nhuận chịu thuế và đóng thuế theo LN này. Lợn nhuận kế toán và LN chịu thuế sẽ khác nhau.
Nếu cq bạn trích khấu hao nhanh, thời gian đầu cp sẽ cao, LN thấp, thuế thấp nhưng tgian sau thì ngược lại.Hiện nay đã cho phép nhưng tt nao thì mình chịu

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
phangiabao nói:
Các anh chị ơi, cho em hỏi về vấn đề chi phí bị xuất toán khi quyết toán thuế:

Cơ quan thuế mới quyết toán thuế năm 2003 & 2004 với cty em. Sau khi quyết toán, cty em bị xuất toán chi phí như sau:

- Năm 2003: Cty bị xuất toán khoảng 63 triệu các loại chi phí; và vì vậy phát sinh thu nhập chịu thuế (báo cáo quyết toán của cty năm 2003 là lỗ 34 triệu). Vậy các bút toán điều chỉnh (nếu có) liên quan đến việc xuất toán này thế nào?
Nợ 421/Có 3334 (dựa vào quuyết định của quyết tóan)
Nộp tiền
Nợ 3334/Có 111

phangiabao nói:
- Năm 2004: Cty bị xuất toán 140 triệu; vì vậy làm giảm số lỗ từ 250 triệu xuống còn lỗ 110 triệu. Các chi phí bị xuất toán là: lương chi quá quy định đối với cty chưa có lãi, một số chi phí vé máy bay đi công tác và khấu hao tài sản cố định (cơ quan thuế yêu cầu phải kéo dài thời gian khấu hao TSCĐ cũng với lý do là cty làm ăn chưa có lãi). Vậy với những chi phí trên em phải có những bút toán điều chỉnh như thế nào?
Nếu còn vẫn tiếp tục lỗ thì phần xuất toán bạn có thể giữ nguyên như vậy cũng được, riêng phần xuất toán khấu hao của TSCĐ bạn có thể làm như sau:
Nợ 214/Có 642,641,627 (tùy theo bộ phận).
Thân

P

phangiabao

Guest
13/12/05
27
0
0
Hà Nội
Cảm ơn các anh chị nhé. Em sẽ làm theo cách của MINA chỉ.

R

RedRuby

Guest
27/12/05
15
0
0
14 Hang Chieu, Hanoi
Theo cách làm của MINA mình vẫn thắc mắc:
Nợ 421/Có 3334 : mới là hạch toán phần thuế TNDN phải nộp thêm
Còn phần chênh lệch chi phí bị xuất toán chưa hạch toán
Nợ 214/Có 642,641,627 Trong trường hợp các tài khoản chi phí của tháng điều chỉnh không có hoặc nhỏ hơn tổng số tiền chi phí phải xuất toán thì hạch toán ntn?
MINA và các bạn giải thích giúp.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
RedRuby nói:
Nợ 214/Có 642,641,627 Trong trường hợp các tài khoản chi phí của tháng điều chỉnh không có hoặc nhỏ hơn tổng số tiền chi phí phải xuất toán thì hạch toán ntn?

quote=binbi] Cơ quan thuế và bạn xác định lại lợi nhuận chịu thuế và đóng thuế theo LN này. Lợn nhuận kế toán và LN chịu thuế sẽ khác nhau.
Nếu cq bạn trích khấu hao nhanh, thời gian đầu cp sẽ cao, LN thấp, thuế thấp nhưng tgian sau thì ngược lại. [/quote]

Sửa lần cuối:
K

khuenguyen.tran

Guest
3/12/05
40
0
0
43
HCM
RedRuby nói:
Mình vẫn chưa thoả mãn với cách giải quyết này. Trong trường hợp lỗ thực tế là 250 triệu, nhưng khi quyết toán, thuế xuất toán chi phí, chỉ còn lỗ 110 triệu, vậy 140 triệu đó hạch toán ra sao ? Và tất nhiên khi chuyển lỗ theo phương pháp chia đều sẽ ảnh hưởng, vậy theo các bạn giải quyết vấn đề này thế nào ? Mong các bạn giúp mình với

M

maioanh72

Guest
27/8/05
4
0
0
hanoi
Cho minh hoi MINA them : nhung chi phi khac khong phai la khau hao thi khi bi loai khi quyet toan thue thi hach toan nhu the nao va nhung but toan do hach toan vao nam quyet toan hay sang dau nam moi

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
xuantham nói:

Cơ quan thuế và bạn xác định lại lợi nhuận chịu thuế và đóng thuế theo LN này. Lợn nhuận kế toán và LN chịu thuế sẽ khác nhau.
Nếu cq bạn trích khấu hao nhanh, thời gian đầu cp sẽ cao, LN thấp, thuế thấp nhưng tgian sau thì ngược lại.

Nhất trí.
Nếu sau khi bị xuất toán, lợi nhuận sau thuế mà vẫn còn âm thì sổ sách không cần điều chỉnh những chi phí bị xuất toán nữa. Nếu như sau khi bị xuất toán, lợi nhuận chịu thuế bị tăng thêm, thì phải nộp thêm thuế thu nhập doanh nghiệp thôi. Nhưng sổ sách cũng không chỉnh sửa gì luôn. Túm lại là, khi bị xuất toán các khoản chi phí, thì không thêm bớt hay định khoản gì hết, bởi vì như anh Xuantham đã nói, lọi nhuân kế toán khác lọi nhuận chịu thuế. Các bác thuế chỉ đánh vào thu nhập tính thuế thôi, sổ sách ư, họ don't care. Đối với công ty, không cần điếu chỉnh sổ sách cũng được. Chuyện đó sau này nói với mấy bác kiểm toán. Còn nếu công ty nhỏ không cần thuê kiểm toán, thôi thì cho qua luôn, khỏi điều chỉnh sổ sách chi cho mệt.