Thanh lý hàng cuối năm

• Thread starter luuminhhong
  • Ngày gửi
L

luuminhhong

Guest
31/10/05
19
0
0
44
TP HCM
Các bạn ơi giúp mình với.
Đầu năm Cty mình có nhập 1 lô hàng máy lạnh trị giá 277.036.380, nhưng cho đến nay vẫn ko bán được, do nó ko còn model nữa nên sếp mình muốn thanh lý, thì mình tính xuất hóa đơn với giá bán giảm đi 30% so với giá gốc tức là lỗ 30% nhưng thực tế là giá bán của mình giảm đến 50%. Các bạn thấy thế nào, lỗ 30% như vậy thì liệu thuế có làm việc với mình ko nhỉ, mình chỉ sở khi xuống quyết toán thì họ sẽ bỏ ra hết ko còn % nào thì chết mất. Các bạn cho mình ý kiến đế thứ 2 mình xuất hóa đơn rồi báo cáo thuế T12/2005 nhé, xin cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Hàng nhượng bán với giá như vậy theo mình cũng chấp nhận được bởi vì TSCĐ của bạn cũng chỉ mới khấu hao gần một năm. Bạn nên viết hoá đơn theo nội dung nhượng bán vì như thế sẽ hợp lý hơn vì giá trị hàng thanh lý thường thấp hơn giá trị hàng nhượng bán.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
lequanghuy nói:
Hàng nhượng bán với giá như vậy theo mình cũng chấp nhận được bởi vì TSCĐ của bạn cũng chỉ mới khấu hao gần một năm. Bạn nên viết hoá đơn theo nội dung nhượng bán vì như thế sẽ hợp lý hơn vì giá trị hàng thanh lý thường thấp hơn giá trị hàng nhượng bán.
Bạn luuminhhong muốn thanh lý hàng tồn kho chứ ko phải TSCĐ??
Nếu bạn bán lô máy lạnh đó bị lỗ thực sự, có hóa đơn thì cơ quan thuế chấp nhận bình thường.

B

Balack

Guest
7/12/04
17
0
0
ha noi
Ở đây của bạn là mua hàng về để bán. Không phải là tài sản cố định mà trích khấu hao. đúng không?.
Do đó đến thời điểm hiện tại, giá bán hàng thực tế giảm 50%. Thì khi xuất hàng bán, bạn vẫn ghi hoá đơn theo giá bán thực tế (Đã giảm giá 50%).
Vì Công ty bạn là kinh doanh thương mại mà, nên việc hàng bán ra với giá thấp hơn giá mua là việc bình thường, và lỗ với lô hàng này là điều đương nhiên.
Vậy bạn cứ ghi hoá đơn theo thực tế là được, miễn là đừng cook rồi đến lúc không biết giải trình thế nào.

H

HA KIEN

Guest
4/1/06
4
0
0
thanh hoa
Doanh thu của công ty của bạn cũng là căn cứ để cơ quan thuế tính thuế đấy bạn ah. Theo như bạn nói thì tiêu thụ sản phẩm của công ty bạn mang lại thu nhập ít hơn hay lớn hơn thu nhập chịu thuế và căn cứ vào đó để tính thuế. Mình xin đưa ra ý kiến thế này: theo chính sách thuế hiện hành thì nếu DN nào lỗ thì hay thu nhập ít hơn doanh thu chịu thuế thì Nhà nước sẽ hoàn lại thuế. Vì vậy nếu công ty của bạn thuộc vào trường hợp đó thì chắc chắn rằng sẽ được hoàn thuế. Và nếu không có sai phạm gì.
Đấy là theo mình được biết.Nếu tôi sai sót mong các anh chị thông cảm nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA