Cách lập bảng báo cáo thuế nhanh nhất với excel!

• Thread starter s_flower
  • Ngày gửi
S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
Em chào cả nhà!!
Em xin diện kiến mọi người :biggrin: đồng thời nhờ mọi ngưòi chỉ giáo, giúp đỡ em nhé!!!! Em biết là mọi ngưòi rất bận nhưng ai có phương hướng đường lối gì thì chỉ giúp em với, hic hic em đang đau khổ với cái đống chứng từ này đây!! :two: :dzo:

Em đang phải làm báo cáo thuế giá trị gia tăng trực tiếp. Bảng kê báo cáo thuế giá trị gia tăng trực tiếp bao gồm

các thông tin ( ngày tháng viết hoá đơn, số hoá đơn, ký hiệu, tên công ty phát hoá đơn, mã số thuế, địa chỉ, tên mặt hàng tiêu dùng, giá trị thành tiền, ghi chú)

Theo từng tháng em phải lập bản kê khai thuế giá trị gia tăng trực tiếp trên EX. Em không biết là dùng VBA hay đơn giản chỉ xài các hàm trên ex có thể quy định mã cho một số công ty khách hàng mà mình giao dịch về một số thông tin ví dụ như tên công ty phát hoá đơn, mã số thuế, địa chỉ thì các thông tin đó sẽ lần lượt hiện lên theo từng cột đã quy định trên bảng kê không ạ!!!

Rất cám ơn mọi người ạ!!!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Chào bạn những điều bạn hỏi thật tôi thấy cũng khó trả lời sao cho trọn vẹn, vì câu hỏi của bạn khá ư là cơ bản, cách nhập liệu vào bảng kê hàng hoá mua vào bán ra chỉ là nhập liệu, việc nhập liệu thì gần bạn phải chấp nhận là lâu lâu một tí thôi.
Việc tối ưu hoá cách thức nhập vào bảng kê thì bạn có thể đơn giản dùng hàm vlookup là được. Cách thức dùng hàm vlookup thì bạn có thể tham khảo ở đây http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=10079
Sau khi đã biết cách dùng hàm vlookup bạn tạo ra một bảng danh sách khách hàng, hoặc danh sách người bán có đặt mã chứa trong một cột là mã khách hàng hay mã người bán, trong bảng kê bạn dùng hàm vlookup để dò mã này trùng với mã cty mà bạn dò là được. Hic đơn giản quá tui không biết diển tả sao nữa. Bạn chưa quen sài hàm vlookup thì thật khó nói.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear s_flower,
---------------
Xin đỡ lời Nguyên Bình một chút. Coi như đối với bạn, MS Excel (MSE) là cái mới toanh đi. Vậy thì bạn phải học cách thức làm việc với MSE từ những thao tác và khái niệm cơ bản đến các hàm tiêu chuẩn. Đừng nghĩ tới VBA vội - nếu yêu cầu của bạn không quá phức tạp. Công dụng và cú pháp các hàm bạn có thể dùng trợ giúp (F1) hoặc tại màn hình Insert/Function.
Để giải quyết nhanh cho công việc của bạn. Tôi có thể nói với bạn thế này:
Bạn tạo một sheet để lập danh sách khách hàng (người mua và người bán). Theo tôi - trong trường hợp này - mã khách hàng lấy luôn là mã số thuế vì nó đảm bảo tính duy nhất và đằng nào bạn cũng phải kiểm tra cho chắc chắn. Nếu muốn gợi nhớ thì bạn lập cột mã khách hàng.
Sau khi lập xong danh sách khách hàng, bạn đặt Name cho bảng đó với cột đầu tiên là cột mã khách hàng. Tại bảng kê, nếu bạn sử dụng mã số thuế làm mã khách hàng thì không phải tạo thêm cột mã khách hàng nữa, Tại cột tên công ty, và cột địa chỉ bạn sử dụng công thức Vlookup, cú pháp như sau:
=VLOOKUP(<Giá trị tìm kiếm>, <Vùng tìm kiếm>, <Thứ tự cột>,[Kiểu tìm kiếm])
Công dụng:
Hàm trả về giá trị tìm thấy theo <Giá trị tìm kiếm> trong <Vùng tìm kiếm> tại cột thứ <Thứ tự cột> theo [Kiểu tìm kiếm]
Trong đó:
<Giá trị tìm kiếm> là giá trị bạn muốn tìm kiếm (ví dụ: ở đây là mã khách hàng hoặc mã số thuế)
<Vùng tìm kiếm> là bảng danh sách, là một tham chiếu hoặc Name mà bạn đã định nghĩa (ví dụ ở đây là vùng chứa thông tin danh sách khách hàng)
<Thứ tự cột> là số thứ tự cột có giá trị trả về (ví dụ ở đây là số thứ tự của cột Tên công ty - nếu bạn tìm Tên công ty, Địa chỉ - nếu bạn tìm địa chỉ)
[Kiểu tìm kiếm] là một tuỳ chọn (không có cũng được) kiểu logic nó có 2 giá trị TRUE/FASLE để quy định tương ứng việc tìm kiếm theo chỉ số xắp sếp. Mặc định là TRUE. Bạn nên chọn tham số này là 0.
Chúc bạn thành công!

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Chắc có lẽ phải tạo thêm một Topic riêng cho các Excel Newbie quá, vì những câu hỏi đơn giản thế này cũng cần phải được trả lời cặn kẽ đến nơi, đến chốn các bạn mới hiểu được, các em à

M

mysterious_girl

Guest
Em cũng ủng hộ việc mở thêm topic dành cho newbie vì em cũng là newbie!!!:biggrin:

S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
He he em cám ơn các bác nhiều nhé, cái gì cũng phải bắt đầu thì mới có kết thúc. Cái hàm Vlookup sài cũng được nhưng nếu quy ra thành mã được thì tốt hơn để khi mình chỉ cần nhập vào vài ký tự sau đó ấn 'enter một phát là ra hết luôn đằng này đánh cả một cái tên công ty cũng dài loằng ngoằng ra ý.

Dạ em còn vướng phải một cái khác, em muốn chuyển toàn bộ các file từ excell sang word mà không lưu giữ lại các khung trong EX thì làm thế nào ạ???

M

mysterious_girl

Guest

s_flower nói:
Dạ em còn vướng phải một cái khác, em muốn chuyển toàn bộ các file từ excell sang word mà không lưu giữ lại các khung trong EX thì làm thế nào ạ???

C1: click vào mũi tên xuống ở biểu tượng smart tag----->chọn keep text only.

C2: chọn menu edit--->paste special--->unformatted text

Sửa lần cuối:
S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
mysterious_girl nói:

C1: click vào mũi tên xuống ở biểu tượng smart tag----->chọn keep text only.

C2: chọn menu edit--->paste special--->unformatted text

Hic hic mysterious_girl ơi, cái biểu tượng smart tag nó ntn đấy tớ không tìm thấy trên thanh công cụ vào Paste Special cũng không có cái được gọi là Unformatted text luôn, thử check lại dùm tớ coi!

M

mysterious_girl

Guest
s_flower nói:
Hic hic mysterious_girl ơi, cái biểu tượng smart tag nó ntn đấy tớ không tìm thấy trên thanh công cụ vào Paste Special cũng không có cái được gọi là Unformatted text luôn, thử check lại dùm tớ coi!

Tớ đang dùng MS office 2003, ko biết bạn dùng MS nào nhỉ? Tớ thấy trong MS office 2000 cũng có unformatted text mà.Nhưng trước hết bạn phải copy dữ liệu bên excel thì sang bên word bạn vào edit/paste special mới có mục unformatted text.

Bạn hãy thử lại xem nhé.

Sửa lần cuối:
T

trunglan

Guest
29/9/08
2
0
0
39
rach gia
Em chào cả nhà!!
Em xin diện kiến mọi người :biggrin: đồng thời nhờ mọi ngưòi chỉ giáo, giúp đỡ em nhé!!!! Em biết là mọi ngưòi rất bận nhưng ai có phương hướng đường lối gì thì chỉ giúp em với, hic hic em đang đau khổ với cái đống chứng từ này đây!! :two: :dzo:

Em đang phải làm báo cáo thuế giá trị gia tăng trực tiếp. Bảng kê báo cáo thuế giá trị gia tăng trực tiếp bao gồm

các thông tin ( ngày tháng viết hoá đơn, số hoá đơn, ký hiệu, tên công ty phát hoá đơn, mã số thuế, địa chỉ, tên mặt hàng tiêu dùng, giá trị thành tiền, ghi chú)

Theo từng tháng em phải lập bản kê khai thuế giá trị gia tăng trực tiếp trên EX. Em không biết là dùng VBA hay đơn giản chỉ xài các hàm trên ex có thể quy định mã cho một số công ty khách hàng mà mình giao dịch về một số thông tin ví dụ như tên công ty phát hoá đơn, mã số thuế, địa chỉ thì các thông tin đó sẽ lần lượt hiện lên theo từng cột đã quy định trên bảng kê không ạ!!!

Rất cám ơn mọi người ạ!!!!

T

tieutinhtinh

Guest
11/10/08
1
0
0
41
tp hồ chí minh
Chào mọi người!
Em là cử nhân quản trị kinh doanh nhưng bây giờ công việc đòi hỏi em cần có khả năng làm kế toán và báo cáo thuế. Em muốn đi học thêm, nhưng chỉ rảnh vào buổi chiều! Mọi người có chổ nào học hay học nhanh chỉ giúp em với nhé! Em đang ở Tp HCM. Rất cảm ơn mọi người!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA