Chi phí, kết chuyển.

• Thread starter muamuadong4000
  • Ngày gửi
M

muamuadong4000

Guest
5/1/06
10
0
0
Q.7
Chào các anh chị, các anh chị vui lòng chỉ giúp từ vấn dùm em với em cảm ơn nhiều lắm.
-Cty em thành lập tháng 9/2005, chi phí thì phát sinh rất nhiều nhưng chưa có doanh thu vì thế mà hầu như mọi chi phí em đều treo lại (khoảng 75tr) nhưng có một số chi phí nhỏ khoảng 100-300.000 em phân bổ luôn vào chi phí trong kỳ và chi phí tiền lương em cũng phân bổ luôn nên từ tháng 10 đến tháng 12 này cty em lỗ khoảng 11tr/tháng. Em làm như thế có hợp lý ko, nếu ko có doanh thu thì mình phải treo tất cả chi phí kể cả tiền lương?
-Thuế Thu nhập doanh nghiệp tạm nộp vào năm 2005 (1tr) em vẫn chưa nộp như thế thì chắc chắn sẽ bị phạt rồi và mức phạt có nặng lắm ko các anh chị.
Và trên BCTC 2005 em có phải thể hiện số thuế nợ này không.
Nhờ các anh chị chỉ đường dùm em xin chân thành cảm ơn. Thanksssssss!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
muamuadong4000 nói:
-Cty em thành lập tháng 9/2005, chi phí thì phát sinh rất nhiều nhưng chưa có doanh thu vì thế mà hầu như mọi chi phí em đều treo lại (khoảng 75tr) nhưng có một số chi phí nhỏ khoảng 100-300.000 em phân bổ luôn vào chi phí trong kỳ và chi phí tiền lương em cũng phân bổ luôn nên từ tháng 10 đến tháng 12 này cty em lỗ khoảng 11tr/tháng. Em làm như thế có hợp lý ko, nếu ko có doanh thu thì mình phải treo tất cả chi phí kể cả tiền lương?
Khi DN mới thành lập, lỗ là chuyện bình thường vì phải bỏ ra chi phí trước, chi phí sẽ được thu hồi lại sau. Những chi phí phát sinh đều đặn và mang tính chất hàng tháng thì bạn vẫn phải hạch toán, treo tùy chi phí thôi. Đừng sợ lỗ mà treo tất cả các chi phí lên. Như vậy, sẽ không phản ánh được nguyên tắc khách quan, đầy đủ, đúng thực tế và đúng kỳ kế toán mà nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh của kế toán.

muamuadong4000 nói:
-Thuế Thu nhập doanh nghiệp tạm nộp vào năm 2005 (1tr) em vẫn chưa nộp như thế thì chắc chắn sẽ bị phạt rồi và mức phạt có nặng lắm ko các anh chị.
Hiện nay, DN chưa nhận được thông báo phạt của cơ quan thuế nên vẫn còn chưa muộn đâu. Bạn hãy nộp luôn đi nhé! Đằng nào chẳng mất tiền nhưng "đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn".
muamuadong4000 nói:
Và trên BCTC 2005 em có phải thể hiện số thuế nợ này không.
Nếu năm 2005 không nộp thì đương nhiên bạn phải thể hiện khoản thuế còn nợ nhà nước trên BCTC rồi.

M

muamuadong4000

Guest
5/1/06
10
0
0
Q.7
Cảm ơn chị Tú Anh nhiều. Chị cho em hỏi thêm một tý nha.
Số thuế TNDN còn nợ này em định khoản như thế này có đúng ko nhé. Cảm ơn chị nhiều.
N.338-8/C.333-4 (Số tiền còn nợ)
Thanks all.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA