Trao đổi NĐ 39/2011/NĐ-CP ngày 26/05/2011 xử phạt trong lĩnh vực kế toán

Thảo luận trong 'Luật Kế toán Việt Nam' bắt đầu bởi MINA, 30 Tháng năm 2011.

3,248 lượt xem

  1. MINA

    MINA TV Ban Quản Trị / Admin

    Bài viết:
    3,471
    Đã được thích:
    94
    Nơi ở:
    Ninh Thuận
    Mới đọc qua Nghị định 39/2011/NĐ-CP ngày 26/05/2011 xử phạt trong lĩnh vực kế toán choáng thật:

    Ở điều 7. Sửa đổi khoản 1 điều 15 của ND 185/2004/ND- CP :
    - điểm e: "Nhận làm thuê kế toán khi bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh chị em ruột......"
    Các bác hiểu như thế nào ạ.
    Theo thiển ý của em, thì chỉ đối với cty có vốn của nhà nước. Còn đối với thành phần ngoài quốc doanh thì có bị phạt không? Phạt như thế này thì khối doanh nghiệp. Sao giống phải xét lý lịch quá nhỉ?

    Mời các bạn cùng trao đổi chia sẻ.
     
    Last edited by a moderator: 30 Tháng năm 2011
    #1
  2. mynhan

    mynhan Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    243
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Đến từ Triều Châu
    Em cũng thấy mệt mỏi quá cô MINA ạ, hể nhất cử nhất động đều có thể dẫn đến là có hành vi vi phạm. Chắc chuyến này, em phải giải nghệ về Mỹ Tho để buôn "Sầu riêng" quá.

    Mở rộng đối tượng tham gia (Chủ tịch xã phường,...) quyết định xử lý phạt về "chế độ kế toán" nữa mới hay nhỉ.

    [​IMG]

    Vậy kể từ 01/08/2011 khi quyết định này có hiệu lực, các DN sẽ được "chiếu cố" hỏi thăm sức khoẻ nhiều nhỉ!!!

    Mẹ em khuyên: Thà đừng làm gì hết thì không có vi phạm, con gái cưng ạ.
     
    #2
  3. VTM

    VTM Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    5,521
    Đã được thích:
    78
    Nơi ở:
    TÂY NAM BỘ
    Chỉ thay đổi tăng mức phạt thôi MINA à.
    Mức cũ:
    Mức mới:
    Vẫn hiểu theo như cũ (Khoản 3, Điều 51_Luật kế toán):

    ... trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    "Thiển ý" của MINA hoàn toàn đúng. Chỉ có hiệu lực đối với NN thôi.
     
    #3
  4. tangtunghai

    tangtunghai Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    21
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    30/91/72 Lâm Văn Bền KP4 P.Tân Kiểng Q.7 Tp.HCM
    Thưa các bạn, tôi cũng không giấu được các bạn. Hiện tôi đang được đặc cách tham gia lớp đào tạo "Quản lý doanh nghiệp" ngắn hạn. Xong khoá này, tôi sẽ tổ chức viếng thăm các DN để xem có thực hiện đúng Luật kế toán và Chuẩn mực kế toán VN hay không? Đố phen này, các DN chạy đằng trời không khỏi nắng đây. Đã không quét rác thôi, quét thì ra cả khối rác.

    [​IMG]

    Dù kế toán có giỏi, tài ba gì nữa cũng khó tránh nhỉ!!!
     
    #4
  5. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,306
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Với những quy định xử phạt nặng như vầy yêu cầu DN cần phải có kế toán am hiểu luât đinh nhiều. Thế nhưng có mấy ai thuê kế toán mà quan tâm đến điều này, mà họ chỉ nghỉ đến giá tiên trả cho cv kế toán ở cty họ là bao nhiêu thôi. Đến khi họ phát hiện ra thì đã quá muộn màng rồi.
    Hehe. Mynhan yên tâm đi, kế toán nắm vũng luật như Mynhan sẽ càng có nhiều cơ hội hơn. và cái giá của chi phí DN cũng sẽ tương ứng.
     
    #5
  6. bumkt

    bumkt Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    78
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hcm
    Trời ơi, làm kế toán đã khổ vậy mấy ai có hiểu chen cơm manh áo người ta mà sao tangtunghai ác thế. Tui mới vô nghề hù kiểu này thì nhảy khỏi ghế kế toán chắc.
     
    #6
  7. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,306
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Thế thì có được hưởng hoa hồng môi giới không bạn? Thuế TNCN ai chịu?
     
    #7
  8. NONG DAN

    NONG DAN Người cày không có ruộng.

    Bài viết:
    544
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Cánh đồng bất tận...
    Mình nghĩ mãi không ra cái vụ UBND xã phường phạt DN về kế toán, DN có sai thì mới có phạt nhưng làm sao mấy ông xã,... biết DN làm sai và mấy ông này "bằng cách nào để kiểm tra DN" ???

    Hổng lẽ chờ CQ thuế kiểm tra phát hiện DN vi phạm về kế toán rồi gởi biên bản cùng với đề nghị xử phạt "xuống xã" sao ta ???
    Còn lâu thuế mới làm vậy, có gởi họ cũng gởi sang cấp Quận Huyện chứ dại gì "đi xuồng" xuống xã ... ẹc ẹc...

    7 năm trước, ND85 cũng đã giao quyền cho xã phường phạt DN về kế toán nhưng có ai bị cấp này phạt chưa vậy, hay là mức phạt ít quá xã không làm, giờ ND mới tăng mức phạt lên đến 2tr.

    Làm kế toán đúng là một cổ nhiều tròng !
     
    #8
  9. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,306
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    TRở lại cái vụ phạt. điều 7 : phạt tiền từ 200.000 đến 2.000.000 đv một trong các vi phạm:
    c/" Ký chứng từ kế otán không đúng với quy định về bố trí chữ ký của các chức danh đối với từng loai chứng tư kế toán" ==> như vậy văn bản nào xác định toạ độ của của cách bố trí này? Mà sao lai quy định cái này nhỉ, việc bố trí này quan trọng hay không, phù hợp hay không còn tuỳ thuộc vào quy trình của công ty chứ.

    Phần 3 điều 7, mục a: Phạt 10-300tr cho hành vi giả mạo, khai chứng từ kế toán.
    Giả mạo thì biết rồi, còn khai man chứng từ kế toán là sao? Khai man thì tôi hiểu rồi, còn khai man chứng từ kế toán sổ sách thi tôi chưa rõ. CÓ phải là kê khai 1 chứng từ kế toán không có thật đúng không? Nếu đúng như vậy thì khai mang và khai khống có giống nhau không?
     
    #9
  10. MINA

    MINA TV Ban Quản Trị / Admin

    Bài viết:
    3,471
    Đã được thích:
    94
    Nơi ở:
    Ninh Thuận
    Luật này, ngày xưa thường làm để đó cho các bác thuế căn vào đó để phạt doanh nghiệp, doanh nghiệp thường không quan tâm đến nhiều vì kêu ai nấy dạ. Nay nhờ các lão bối trong WKT soi & lôi ra những điểm cần phải suy nghĩ nhiều.
     
    #10
  11. NPT

    NPT Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,086
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Rừng Tây Nguyên
    Trên từng loại chứng từ kế toán đã có vị trí chức danh, nếu chị ký sai vị trí chức danh thì đó là không đúng qui định về bố trí chữ ký.
    Ví dụ: kế toán mà ký vào chổ thủ trưởng đơn vị, thủ quỉ ký vào chổ kế toán....

    Dù xưa hay ngày nay thì các bác thuế đều không có quyền phạt, chỉ có các "chú" quản lý thị trường hoặc các "ông"tài chính mới có quyền thôi. D
     
    Last edited: 31 Tháng năm 2011
    #11

Chia sẻ trang này