Phép năm và hạch toán

  • Thread starter Vu Mai Nhi
  • Ngày gửi
V

Vu Mai Nhi

Thành viên sơ cấp
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
#1
Cho mình hỏi một chút Nhân viên chưa nghỉ phép Cty có nhất thiết phải thanh toán phép trong năm hay không (vì công ty mới thành lập được một năm nên doanh thu ít)?

Nếu thanh toán thì hạch toán và lương hay chi phí?
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#2
Vu Mai Nhi nói:
Cho mình hỏi một chút Nhân viên chưa nghỉ phép Cty có nhất thiết phải thanh toán phép trong năm hay không (vì công ty mới thành lập được một năm nên doanh thu ít)?

Nếu thanh toán thì hạch toán và lương hay chi phí?
Không ai thanh toán tiền nghỉ phép cả bạn ạ. Nếu nhân viên không nghỉ thì phải chịu thôi.
Chỉ thanh toán trong truờng hợp công ty đã cho nghỉ phép nhưng do công tác nên gọi đi làm. Và lúc này thanh toán như là ngày nghỉ 200% lương ngày.
 
T

Trần Minh Tú

Thành viên sơ cấp
4/10/05
2
0
0
43
Hà Nội
#3
Luật không qui định phải thanh toán cho CBCNV những ngày phép chưa nghỉ, việc thanh toán hay không do công ty qui định (theo nội qui công ty hoặc thoả ước lao động), tuy nhiên nếu không thanh toán thì số ngày phép được cộng dồn sang các năm tiếp theo hoặc công ty tự thu xếp lịch để cho nhân viên nghỉ hết số ngày phép còn lại
Công ty chị cứ cuối năm nếu không nghỉ hết phép thì được thanh toán lương như ngày làm việc bình thường.
Thân !
 
newaccounting

newaccounting

Thành viên thân thiết
29/6/09
274
2
0
Long An
#4
Luật không qui định phải thanh toán cho CBCNV những ngày phép chưa nghỉ, việc thanh toán hay không do công ty qui định (theo nội qui công ty hoặc thoả ước lao động), tuy nhiên nếu không thanh toán thì số ngày phép được cộng dồn sang các năm tiếp theo hoặc công ty tự thu xếp lịch để cho nhân viên nghỉ hết số ngày phép còn lại
Công ty chị cứ cuối năm nếu không nghỉ hết phép thì được thanh toán lương như ngày làm việc bình thường.
Thân !
Bạn vui lòng xem lại mục 3 - Điều 76 - Luật Lao Động:
3- Người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm, thì được trả lương những ngày chưa nghỉ
Luật áp dụng kể từ ngày 1/1/1995
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều