Dùng hàm hoặc công thức gì trong trường hợp này

• Thread starter binhna
  • Ngày gửi
B

binhna

Guest
12/8/04
13
0
1
Ha Noi
Trong công việc em gặp trường hợp sau:

Trong công ty em có một khách hàng là A( code 100 ) và một khách hàng là B( code 109), cả hai khách hàng này có cùng hai đơn vị vận chuyển là D và C cho cùng một mặt hàng( ví dụ là E).Cuối tháng em cần tính tổng số hàng do đơn vị D,C vận chuyển cho mỗi khách hàng là bao nhiêu nhưng em chưa làm được.

Vậy em nhờ các bác giúp em với a.
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Dùng hàm SUMPRODUCT :
=SUMPRODUCT((MaKH="A")*(MaVC="C")*(MaMH="E")*TongsoHang)
Bạn hãy xem lại hàm SUMPRODUCT và công thức mảng
MaKH : Mã KH là cột chứa Mã KH là A hay B
MaVC : Là cột chứa Mã của nhà vận chuyển là C hay D
MaMH : Là cột chứa các mã MH là E hay gì gì khác
TongSoHang : Là cột chứa số lượng hàng vận chuyển...

B

binhna

Guest
12/8/04
13
0
1
Ha Noi
Cảm ơn bác Dũng, em đã thử làm theo gợi ý của bác nhưng chưa được vì khách hàng A,B xuất hiên rất nhiều lần trong một tháng tại cột MaKH.Em chưa biết làm thế nào để Sum lại được và công thức trên em thử làm cũng chưa được ạ.Vậy em nhờ bác giúp thêm ạ.Cảm ơn bác

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Bạn đã đặt tên cho các cột chưa ? Tuỳ các tên bạn đặt cho các cột, mà hàm SUMPRODUCT phải sửa lại cho phù hợp, còn nếu bạn không đặt tên, bạn phải ghi địa chỉ vùng đó, thí dụ : $A$1:$A$100 chẳng hạn...Nên nhớ, các dãy, mảng phải cùng kích thước với nhau, và các địa chỉ là tham chiếu tuyệt đối.
Bạn à, hàm SUMPRODUCT là để tính tổng theo nhiều điều kiện khác nhau đấy, bạn không dùng hàm này hay công thức mảng thì...bó tay thôi. Vấn đề là bạn hãy chịu khó học nhiều về nó, vì nó rất quen thuộc và nhiều ứng dụng. Bạn hãy qua các Topic về hàm SUMPRODUCT và công thức mảng để tìm hiểu thêm

B

binhna

Guest
12/8/04
13
0
1
Ha Noi
Cảm ơn bác Dũng đã chỉ giáo, em đã thành công rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA