Hàng xuất dùng nội bộ lên tờ khai GTGT?

• Thread starter thuta
  • Ngày gửi
T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Công ty mình xuất hàng hóa để tiêu dùng nội bộ (xây nhà xưởng phục vụ SXKD). Mình đã xuất hóa đơn GTGT vào tháng 12/05, xuất theo giá vốn, dòng thuế GTGT gạch chéo.

Mình muốn hỏi là hóa đơn này vẫn kê khai như hàng hóa bán ra thông thường trên bảng kê 02 phải không.
Và không cần phải kê khai vào TK GTGT tháng?

Mình đang cần gấp vì ngày mai đến hạn nộp báo cáo rồi. Giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn xuất hàng hóa để tiêu dùng nội bộ phục vụ cho SX, KD chỉ dùng làm chứng từ hạch toán.

Nhưng vì để cơ quan thuế quản lý số hóa đơn sử dụng của DN thì bạn vẫn kê khai hóa đơn đó vào Bảng kê 02, ghi rõ tiêu dùng nội bộ, nhưng không ghi số liệu.

T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Cảm ơn Nguyen Tu Anh.

Cho mình hỏi thêm là khi xuất hàng hoá để tiêu dùng nội bộ (xây nhà xưởng phục vụ SXKD), định khoản như sau :
Nợ TK 2412
Có TK 512

Đồng thời ghi :
Nợ TK 632
Có TK 156

Vậy phần Doanh thu nội bộ trên sẽ được tổng hợp để vào chỉ tiêu :
1/ Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ ( Mã số 01) trên báo cáo kết quả kinh doanh có đúng không?
2/ Đồng thời được ghi vào chỉ tiêu :Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ (Mã số A1) trên TK tự quyết toán thuế TNDN?

Giúp mình với nhé.

N

ntchi

Guest
20/12/05
9
0
0
Sai gon
Nguyen Tu Anh ơi!
Trước đây mình dùng để hâch toán xuất kho sử dụng chứ không kê khai, nhưng CB quản lý yêu cầu lên bảng kê 02 tức là có thể hiện trong TK thuế GTGT.
Vừa rối CB thuế kiểm tra quyết toán Công ty mình, họ bảo kê khai BK02, lên TK thuế GTGT chỉ có dòng tiền hàng và khi tính thuế TNDN thì đưa cả vào doanh thu và chi phí theo đúng trị gía đó.
Các bạn thấy thế nào? Có vô lý không?

T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Hàng xuất dùng nội bộ lên tờ khai?

Mình đọc trong quyển "Hướng dẫn và giải đáp những vướng mắc trong thực hiện các luật thuế " do Bộ TC phát hành năm 2005, thủ tục kê khai hàng xuất dùng nội bộ như sau :
Những HĐ GTGT xuất hàng tiêu dùng nội bộ trên,hàng tháng doanh nghiệp phải kê khai vào bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, d.vụ bán ra (mẫu 02/ GTGT) nhưng không phải kê vào TK GTGT tháng (mẫu số 01/GTGT).

Còn về phần thuế TNDN, theo mình ghi Có 512, ghi Nợ 632 cùng một giá trị thì dẽ không ảnh hưởng đến lãi gộp của doanh nghiệp.

Nhưng vẫn phải tổng hợp số liệu trên lên báo cáo KQ HĐKD và TK tự quyết toán thuế TNDN đúng không?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ntchi nói:
Nguyen Tu Anh ơi!
Trước đây mình dùng để hâch toán xuất kho sử dụng chứ không kê khai, nhưng CB quản lý yêu cầu lên bảng kê 02 tức là có thể hiện trong TK thuế GTGT.
Vừa rối CB thuế kiểm tra quyết toán Công ty mình, họ bảo kê khai BK02, lên TK thuế GTGT chỉ có dòng tiền hàng và khi tính thuế TNDN thì đưa cả vào doanh thu và chi phí theo đúng trị gía đó.
Các bạn thấy thế nào? Có vô lý không?
Khi bạn xuất tiêu dùng nội bộ thì cũng có 2 trường hợp đấy nhé.
Theo trường hợp đang đề cập ở đây. Thì việc xuất tiêu dùng nội bộ vẫn ghi hóa đơn mà không có thuế suất.

Do đó khi lên tờ khai thì vẫn lên bảng kê bán ra bình thường. Mà lên bảng kê bán ra thì dĩ nhiên là lên chỉ tiêu [24] của tờ khai rồi. Chỉ có điều k có thuế thì phần thuế đâu có để mà lên chứ.

Về Thuế TNDN thì bạn vẫn đưa vào doanh thu và chi phí phần này bình thường đâu có gì vô lý bạn ạ. Vì cuối kỳ TK 512 sẽ kết chuyển về 911, và chi phí giá vốn tương ứng cũng đưa về 911, do đó nó sẽ đưa lên doanh thu và chi phí bình thường

thuta nói:
Cảm ơn Nguyen Tu Anh.

Cho mình hỏi thêm là khi xuất hàng hoá để tiêu dùng nội bộ (xây nhà xưởng phục vụ SXKD), định khoản như sau :
Nợ TK 2412
Có TK 512

Đồng thời ghi :
Nợ TK 632
Có TK 156

Vậy phần Doanh thu nội bộ trên sẽ được tổng hợp để vào chỉ tiêu :
1/ Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ ( Mã số 01) trên báo cáo kết quả kinh doanh có đúng không?
2/ Đồng thời được ghi vào chỉ tiêu :Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ (Mã số A1) trên TK tự quyết toán thuế TNDN?

Giúp mình với nhé.
Tk 512 cuối kỳ sẽ kết chuyển hết vào TK 911.
1. hoàn toàn chính xác
2.Cũng chính xác

Sửa lần cuối:
T

thuta

Guest
31/10/05
27
0
0
Hà Nội
Cảm ơn AC3K

N

ntchi

Guest
20/12/05
9
0
0
Sai gon
Gửi AC3K,
Mình hiểu về mặt hạch tóan kế toán thì ko có gì, nhưng nếu tổng hợp báo cáo tiêu thụ trong kỳ thì trong báo cáo KQKD đâu có phân biệt là hàng bán và hàng tiêu dùng nội bộ?Như vậy có phải là số liệu báo cáo của mình vô tình cao lên vì có khoản xuất dùng nội bộ hay ko?Bởi vì thực chất hàng mình tiêu thụ là số liệu tổng cộng Cty và Chi nhánh xuất bán.
Lâu nay, thể hiện trên KQKD của mình chỉ là số liệu thực tiêu thụ của toàn Công ty. Nhờ bạn chỉ giúp xem mình bị sai ở chỗ nào cần phải điều chỉnh?

Hóa đơn xuất dùng nội bộ ko có thuế, hàng tháng phải phân bổ thuế GTGT đầu vào như thế nào? Cuối năm điếu chỉnh 1 lần có sai ko?
Cty mình xuất bán cả những hàng ko chịu thuế, hàng nhập về và bán theo lô. Các năm trước,mình phân bổ thuế GTGT đầu vào phát sinh của phần chi phí ko tách ra được thôi, và theo đúng cách phân bổ : Thuế GTGT đầu vào phát sinh (của HHDV ko hạch tóan riêng )/Tổng DS bán*DS hàng KCT.

Cảm ơn bạn nhiều.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ntchi nói:
Gửi AC3K,
Mình hiểu về mặt hạch tóan kế toán thì ko có gì, nhưng nếu tổng hợp báo cáo tiêu thụ trong kỳ thì trong báo cáo KQKD đâu có phân biệt là hàng bán và hàng tiêu dùng nội bộ?Như vậy có phải là số liệu báo cáo của mình vô tình cao lên vì có khoản xuất dùng nội bộ hay ko?Bởi vì thực chất hàng mình tiêu thụ là số liệu tổng cộng Cty và Chi nhánh xuất bán.
Lâu nay, thể hiện trên KQKD của mình chỉ là số liệu thực tiêu thụ của toàn Công ty. Nhờ bạn chỉ giúp xem mình bị sai ở chỗ nào cần phải điều chỉnh?

Hóa đơn xuất dùng nội bộ ko có thuế, hàng tháng phải phân bổ thuế GTGT đầu vào như thế nào? Cuối năm điếu chỉnh 1 lần có sai ko?
Cty mình xuất bán cả những hàng ko chịu thuế, hàng nhập về và bán theo lô. Các năm trước,mình phân bổ thuế GTGT đầu vào phát sinh của phần chi phí ko tách ra được thôi, và theo đúng cách phân bổ : Thuế GTGT đầu vào phát sinh (của HHDV ko hạch tóan riêng )/Tổng DS bán*DS hàng KCT.

Cảm ơn bạn nhiều.
Hi ban,
Trên diễn đàn thì bạn không phải gửi ai đâu, vì bạn gửi mình thì mọi người họ biết nhưng họ không trả lời cho bạn đâu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình sẽ nói một vài quan điểm của mình, nó chẳng y hệt như sách vở, nhưng thấy hợp lý. Các bạn xem thế nào nhé!

- Hàng xuất dùng nội bộ tại DN với mục đích phục vụ cho hoạt động sản SX KD thì có thể không cần ghi hóa đơn, chỉ cần ghi phiếu xuất kho cũng được. Tùy mục đích sử dụng mà đưa vào từng loại chi phí: 641, 642, 621, 627...

- Bản chất của hàng xuất dùng nội bộ với mục đích phục vụ cho hoạt động sản SX KD, nếu viết hóa đơn ra thì cũng không thể coi đó là một khoản doanh thu được, mà nó phải là một khoản chi phí. Chi phí để phục vụ cho hoạt động SX KD.

Chính vì vậy mà:

- Có kê khai nhưng không lên số liệu trên bảng kê mẫu số 02/GTGT "Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ bán ra".

- Không hạch toán vào loại TK doanh thu và giá vốn, hạch toán vào loại TK chi phí.

Các bạn đừng nghĩ rằng: Nếu Doanh thu = Giá vốn, khi trừ đi cho nhau sẽ là hết, một con số "0" tròn trĩnh. Nếu các bạn ghi nhận sai thì vô hình chung đã đẩy lên một khoản doanh thu và giá vốn không có thực.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA