Hợp đồng cho mượn xe ôtô

• Thread starter hienpham
  • Ngày gửi
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Ðề: Hợp đồng cho mượn xe ôtô

Đâu đc vẫn phải đăng ký định mức (theo TT130/TT-BTC) chứ, ví dụ xe tải thùng 10T chạy 100km thì tiêu tốn 56lít Diesel, bao nhiêu km thì thay lốp+nhớt máy ấy, cái đó DN tự lập căn cứ trên TT06/TT-BXD và các VB hướng dẫn về định mức của từng tỉnh có riêng để lập mới đc chứ ko ko đưa đống CP Nhiên liệu vào thì làm sao hợp lý. Ví dụ trong trường hợp xe tải phục vụ v/c vật tư: Sau khi đăng ký định mức, hàng kỳ khi lấy nhiên liệu còn phải căn cứ vào lượng hàng V/C trong khoảng cách bao xa để xác định lượng nhiên liệu đc chấp nhận là bao nhiêu: (v/c 1.000 tấn hàng bằng xe tải thùng 10Tấn trong cự li 100km; Lượng Diesel dc chấp nhận là: 100 chuyến x 2 x 56 =11.200lit Diesel; Trong đó 100chuyến = 1.000tấn/10tấn; 2= cự li hai chiều của 100km, 56=56lit Diesel theo DN đăng ký với loại xe 10 tấn). Ví dụ mình đưa ra chỉ để tham khảo, mong mọi người chỉ giáo thêm nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanang8xhd

Guest
16/4/12
1
0
0
Hải Dương

tớ là con gái bạn ah không phải anh đâu chắc là tài khoản của tớ con trai quá không có gì đâu
Chị cũng cho em xin mẫu Hợp đồng mượn xe ô tô với ạ. em cảm ơn.

C

cauv0ngsaumua

Sơ cấp
29/4/12
4
0
0
33
thai nguyen

em cũng đang cần mẫu hợp đồng mượn xe gấp chị gửi cho em với được không ak. em muốn hỏi thêm là khi làm hợp đồng mượn xe có phải công chứng không vậy? mail em là bichhieppltn@gmail.com
Thanks chị nhé!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

em cũng đang cần mẫu hợp đồng mượn xe gấp chị gửi cho em với được không ak. em muốn hỏi thêm là khi làm hợp đồng mượn xe có phải công chứng không vậy? mail em là bichhieppltn@gmail.com
Thanks chị nhé!

Hợp đồng mượn tài sản (xe) công chứng được thì tốt, không thì cũng chẳng sao cả, tại DN tôi thì không phải công chứng (DN đã quyết toán xong vụ xăng dầu thông qua hợp đồng mượn xe này).

Đính kèm

• Hop dong muon xe.doc
    39 KB · Lượt xem: 2,137
G

gauhuy310246

Guest
28/9/12
1
0
0
Thái Nguyên

Chào đại gia đình! Em là thành viên mới, mong các giúp đỡ ạ
Nhân tiện có bác nào có Mẫu hợp đồng cho mượn xe không ạ gửi cho em với, em đang cần lắm ạ
Cám ơn các bác nhiều nhiều

M

minhthao112000

Guest

ban tham khao mau nay nhe

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------

HỢP ĐỒNG MƯỢN XE
Số:01/HĐMX/2010

- Căn cứ Bộ luật dân sự năm 2005 và các văn bản hướng dẫn thi hành.
- Căn cứ vào nhu cầu, đề nghị của bên B, khả năng và thoả thuận của các bên
Hôm nay, ngày 04 tháng 10 năm 2010 chúng tôi gồm:
1. Đại điện bên cho mượn xe (gọi tắt là bên A):
Người cho mượn : Ông Chức vụ: Chủ xe
Chứng minh nhân dân số:
Ngày cấp : Nơi cấp:
Địa chỉ :
Số điện thoại:
2. Đại điện bên mượn xe (gọi tắt là bên B):
Tên đơn vị :
Địa chỉ : .
Người đại điện : Ông Chức vụ:
MST:
Sau khi trao đổi, bàn bạc, hai bên thống nhất ký kết hợp đồng thuê xe với các điều khoàn như sau:
ĐIỀU 1: NỘI DUNG HỢP ĐỒNG
- Bên A đồng ý cho bên B mượn 01 chiếc xe ô tô.
Đặc điểm ô tô: Xe mang nhãn hiệu , màu
Biểm kiểm soát:
Số khung: Số máy:
- Thời gian mượn từ ngày đến .
- Mục đích mượn: Phục vụ .

ĐIỀU 2: QUYỀN VÀ NGHĨA VỤ CỦA CÁC BÊN
1, Quyền và nghĩa vụ của bên A:
- Giao xe cho bên B đúng ngày thoả thuận có giá trị.
- Được hưởng phí dịch vụ được quy định trong hợp đồng này.
2, Quyền và nghĩa vụ của bên B:
- Sử dụng đúng mục đích.
- Được sửa chữa nếu hư hỏng trong quá trình sử dụng và phải chịu mọi chi phí sửa chữa
- Có trách nhiệm đối với tác hại gây ra do bên thứ 3 sử dụng.
- Chịu mọi chi phí phát sinh trong quá trình sử dụng: xăng xe, sửa chữa,…
ĐIỀU 3: ĐIỀU KHOẢN CHUNG:
- Hai bên cam kết thực hiện đầy đủ các điều khoản trong hợp đồng này. Trong quá trình thực hiện hợp đồng nếu phát sinh các vấn đề khác thì hai bên cùng nhau thống nhất với nhau bằng văn bản.
- Hai bên có quyền chấm dứt hợp đồng khi nhận thấy không còn cần thiết, trước khi chấm dứt hợp đồng phải báo trước cho bên kia bằng văn bản.
- Hợp đồng này được lập thành 04(bốn) bản có giá trị pháp lý như nhau. Hợp đồng có hiệu lực pháp lý kể từ ngày ký.

BÊN CHO MƯỢN XE

BÊN MƯỢN XE

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM

Bên mình cũng giống như trường hợp mọi người trên đây xếp ko muốn sang tên vì phải nộp lệ phí trước bạ, cũng đang định làm hợp đồng mượn xe và các chi phí cũng sẽ làm theo HĐ của Bác VTM để đưa vào chi phí công ty. Nhưng vừa rồi có đọc cuộc đối thoại giữa cục thuế tp.hcm và doanh nghiệp trên mạng thì có trường hợp này. Vậy thử hỏi mình cứ làm như Bác VTM có ổn không?
Công ty làm hợp đồng vay vốn cá nhân (giám đốc) với lãi suất 0% (vì giám đốc chi mượn nhà làm VP công ty) thì hợp đồng có hợp lý không?
Công ty làm hợp đồng vay vốn cá nhân (giám đốc) với lãi suất 0% (vì giám đốc chi mượn nhà làm VP công ty) tại sao lại không nhận lãi, kinh tế thị trường không ai cho không cài gì; hợp đồng đó không hợp lý. Mặt khác công ty là Công ty TNHH hay Cty tư nhân viêc góp vốn của giám đốc thì không có hợp đồng vay vốn.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC

Bên mình cũng giống như trường hợp mọi người trên đây xếp ko muốn sang tên vì phải nộp lệ phí trước bạ, cũng đang định làm hợp đồng mượn xe và các chi phí cũng sẽ làm theo HĐ của Bác VTM để đưa vào chi phí công ty. Nhưng vừa rồi có đọc cuộc đối thoại giữa cục thuế tp.hcm và doanh nghiệp trên mạng thì có trường hợp này. Vậy thử hỏi mình cứ làm như Bác VTM có ổn không?
Công ty làm hợp đồng vay vốn cá nhân (giám đốc) với lãi suất 0% (vì giám đốc chi mượn nhà làm VP công ty) thì hợp đồng có hợp lý không?
Công ty làm hợp đồng vay vốn cá nhân (giám đốc) với lãi suất 0% (vì giám đốc chi mượn nhà làm VP công ty) tại sao lại không nhận lãi, kinh tế thị trường không ai cho không cài gì; hợp đồng đó không hợp lý. Mặt khác công ty là Công ty TNHH hay Cty tư nhân viêc góp vốn của giám đốc thì không có hợp đồng vay vốn.

Cần phải nói rõ ràng rằng, Hợp đồng cho mượn xe được lập dựa trên Bộ Luật Dân sự là sự thỏa thuận giữa các bên tham gia, trong đó quy định trách nhiệm nghĩa vụ của các bên có liên quan. Cơ quan thuế chỉ xác định là Chi phi đó có được khấu trừ, doanh thu đó có ghi nhận hay không thôi. Nếu có chi phí thì có đầy đủ hóa dơn, chứng từ hợp pháp hay không???.

Còn nền Kinh tế Việt nam chưa phải là kinh tế thị trường nhé. Hiện mới chỉ có khoảng 10/193 nước công nhận kinh tế việt nam là kinh tế thị trường. Cho nên nói kinh tế Việt nam là nên kinh tế thị trường hình như hơi bị ......

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM

Vậy là okie Bác hả. Thế em cứ dùng Hợp đồng của Bác VTM là ổn phải ko, Hay em có cần nói rõ các khoản chi phí xăng, xe, sửa chữa Bên được mượn phải chịu không Bác? Vì thấy cái hợp đồngg của Bác VTM phần trách nhiệm bên B nói chung chung ko chi tiết các Bác ạ.

V

vinhan28

Guest
13/12/12
1
0
0
long an

chao cac anh Chi! em la thanh vien moi em co mot van de dang dau dau nho cac anh chi giup nhe!
cong ty em muon lam hop dong muon xe de lay chi phi xang dau cho cong ty nhung ko biet lam the nao anh chi nao co mau gui cho em nhe! do.thithanhthuy@yahoo.com
trong hop dong co can phai photto giay xe hay giay to gi lien quan hong ?

huyentrinhtc

huyentrinhtc

Trung cấp
23/4/13
94
1
8
Thái Nguyên

Mình làm xong hợp đồng mượn xe của cá nhân rồi không biết có phải đi công chứng, và làm biên bản họp hội đồng thành viên không nhỉ? công ty mình là công ty TNHH 2 thành viên mà!ai biết trả lời giúp mình với?

N

ngohongvt

Guest
21/3/12
3
0
0
38
Vũng Tàu

Cho mình hỏi giám đốc cty mình có chiếc xe ô tô, muốn đưa chi phí xăng dầu vào cty thì mình làm hđ mượn xe phải ko?
Có cần thông báo với cơ quan thuế không? làm theo mẫu nào?
Bạn có thể cho mình xin mẫu hợp đồng mượn xe ô tô và mẫu nộp cơ quan thuế không?

M

mylove8684

Sơ cấp
3/8/09
19
0
1
Hà Nội

Công ty mình lại là TNHH 1 Thành Viên mượn xe giám đốc để vận chuyển hàng hóa (KD vật liệu XD, bốc dọn phế thải xây dựng). Không biết là mình có phải làm đăng ký định mức tiêu hao xăng dầu cho bên Thuế không nhỉ? Nếu phải làm thì bác nào có mẫu cho e xin với ạ! mail: tuyenkt.lgbg@gmail.com

H

hongnhungk48

Guest
10/9/13
2
0
0
Co Nhue- Tu Liem- Ha Noi

Chào cả nhà
Mình cũng đang muốn tìm hiểu về hợp đồng mượn xe cho công ty. Mình nghe mọi người nói bây giờ không được phép mượn xe nữa không biết có đúng không.
Bạn nào có văn bản pháp luật quy định về hợp đồng mượn xe cho mình xin với.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chào cả nhà
Mình cũng đang muốn tìm hiểu về hợp đồng mượn xe cho công ty. Mình nghe mọi người nói bây giờ không được phép mượn xe nữa không biết có đúng không.
Bạn nào có văn bản pháp luật quy định về hợp đồng mượn xe cho mình xin với.

Không có chuyện đó đâu bạn ơi !

Q

quangpham71

Guest
10/5/11
1
0
0
Tiền Giang

Các bạn giải đáp dùm mình là: Chủ xe và GĐ cty là một, thì ký hợp đồng cho mượn xe như thế nào hay là GĐ phải ủy quyền cho 1 TV khác trong cty mới ký đc ?

N

nguyenthuydao

Trung cấp
27/8/13
58
1
0
tp.sơnla

Theo mình thì không cần, chỉ cần bên mình ký đóng dấu, còn bên kia là ký ghi rõ họ tên là được

H

hongnhungk48

Guest
10/9/13
2
0
0
Co Nhue- Tu Liem- Ha Noi

Bạn có biết văn bản nào quy định về việc mượn xe không bạn?cho mình bit với

B

blackwhite169

Guest
22/12/13
1
0
0
Nam Định

Các bạn cho tôi hỏi. Nếu như bên cho thuê là chính giám đốc thì ký tên và đóng dấu như thế nào! Chẳng lẽ 2 bên ký tên giống nhau?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Công ty mình lại là TNHH 1 Thành Viên mượn xe giám đốc để vận chuyển hàng hóa (KD vật liệu XD, bốc dọn phế thải xây dựng). Không biết là mình có phải làm đăng ký định mức tiêu hao xăng dầu cho bên Thuế không nhỉ? Nếu phải làm thì bác nào có mẫu cho e xin với ạ! mail: tuyenkt.lgbg@gmail.com
Đăng ký địch mức xăng dầu vào đây sẽ có
http://www.webketoan.vn/forum/attachment.php?attachmentid=14032&d=1387329682

• Like
Reactions: mylove8684

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA