VAT đầu vào có được khấu trừ không?

• Thread starter hong hot
  • Ngày gửi
H

hong hot

Cao cấp
Chào các pác, em lại dính một quả VAT đầu vào của hàng mua về để tặng cho khách hàng nhân hội nghị khách hàng (bọn em nộp VAT theo PP khấu trừ đoàng hoàng nhá), mấy ông thuế quan nằng nặc đòi tính cả thuế vào chi phí, không cho khấu trừ mà không đưa được văn bản cho em tâm phục khẩu phục. Họ nói đấy không phải là chi phí của bọn em, bọn em coi như là người tiêu dùng cuối cùng trong khi tính chi phí hợp lý hợp lệ vẫn chấp nhận khoản chi đó. Hôm này đi tập huấn thuế các pác raise câu hỏi này giúp em nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Bạn phải hỏi cho được các bác hải quan văn bản nào bảo làm thế, còn bạn thì đưa ra văn bản để họ đuối lý (hình như NĐ 164 thì phải)

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
hong hot nói:
Chào các pác, em lại dính một quả VAT đầu vào của hàng mua về để tặng cho khách hàng nhân hội nghị khách hàng (bọn em nộp VAT theo PP khấu trừ đoàng hoàng nhá), mấy ông thuế quan nằng nặc đòi tính cả thuế vào chi phí, không cho khấu trừ mà không đưa được văn bản cho em tâm phục khẩu phục. Họ nói đấy không phải là chi phí của bọn em, bọn em coi như là người tiêu dùng cuối cùng trong khi tính chi phí hợp lý hợp lệ vẫn chấp nhận khoản chi đó. Hôm này đi tập huấn thuế các pác raise câu hỏi này giúp em nhé.

Vậy thì mình đưa ra hai quan điểm sau:
- Thứ nhất: xem chi phí hàng mua về để tặng cho khách hàng nhân hội nghị khách hàng này là chi phí quản lý, nếu như có các chứng từ làm băng chứng. (Nhưng mà việc này coi bộ khó à.).
Định khoản:
Nợ 642
Nợ 133
Có 111/112.
-Thứ hai: ta xem như hàng này tạo ra doanh thu, nên sẽ có thuế đầu ra.
Định khoản:
Nợ 155
Nợ 133
Có 111/112
Nợ 635
Có 155
Nợ 642
Có 512
Có 3331
Thử nghĩ xem, làm sao mà có định khoản nào là Nợ642/ Có 512 được. Mà nếu không dùng Tk642, thì biết dùng tài khoản nào đây. Do đó, quan điểm thứ hai này cũng không xong.
Cuối cùng, quan điểm của các bác thuế là đúng rồi.

H

hong hot

Cao cấp
snoopy2004 nói:
Vậy thì mình đưa ra hai quan điểm sau:
- Thứ nhất: xem chi phí hàng mua về để tặng cho khách hàng nhân hội nghị khách hàng này là chi phí quản lý, nếu như có các chứng từ làm băng chứng. (Nhưng mà việc này coi bộ khó à.).
Định khoản:
Nợ 642
Nợ 133
Có 111/112.
Đúng là như thế rồi, tại sao lại không có chứng từ làm bằng chứng hả bác, không có thì em lấy đâu ra VAT để đòi khấu trừ.

snoopy2004 nói:
-Thứ hai: ta xem như hàng này tạo ra doanh thu, nên sẽ có thuế đầu ra.
Định khoản:
Nợ 155
Nợ 133
Có 111/112
Nợ 635
Có 155
Nợ 642
Có 512
Có 3331
Thử nghĩ xem, làm sao mà có định khoản nào là Nợ642/ Có 512 được. Mà nếu không dùng Tk642, thì biết dùng tài khoản nào đây. Do đó, quan điểm thứ hai này cũng không xong.
Cuối cùng, quan điểm của các bác thuế là đúng rồi.

Định khoản thế nào thì em nghĩ thuế họ chẳng quan tâm, thậm chí em cũng chẳng quan tâm. Nhưng rõ ràng đây không thể là doanh thu để hạch toán vào doanh thu như bác nghĩ, em chẳng sản xuất ra để mà tiêu thụ nội bộ hoặc làm hàng mẫu, hơn nữa chính các bác thuế đồng ý cho vào chi giao dịch, tiếp khách rồi (cái loại mà đang khống chế 10% ấy) thì chẳng có lí do gì mà đưa vào doanh thu cả.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Bạn xem lại công văn này nhé
Tổng cục thuế nhận được phản ánh của một số đơn vị đề nghị hướng dẫn về thuế GTGT đầu vào đối với hàng dùng để quảng cáo, khuyến mại. Về vấn đề này Tổng cục thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ Điều 9 Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng; Thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 hướng dẫn thi hành Nghị định 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 nêu trên; thì:

Hàng hoá (kể cả hàng hoá mua ngoài và hàng hoá do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng thì được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

Công văn này thay thế hướng dẫn tại điểm 1 công văn số 1486TCT/ĐTNN ngày 19/5/2005 của Tổng cục thuế. Tổng cục Thuế thông báo để Cục thuế các tỉnh, thành phố biết và triển khai thực hiện./.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cái vấn đề nó nằm ở chỗ có chứng minh được hàng hoá đó có phục vụ cho sản xuất kinh doanh sản phẩm hay không hay nó chỉ đơn thuần là khoản quà tặng ? Các cán bộ thuế vẫn xem xét vào cái câu đó đấy mà.
Nếu chỉ là quà tặng mà chẳng phục vụ hay liên quan gì đến việc tiêu thụ sản phẩm (nếu muốn được xem là phục vụ cho kinh doanh thì phải nằm trong chính sách do công ty đề ra hoặc là thông báo đến cho khách hàng...) thì chỉ được xem là chi phí mà không được khấu trừ thuế đầu vào.

H

hong hot

Cao cấp
tranvanhung nói:
thì chỉ được xem là chi phí mà không được khấu trừ thuế đầu vào.

Ai lại thế hả bác, đã không được khấu trừ thì làm sao cho là chi phí tính thuế được. Ở đây, các bác thuế kia xử lý không nhất quán, một đằng các bác ấy vẫn chấp nhận cho vào chi phí nhưng một đằng lại không chấp nhận cho khấu trừ vì cho rằng đấy không phải là chi phí.

Như vậy vấn đề đã rõ ràng rồi, cảm ơn các bác.

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
hong hot nói:
Ai lại thế hả bác, đã không được khấu trừ thì làm sao cho là chi phí tính thuế được. Ở đây, các bác thuế kia xử lý không nhất quán, một đằng các bác ấy vẫn chấp nhận cho vào chi phí nhưng một đằng lại không chấp nhận cho khấu trừ vì cho rằng đấy không phải là chi phí.

Như vậy vấn đề đã rõ ràng rồi, cảm ơn các bác.

Vậy rốt cuộc là thế nào, giải quyết sao đây. Chịu thua các bác thuế à. Chấp nhận đưa vào chi phí, nhưng không khấu trừ thuế đầu vào?

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
Theo em được biết và hiểu thì trường hợp của bác được coi như là một hình thức khuyến mại cho khách hàng. Như vậy chi phí này được liệt vào các chi phí như hội nghị, khánh tiết... Khoản chi phí này bị khống chế mà bác. Tổng chi phí loại này chỉ được duyệt 10% tổng các chỉ tiêu từ 1 đến 10 (trừ giá vốn đối với các doanh nghiệp thương mại). Do vậy thuế VAT đầu vào cũng chỉ được khấu trừ theo tỷ lệ tương ứng thôi. Vì em ko ở van phòng nên không nêu tên thông tư hướng dẫn cho bác được. Mai em se post lên cho bác tìm hiểu nhá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA