Tiền phụ cấp theo lương????

• Thread starter Le Anh Thu
  • Ngày gửi
L

Le Anh Thu

Guest
2/8/05
36
0
0
Ha Noi
Em có một câu hỏi mong các anh chị chỉ giáo cho em với.
Ngoài khoản lương chính thức và khoản đóng BHXH ra cty em còn có các khoản phụ cấp cho nhân viên( ăn trưa, xăng xe, thẻ điện thoại, tiền gửi xe...)Vậy có quy định nào về các khoản phụ cấp này không?? nó có phải tính theo bao nhiêu phần trăm lương hay không? và khỏan phụ cấp này có cần phải theo tính chất của công việc hay không??
VD: 1 nhân viên lương cơ bản là 800 ngàn đồng.
Tiền phụ cấp ăn trưa là 100 ngàn
Tiền thẻ điện thoại là 100 ngàn
Tiền gởi xe là 50 ngàn
Tổng lương họ nhận đc 1.050.000đ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Có đấy.
Việc chi các khoản phụ cấp này là bao nhiêu thì phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị. Theo TT 128 (nếu mình nhớ không nhầm), tiền ăn trưa phải <= tiền lương tối thiểu (hiện nay là 350.000). Bên mình là Công ty TNHH. Theo thoả thuận với NLĐ, lương thực nhận của họ vượt quá nhiều với con số đăng kí với BH, nên mình đang định xin sếp làm thêm cái lương năngsuất cho nó hợp lệ, chứ bôi ra hàng loạt mấy cái phụ cấp thì mệt lắm. Vấn đề là vẽ ra cái hệ số năng suất như thế nào. Nhờ mọi người tư vấn với.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Le Anh Thu nói:
Em có một câu hỏi mong các anh chị chỉ giáo cho em với.
Ngoài khoản lương chính thức và khoản đóng BHXH ra cty em còn có các khoản phụ cấp cho nhân viên( ăn trưa, xăng xe, thẻ điện thoại, tiền gửi xe...)Vậy có quy định nào về các khoản phụ cấp này không?? nó có phải tính theo bao nhiêu phần trăm lương hay không? và khỏan phụ cấp này có cần phải theo tính chất của công việc hay không??
VD: 1 nhân viên lương cơ bản là 800 ngàn đồng.
Tiền phụ cấp ăn trưa là 100 ngàn
Tiền thẻ điện thoại là 100 ngàn
Tiền gởi xe là 50 ngàn
Tổng lương họ nhận đc 1.050.000đ.
Đối với các phụ cấp bạn nêu Nhà nước qui định cho doanh nghiệp dược tự chủ. Nghĩa là do đơn vị ban hành bằng văn bản. Không khống chế mức, nếu lớn thì phải nộp thuế TNCN vậy thôi.
Riêng đối với chi phí gửi xe bạn có thể vận dụng TT 118 về công tác phí . Thông tư này có qui định mức tối đa là 150 nghìn.

L

Le Anh Thu

Guest
2/8/05
36
0
0
Ha Noi
PHIHUNGVN nói:
Riêng đối với chi phí gửi xe bạn có thể vận dụng TT 118 về công tác phí . Thông tư này có qui định mức tối đa là 150 nghìn.
Khoản tiền gửi xe cty em làm 1 bản hợp đồng đối với người nhận gửi xe được không?? Vì người trông xe chỉ là hộ gia đình thì làm hợp đồng với họ có được chấp nhận không ạ?? vì khoản đó cty em nhiều hơn là 150 ngàn anh ạ!!

Sửa lần cuối:
K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
Le Anh Thu nói:
Khoản tiền gửi xe cty em làm 1 bản hợp đồng đối với người nhận gửi xe được không?? Vì người trông xe chỉ là hộ gia đình thì làm hợp đồng với họ có được chấp nhận không ạ?? vì khoản đó cty em nhiều hơn là 150 ngàn anh ạ!!
ok, khi trả thì làm bảng thanh toán tiền gửi xe, chi tiết ra 1 chút và bảo họ ký vào.:biggrin:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Le Anh Thu nói:

Bạn ơi vận dụng ở đây là bạn có thể ra qui chế nó như một khoản công tác phí khoán bạn ạ. Còn về mức tối đa thì căn cứ nhu cầu thực tế của đơn vị để ban hành thôi.

P

phuongthanh_8384

Guest
Cty mình có quy định, mỗi suất ăn trưa của công nhân là 5.000đ, khoản này không tính vào lương chính, vậy thì nó được hạch toán vào TK334, TK622 hay là TK141?Vì mỗi lần đưa tiền ăn cho tổ trưởng , bọn mình phải đưa 1 tuần/lần, và ghi phiếu chi là" tạm ứng tiền ăn trưa CN", mình làm vậy có đúng không và mình có thể dùng" giấy đề nghị tạm ứng" làm chứng từ gốc được không?
Bạn nào biết giúp mình với nhé!Cảm ơn nhiều.

P

phuongthanh_8384

Guest
Còn nữa, tiền tạm ứng đó thường thì có cả chi tiêu một số thứ khác nữa, như vậy mình nên làm thế nào?

L

Le Anh Thu

Guest
2/8/05
36
0
0
Ha Noi
phuongthanh_8384 nói:
Cty mình có quy định, mỗi suất ăn trưa của công nhân là 5.000đ, khoản này không tính vào lương chính, vậy thì nó được hạch toán vào TK334, TK622 hay là TK141?Vì mỗi lần đưa tiền ăn cho tổ trưởng , bọn mình phải đưa 1 tuần/lần, và ghi phiếu chi là" tạm ứng tiền ăn trưa CN", mình làm vậy có đúng không và mình có thể dùng" giấy đề nghị tạm ứng" làm chứng từ gốc được không?
Bạn có thể định khoản như thế này:
Từng tuần trích tạm ứng tiền ăn ca ghi
N141:5000đ x 7ngày
C111:35000
Cuối tháng trừ vào lương:
N 334:tổng số tiền lương phải trả
C 141: số tiền tạm ứng ăn ca
C 111: số tiền còn lại phải trả lương cho công nhân viên
Sau đó kết chuyển
N 641,642,622...
C 334

L

Le Anh Thu

Guest
2/8/05
36
0
0
Ha Noi
phuongthanh_8384 nói:
Còn nữa, tiền tạm ứng đó thường thì có cả chi tiêu một số thứ khác nữa, như vậy mình nên làm thế nào?
Nếu khoản tạm ứng còn chi nhiều thứ khác nữa thì sau khi khoản nào hoàn tạm ứng hay có phiếu thanh toán tạm ứng thì bạn trừ theo từng món :
N 141
C 111,112...
Thanh toán ghi:
N 133: Thuế GTGT đc khấu trừ(1331.1332)
N 142:Chi phí trả trước
N 151,152,153,156:mua hàng hóa, nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ ...
N 161
N 211
....
C141: Khoản tạm ứng
Nếu trường hợp không chi hết nhập quỹ hoặc trừ vào lương như khoản ăn trưa đó thì ghi
N 111
N334
C 141
Còn thiếu thì chi thêm

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
phuongthanh_8384 nói:
Tiền ăn trưa là một khoản chi phí chứ không phải phụ cấp theo lương nên bạn hạch toán vào chi phí.
Có một cách có thể thay tạm ứng liên tục như vậy :là bạn hãy làm bảng ký nhận tiền ăn trưa theo tuần, nó nhanh gọn đỡ phải theo dõi tạm ứng nhiều.
Nếu bạn sử lý theo biện pháp tạm ứng thì bạn lại mất công làm thanh toán tạm ứng mà chứng từ thanh toán tạm ứng thì lại vẫn là bản ký nhận tiền ăn trưa của công nhân.

P

phuongthanh_8384

Guest
Vậy bảng ký nhận đó có được coi như là chứng từ gốc không? Vì mình đọc một số tài liệu nói rằng những bảng như bảng thanh toán lương, giấy đề nghị tạm ứng... đều là chứng từ gốc. Và nếu đó ko phải là chứng từ gốc thì khi mình hạch toán với bên thuế, họ yêu cầu chứng từ gốc thì làm thế nào?

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Theo mình được biết thì đó chính là chứng từ gốc, chẳng có gì phải băn khoăn cả. Bạn chỉ cần có bảng kí nhận tiền ăn ca là có thể thanh toán vô tư.
Không ai ý kiến gì đâu.

CHÚC MỪNG NĂM MỚI!

P

phuongthanh_8384

Guest
okie ! Cảm ơn các bạn rất nhiều, mình đã biết cách làm rồi.
Chúc các bạn một năm mới vui vẻ và hạnh phúc

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
PHIHUNGVN nói:
Đối với các phụ cấp bạn nêu Nhà nước qui định cho doanh nghiệp dược tự chủ. Nghĩa là do đơn vị ban hành bằng văn bản. Không khống chế mức, nếu lớn thì phải nộp thuế TNCN vậy thôi.
Phi Hung ơi! TT 118 về công tác phí ở sách nào vậy? anh có thể chỉ giúp được không?
Cảm ơn nhiều

:two:
Học thầy không tày học bạn
:dzo: :two:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thanh8205 nói:
Phi Hung ơi! TT 118 về công tác phí ở sách nào vậy? anh có thể chỉ giúp được không?
Cảm ơn nhiều
Bạn hãy tìm trong trang của Bộ Tài chính ở đó có/

M

muadong2000

Guest
2/12/05
1
0
0
43
hanoi
Bí ơi cứu Bầu với!

Mình ra trường mấy năm rùi nhưng vừa mới được làm đúng nghề có 2 tháng, hôm rồi mình được giao làm hợp đồng để đồng bảo hiểm cho nhân viên trong công ty, nhưng khi về thì bị giám đốc kêu la sao khai báo thế nào mà phải đóng bảo hiểm cao thế! bác nào kinh qua rùi chỉ giúp em với già rùi nhưng tay nghề chuối qua mong các bác chi giáo giùm
cảm ơn nhiều!!!!!!!!!!!!:wall: :wall:

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Tuấn Giang nói:
Theo mình được biết thì đó chính là chứng từ gốc, chẳng có gì phải băn khoăn cả. Bạn chỉ cần có bảng kí nhận tiền ăn ca là có thể thanh toán vô tư.
Không ai ý kiến gì đâu.

CHÚC MỪNG NĂM MỚI!
Nói thêm rằng bảng kê đó có đầy đủ chữ ký người lập, người duyệt và người nhận tiền

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
theo bác mua dong 2000
thì ý kiến bạn đưa ra chẳng rõ ràng gì cả . Nếu trước khi lamg hợp đồng lao động thì xếp của bạn cũng phải biết chứ thực ra trong hợp đồng đó có các phần mục rất cụ thể rồi , thế bạn khai những gi mà xếp nói là khai nhiều vậy
Than chao

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Cho mình hỏi ké 1 chút, các khoản phụ cấp đó trong hợp đồng lao động có phải tách ra từng khoản không? hay là mình gộp chung luôn? và mức phụ cấp có bị khống chế là bao nhiêu không vậy. Công ty mình có trả cước điện thoại cho nhân viên, thuê bao đứng tên công ty luôn nên tiền điện thoại hàng tháng mình không khống chế được ở mức bao nhiêu hết. Vậy tiền điện thoại đó mình phải ghi như thế nào trong hợp đồng cho hợp lý? Thanks.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA