Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí vé máy bay Vietnam Airline

• Thread starter Ke toan VIPVUON Cafe DaNang
  • Ngày gửi
dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Đại lý bán vé máy bay là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng đúng không.
Bên em là bán không đúng giá
Toàn bộ giá trị tiền vé máy bay chỉ hạch toán là khoản thu hộ. Còn khi viết hóa đơn hoa hồng mới hạch toán là doanh thu mà!
Ở đây chỉ có phí khác mới thu hộ thôi chị à. Vì bên em bán hàng không đúng giá
Còn khi viết hóa đơn hoa hồng mới hạch toán là doanh thu mà!
Cái phí khác này cũng chỉ thể hiện là khoản phí thu hộ thôi. Ý em hỏi là khoản chênh lệch của phí khác này mình hạch toán thế nào (vì mình xuất phí khác cao hơn so với đại lý cấp 1) và khi xuất hóa đơn đầu ra khoản chi phí này không chịu thuế GTGT

Đơn giản thôi
Nếu của VN xuất thì chỉ ghi là "Hãng hàng không quốc gia Việt Nam - Mã số thuế 0100107518"
Nếu là đại lý thì như bạn nói đó, có thêm dòng thông tin của đại lý, MST của đại lý
Bạn trả tiền cho bên nào?
- Trả trực tiếp cho phòng vé VN airlines thì khai báo thuế với thông tin của VN airlines
- Trả cho đại lý thì khai báo thuế với thông tin đại lý
Hạch toán thì tách thuế VAT ra như mua hàng vậy thôi, phí khác phí gì thì cộng hết vào nguyên giá, thế thôi
Ở đây hóa đơn là của hãng hàng không quốc gia Việt Nam. Đại lý chỉ đóng dấu MST thôi. Vậy khi kê khai thuế thì kê khai của hãng hàng không quốc gia Việt Nam (vì hóa đơn này là của VN Airline xuất cho mình mà). Còn tiền thì theo bạn trả tiền cho ai????

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bên em là bán không đúng giá

Ở đây chỉ có phí khác mới thu hộ thôi chị à. Vì bên em bán hàng không đúng giá
Nếu bên bạn bán ko đúng giá thì hạch toán toàn bộ là doanh thu bình thường. Vif đó coi là hoạt động thương mại mất rùi!

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ở đây hóa đơn là của hãng hàng không quốc gia Việt Nam. Đại lý chỉ đóng dấu MST thôi. Vậy khi kê khai thuế thì kê khai của hãng hàng không quốc gia Việt Nam (vì hóa đơn này là của VN Airline xuất cho mình mà). Còn tiền thì theo bạn trả tiền cho ai????
như đã nói ở trên bây giờ một lần nữa
Nếu mua ngay tại VN thì khai báo thuế với mã số thuế của VN, nếu mua tại đại lý (vẫn là phiếu thu cước vận chuyển) nhưng có thêm thông tin đại lý thì khai báo thuế của đại lý
Còn tiền thì theo bạn trả tiền cho ai????
Bạn mua của ai (phòng vé chính thức của vn hay đại lý) thì biết trả cho ai rồi hen

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Nếu bên bạn bán ko đúng giá thì hạch toán toàn bộ là doanh thu bình thường. Vif đó coi là hoạt động thương mại mất rùi!
Cho em hỏi vậy thì khoản phí thu hộ chênh lệch giữa mình với đại lý thì hạch toán vào 511 hay 711 và phí thu hộ chênh lệch này có chịu thuế không

T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
Ðề: Chi phí vé máy bay Vietnam Airline

Bên công ty mình thì thủ tục thanh toán có: vé máy bay, phiếu thu kiêm vận chuyển nội bộ, boarding pass, còn khi kê khai thuế vẫn lấy theo thông tin của Vietnam Airlines
Thanks.

Cho mình hỏi nhé. Mình mua vé qua đại lý cấp 1 của VNA, họ cũng xuất cái phiếu thu kiêm v/c có têm của họ ở trên cùng ( header). Dưới là tên của VNA, MST của VNA luôn. Khi mình nhận hóa đơn để khai thuế thì mình khai đầu vào của VNA, nhưng khi chuyển tiền thì mình lại CK cho đại lý. Vậy công nợ 3311 nó không clear, phải làm thế nào?
Thanks

H

HOANG YEN 1810

Guest
30/8/12
1
0
0
THO XUAN - THANH HOA

ban hay can cu vao hoa don nhe!nen phan don vi bán hàng phải là Tổng công ty hàng không Việt Nam rui!

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

hic mình cũng nhận được một: ""HÓA ĐƠN - PHIẾU THU CƯỚC VẬN CHUYỂN"" mẫu số 01GTKT2/006, của hãng Jetstar không có dấu gì cả như vậy tờ hóa đơn này của mình có đủ điều kiện để kê khai thuế GTGT không cả nhà, mình thấy theo thông tư 153 thì ký hiệu mẫu trên đúng là ký hiệu của mẫu hóa đơn GTGT nhưng tên hóa đơn thì không đúng như vậy đã có bạn nào nhận được tờ hóa đơn như của mình chưa và có cách xủ lý như thế nào

X

xuanphuong85

Guest
6/10/13
2
1
0
38
tphcm

Công ty em có phát sinh chi phí đi máy bay của cán bộ đi công tác. Chứng từ vé máy bay là: "Hoá đơn - Phiếu thu tiền cước vận chuyển" có ghi MST, tên đại lý vé máy bay, đóng dấu treo Đại lý đồng thời có ghi tên Tổng công ty hàng không Việt Nam, MST Tổng Công ty hàng không Việt Nam. Vậy cho em hỏi, khi kê khai thuế Giá trị gia tăng ở Bảng kê mua vào thì phần đơn vị bán hàng, thì ta kê khai tên Đại lý bán hay tên Tổng công ty hàng không Việt nam ? Mong các anh chị giúp ạ:boldred::boldred:

Câu hỏi này cũng là thắc mắc của em , nhưng em sẽ đưa ví dụ cụ thể để anh chị có thể hiểu rõ hơn về vấn đề này :
Ví dụ cty của em là cty sài gòn , là đại lý cấp 2 của cty B , khi cty sài gòn xuất vé thì cty B hóa đơn online xuống với nội dung nơi xuất vé là cty B nhưng mẫu số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn , số hóa đơn là thuộc của hãng hàng ko VNA,.
Như vậy em muốn hỏi :
Khi khai thuế đầu vào, trường hợp 1 :
Nếu cty sài gòn khai nhà cung cấp là cty B , thì mẫu số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn , số hóa đơn là của VNA như vậy là ko hợp lý
Trường hợp 2 : Nếu cty sài gòn khai nhà cung cấp là VNA ,thì việc thanh toán và công nợ sẽ sai, vì cty sài gòn thanh toán cho cty B chứ ko thanh toán cho VNA

như vậy, khai thế nào là đúng!
======================
Việc thứ 2, em muốn hỏi, cty sài gòn ký quỹ cho cty B 1 số tiền, số tiền này sẽ được trừ dần vào vé xuất của cty sài gòn ,như vậy mình hoạch toán như thế nào?
mong anh chị giúp đỡ ạ !

X

xuanphuong85

Guest
6/10/13
2
1
0
38
tphcm

Hic, không ai gặp tình huống như em ạ, helpppppppppppp!!!!!!

• Like
Reactions: minhquan15

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA