Nop thue thay chu nha

• Thread starter Hoai Nam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
datartex nói:
cấp cho bạn hoá đơn lẻ
Bác dùng từ sai rồi nhé, tôi hiểu ý bác nói chứ ko phải là ko nhưng e rằng người khác thì hiểu lầm đấy.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Rắc rối nhở. Thuê bên dịch vụ nào đứng tên thay cho chủ nhà ký hợp đồng thuê nhà với mình. Thuế do bên dịch vụ và người có nhà cho thuê trả, chi phí hạch toán như cũ. Thuế vẫn được khấu trừ như thường.

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
40
Tây Sơn
Nhưng mà muốn mua hoá đơn cho bên chủ nhà thì phải gặp bộ phận nào của bên thuế vậy các bác.

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
Theo mình các khoản thuế này vẫn được ghi nhận vào chi phí thuê nhà của DN và hiện tại Cty mình vẫn đang hạch toán như vậy.
Khi một DN đi kí hợp đồng thuê nhà thì chủ cho thuê có thể là một DN khác (chủ thể có thể phát hành hoá đơn) hoặc một đơn vị hành chính sự nghiệp hay hộ dân cư (chủ thể không phát hành được hoà đơn). Trường hợp thuê nhà của chủ thể không phát hành được hoá đơn thì tuỳ theo thoả thuận trong hợp đồng thuê thì chủ cho thuê hoặc bên đi thuê sẽ tiến hành nộp thuế tại cơ quan thuế địa phương để lấy hoá đơn bán lẻ. Tên người bán sẽ là bên cho thuê, người mua là đơn vị đi thuê, số tiền trên hoá đơn là số tiền bao gồm cả tiền thuê nhà và tiền thuế đã nộp và hoá đơn này được dùng để hạch toán vào chi phí của DN.
Các bạn có thể vào đường link này xem thêm nhé:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=12524
To antraport: để mua hoá đơn cho bên chủ nhà bạn có thể gặp Phòng Ấn Chỉ hoặc hỏi thêm bộ phận tư vấn thuế ở Cục Thuế nơi bạn thuê nhà.

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,034
410
83
46
Ninh Thuận
@Roadbrowers cho Mina hỏi là công ty bạn đã từng được quyết toán thuế chưa? Nếu có thì cơ quan thuế đã nói như thế nào về khỏan chi phí này?
Các bạn phải phân biệt như thế này, bản chất của thuế cho thuê nhà là gì? Thì từ đó các bạn sẽ biết là nó có được hạch toán hay không?
Thuế thuê nhà trong đó bao gồm hai loại thuế trong đó thuế TNDN được xem như là một khoản thuế dành riêng cho người cho thuê…….
Thân.

T

Tran van Thanh

Guest
28/12/05
2
0
0
63
TP.HCM
Nop thue thay chu nha

--------------------------------------------------------------------------------

Làm ơn cho mình hỏi cty minh nôp thuế thay chủ nhà bao gôm thuế GTGT và thuế TNDN, thuế môn bài rôi ma mình không biết hạch toán nh­u thế nào cả(thuế môn bài thì vào tk642 roi còn sô thuế kia hạch toán nhu nào vậy a?)

Luận :

Theo mình thì không thể nộp thuế TNDN, và môn bài thay cho chủ nhà. Và trong trường hợp này thì chỉ có thỏa thuận với nhau là cấn trừ vào tiền thuê nhà hàng tháng, năm để bên thuê nộp tiền thuê nhà để lấy HĐ GTGT làm chứng từ thanh toán hợp pháp mà thôi...
Nếu trong trường hợp đã nộp tiền vào kho bạc và đã lấy các chứng từ xác nhận bên thuê nhà đã trả thay thì hơi gay.
1. Nếu số tiền tương đối ít thì cũng không đến nỗi nào. Các bác thuế sẽ cho qua ( sau một hồi la lối, lên lớp) và chấp thuận cho phép đưa vào chi phí.
2. Nếu căng quá thì sẽ bị xuất toán và chuyển vào chổ tự lo ( 421), và có khi bị ghi vào biên bản QT năm để phạt.

Cái nộp thay ở đây có thể chấp nhận được là tiền thuê nhà (nộp phần VAT) với tinh thần là nộp thay cho người bán hoặc cung cấp dịch vụ, còn thuế TNDN hoặc môn bài làm sao mà ghi vào đâu được, vì chẳng ai ghi chi phí của người khác thể hiện vào trong chi phí của Cty mình.Nếu ghi như vậy sẽ thể hiện 2 lần nộp thuế TNDN và thuế môn bài, mà thuế môn bài của Cty bạn và người cho thuê nhà chắc chắn sẽ khác nhau.
Theo mình, lúc mới đi làm cũng làm trớt quớt y như vậy. Sau khi bị các bác thuế la một hồi rồi cũng chấp nhận (vì năn nỉ : em là dân đánh thuê mà) và chỉ cách làm như sau : Lên Cục hoặc Chi cục thuế vào Bộ phận chính sách ( thộc phòng Quản lý ngoài quốc doanh ) hỏi và sẽ được hướng dẫn nộp phần VAT vào kho bạc, vác giấy đó về sẽ có HĐ GTGT có MST của đơn vị mình. Khi đi nhớ mang theo giấy tờ liên quan như HĐ thuê nhà. Còn đi nộp thuế môn bài, TNDN thì chỉ đi làm giùm họ mà thôi và đương nhiên tên người nộp chắc chắn rằng không thể thể hiện người nộp là Cty của bạn.
Thực tế phát sinh ở các tỉnh phía Nam ( Đồng Nai trở vào) thông thường nếu tiền thuê nhà không quá lớn ( khoảng > 20tr), thì về mặt thuế sẽ được chấp nhận cho nộp VAT thay cho chủ nhà, còn quá lớn thì ngoài phần phải nộp thay cho chủ nhà mà còn bị phạt một số tiền mà không khéo là gấp đôi trên toàn bộ số tiền cho nghiệp vụ phát sinh đó.Tại sao ? Vì pháp luật yêu cầu kinh doanh phải đăng ký, chỉ cho thuê nhà không thôi mà đăng ký DN rồi MST, rồi kế toán rồi báo cáo tài chính ... rắc rối nhiêu khê quá, họ không làm.Do đó trường hợp như bạn đang gặp phải không là ít.
Chúc an toàn.

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
MINA nói:
@Roadbrowers cho Mina hỏi là công ty bạn đã từng được quyết toán thuế chưa? Nếu có thì cơ quan thuế đã nói như thế nào về khỏan chi phí này?
Các bạn phải phân biệt như thế này, bản chất của thuế cho thuê nhà là gì? Thì từ đó các bạn sẽ biết là nó có được hạch toán hay không?
Thuế thuê nhà trong đó bao gồm hai loại thuế trong đó thuế TNDN được xem như là một khoản thuế dành riêng cho người cho thuê…….
Thân.
Ở Cty mình khi ký kết hợp đồng thuê nhà với chủ nhà thường thoả thuận nghĩa vụ thuế (TNDN, GTGT và Thuế Môn bài) do chủ nhà nộp. Dựa trên số tiền thuê nhà thoả thuận, sau đó quy đổi ra tổng số tiền phải nộp bao gồm cả thuế và số tiền này sẽ được ghi vào hợp đồng thuê nhà. Chủ nhà sẽ tự trích khoản tiền thuế từ số thuê nhà nhận được đi nộp thuế và đem hoá đơn về cho Cty mình. Hoá đơn tất nhiên điền tên người bán là người cho thuê nhà và người mua là công ty mình.
Tuy nhiên có một số chủ nhà không chịu đi làm các thủ tục nộp thuế, từ khoản tiền thuê nhà thoả thuận giửa hai bên, bên mình quy đổi ra số tiền thuê nhà trước thuế, tính toán số thuế phải nộp và đi nộp thay cho chủ nhà. Trong trường hợp này hoá đơn vẫn được xuất với tên người bán là bên cho thuê nhà và người mua là công ty mình (tất nhiên việc nộp thay này được sự chấp thuận của cơ quan thuế).
Căn cú vào hoá đơn thuê nhà, bên mình hạch toán vào chi phí. Bên mình chưa quyết toán thuế. MINA thấy như thế có vấn đề gì không?

Sửa lần cuối:
H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Roadbrowser nói:
Bên mình chưa quyết toán thuế. MINA thấy như thế có vấn đề gì không?
Mình thấy vấn đề này đã rõ rồi đấy chứ. Quan điểm của tớ, của chị MINA, của Tran van Thanh đã rõ rồi đấy chứ bạn đọc lại sẽ giải tỏa được sự nghi vấn thôi mà.
Nếu như quan điểm của tớ, chị MINA, anh Tran van Thanh đúng thì khi bạn thuế xuống quyết toán thì có vần đề rôi.

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Cty em cung nộp thuế thay cho chủ nhà. Trong hợp đồng thuê nhà có ghi thuế do bên thuê chịu. Như vậy em định khoản như sau:
Nợ tk142 : 18T ( trả trước 6 tháng)
Có 111: 18T
Cuối tháng em phân bổ:
Nợ 642:3T( em o biết là dùng 642 hay 627 vì Cty em thuê nhà vừa làm VP vừa làm nơi SX)
Có 142
Em định khoản như vậy có đúng o? anh chị chi giúp em nhé!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,034
410
83
46
Ninh Thuận
lehuong nói:
Cty em cung nộp thuế thay cho chủ nhà. Trong hợp đồng thuê nhà có ghi thuế do bên thuê chịu. Như vậy em định khoản như sau:
!
Bên thuê là bên đi thuê hay bên cho thuê?
Có vấn đề chỗ này:
Roadbrowser nói:
Theo mình các khoản thuế này vẫn được ghi nhận vào chi phí thuê nhà của DN và hiện tại Cty mình vẫn đang hạch toán như vậy.
Và nếu bạn đã làm như vậy
Roadbrowser nói:
Cty mình khi ký kết hợp đồng thuê nhà với chủ nhà thường thoả thuận nghĩa vụ thuế (TNDN, GTGT và Thuế Môn bài) do chủ nhà nộp. Dựa trên số tiền thuê nhà thoả thuận, sau đó quy đổi ra tổng số tiền phải nộp bao gồm cả thuế và số tiền này sẽ được ghi vào hợp đồng thuê nhà. Chủ nhà sẽ tự trích khoản tiền thuế từ số thuê nhà nhận được đi nộp thuế và đem hoá đơn về cho Cty mình. Hoá đơn tất nhiên điền tên người bán là người cho thuê nhà và người mua là công ty mình.
Có nghĩa là số tiền trên hợp đồng mà bạn ký với chủ nhà = số tiền đưa cho chủ nhà + số tiền thuế mà bạn đã nộp. Nếu bạn làm như vậy thì đã đúng, bạn đang đi nộp tiền dùm cho chủ nhà.
Vậy giờ có thể kết thúc bàn về vấn đề nộp thuế thuê nhà chưa các bạn nhỉ?

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Cuối tháng em phân bổ:
Nợ 642:3T( em o biết là dùng 642 hay 627 vì Cty em thuê nhà vừa làm VP vừa làm nơi SX)
Có 142

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
lehuong nói:
Cuối tháng em phân bổ:
Có 142
Bạn hạch toán như vậy là đúng rồi.
Lưu ý: tiền thuế nộp thay chủ nhà bạn tách ra đấy nhé, ko được đưa gộp chung vào 142. Vì tiền thuế đó ko được đưa vào chi phí

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA