Nop thue thay chu nha

• Thread starter Hoai Nam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

Hoai Nam

Guest
28/12/05
2
0
0
41
Ha Noi
Làm ơn cho mình hỏi cty minh nôp thuế thay chủ nhà bao gôm thuế GTGT và thuế TNDN, thuế môn bài rôi ma mình không biết hạch toán nh­u thế nào cả(thuế môn bài thì vào tk642 roi còn sô thuế kia hạch toán nhu nào vậy a?)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Thuế nộp thay chủ nhà sẽ ko được đưa vào chi phí của cty. Chỉ có tiền thuê nhà mới được đưa vào chi phí.
????????????????????????????????????????????????????????????????????

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Hoai Nam nói:
Làm ơn cho mình hỏi cty minh nôp thuế thay chủ nhà bao gôm thuế GTGT và thuế TNDN, thuế môn bài rôi ma mình không biết hạch toán nh­u thế nào cả(thuế môn bài thì vào tk642 roi còn sô thuế kia hạch toán nhu nào vậy a?)
Đúng rồi đó bạn ah , cty mình cũng vừa mới nộp thuế thay cho chủ nhà, nếu mình không nhầm thì mình nộp thuế thay chủ nhà như vậy thì tiền nhà sẽ được cho vào phần chi phí của công ty, còn thuế nộp cho chủ nhà chỉ là mình làm nghĩa vụ thay chủ nhà thôi.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Đã là nộp thay thì làm sao bạn tính vaò CP được?

_ Mà tại sao lại có cả thuế TNDN và thuế môn bài ở đây? mình nghĩ phần naỳ bạn nộp cho cty chứ đâu phải cho chủ nhà?

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
IMK nói:
_ Đã là nộp thay thì làm sao bạn tính vaò CP được?

_ Mà tại sao lại có cả thuế TNDN và thuế môn bài ở đây? mình nghĩ phần naỳ bạn nộp cho cty chứ đâu phải cho chủ nhà?
Bạn nhầm rùi ý của bạn Nam là thuế GTGT và TN , môn bài là của chủ nhà ý bao giờ chả phải nộp những khoản thuế đó thay chủ nhà.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
antraport nói:
Bạn nhầm rùi ý của bạn Nam là thuế GTGT và TN , môn bài là của chủ nhà ý bao giờ chả phải nộp những khoản thuế đó thay chủ nhà.

_ Thuế TNDN và thuế môn bài là 2 khoản thuế gắn liền với thực thể doanh nghiệp (pháp nhân), trừ khi chủ nhà bạn mở cty kinh doanh cho thuê nhà, còn không thì cùng lắm chỉ nộp thuế TNCN hoặc thuế GTGT khi lấy HĐ cho bạn thôi.

_ Không biết bây giờ đã hiểu đúng ý chưa?

T

tungpt

Guest
28/2/04
7
0
0
Tôi cũng vừa gặp phải trường hợp này đó. Hiện tôi cũng đang băn khoăn ko biết bên thuế có cho mình hạch toán khoản thuế đó vào chi phí công ty không nữa. Theo tôi được biết thì cái này còn phụ thuộc vào các bác thuế nhà mình có cho hạch toán hay không. Tôi có hỏi người quản lý thuế của cty tôi thì bác đó cho tôi hạch toán vô tư vào chi phí quản lý. Theo ý các bạn thì sao?

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Làm gì có chuyện:
tungpt nói:
Tôi có hỏi người quản lý thuế của cty tôi thì bác đó cho tôi hạch toán vô tư vào chi phí quản lý
Thuế GTGT của chủ nhà chịu trên doanh thu cung cấp dịch vụ là cho thuê nhà.
Thuế TN là thuế mà chủ nhà phải đóng cho nhà nước trên thu nhập của mình.
===> Cty nộp thay cho chủ nhà thì làm sao mà đưa vào chi phí được ==> như thế thì Nhà nước đâu thu được gì coi như huề vốn à.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
tungpt nói:
Tôi cũng vừa gặp phải trường hợp này đó. Hiện tôi cũng đang băn khoăn ko biết bên thuế có cho mình hạch toán khoản thuế đó vào chi phí công ty không nữa. Theo tôi được biết thì cái này còn phụ thuộc vào các bác thuế nhà mình có cho hạch toán hay không. Tôi có hỏi người quản lý thuế của cty tôi thì bác đó cho tôi hạch toán vô tư vào chi phí quản lý. Theo ý các bạn thì sao?

_ Không biết khi bạn nộp thì trên các chứng từ nộp thể hiện tên người nộp là aai? Nếu là tên cty bạn thì bạn lý giải lý do nộp này như thế nào? vì bản chất nó đâu phải của cty bạn

_ Còn nếu thể hiện tên chủ nhà thì theo bạn chứng từ đó có đủ điều kiện làm chi phí hay không?

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
IMK nói:
_ Thuế TNDN và thuế môn bài là 2 khoản thuế gắn liền với thực thể doanh nghiệp (pháp nhân), trừ khi chủ nhà bạn mở cty kinh doanh cho thuê nhà, còn không thì cùng lắm chỉ nộp thuế TNCN hoặc thuế GTGT khi lấy HĐ cho bạn thôi.

_ Không biết bây giờ đã hiểu đúng ý chưa?
2 loại thuế đó thì chắc chắn DN phải nộp rùi nhưng mà nếu mình nộp thay cho chủ nhà thì cũng có 2 loại thuế đó dành cho người KD dịch vụ cho thuế . Theo như bạn hoangaaccouting nói là chuẩn nhất .

H

hanovor

Guest
15/12/04
3
0
0
44
Hanoi
Sai bét

Thế này nhé, Tôi đã đọc mục giải đáp thắc mắc này trong báo Thời báo kinh tế của năm 2004, theo đó có nói, có thể hạch toán phần tiền thuê nhà, tiền thuế môn bài, tiền thuê đất vào Chi phí hợp lý trong trường hợp, cty bạn bổ sung 1 hợp đồng ghi rõ, Công ty bạn có trách nhiệm đóng thêm phần thuế trên cơ sở tính thuế TN, thuế GTGT của hóa đơn bạn được nhận. Và các loại thuế như vậy chỉ hạch toán vào CP thuê nhà.

Vì vậy nếu bạn nào chưa biết, xin đọc lại tài liệu nha, có thể vào trang web của Thời báo kinh tế Việt Nam, search theo mục thuế thuê nhà.

Sửa lần cuối:
Đ

Đỗ Hoài Thu

Guest
25/10/05
24
0
0
Hà Nội
Bạn tìm đọc thông tư 81/2004/TT-BTC để tìm hiểu và áp dụng nhé.
Chúc bạn thành công!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Mình cũng nghĩ rằng các loại thuế đó mình đưa vào chi phí vì nếu mình không đóng thay chũ nhà thì phần tiền đó mình lại phải trả cho chủ nhà để họ đi đóng thuế.
Ví dụ tiền thuê nhà nếu chủ nhà đi đóng thuế là 1.200.000đ/tháng (trong đó các loại thuế là 200.000đ). Nhưng do mình nộp (HĐ thuê nhà ghi rõ trách nhiệm nộp là người đi thuê phải chịu) thì chủ nhà chỉ còn nhận được 1.000.000đ.

H

hangntt

Guest
22/1/05
41
0
6
ha noi
Mình muốn hỏi về thuế môn bài?
Có công văn nào quy định về các mức thuế môn bài thuê nhà ko?
Năm 2005 mình nộp thuế môn bài thuê nhà là 500.000/1năm nhưng năm nay CQ Thuế nói là 1.000.000đ.
Bạn nào có CV về mức thuế này cho mình 1 bản nhé.
hanghnc@gmail.com

H

Hoai Nam

Guest
28/12/05
2
0
0
41
Ha Noi
Mình cảm ơn nhiều nha!
Nhung nếu các khoản thuế đó không được tính vào CP thì cty mình phải hạch toán nh­­ thế nào?

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Khi cty đi thuê nhà thì chúng ta bàn bạc và thống nhất với chủ nhà là thuế GTGT và thuế thu nhập này là do ai trả? Thường thì đối với cá nhân người cho thuê thì họ "ngại va chạm" với thuế nên họ sẽ "đẩy" cái này cho bên thuê làm ==> khi ấy thì tiền thuê sẽ giảm xuống để cho khớp với trường hợp chủ nhà phải bỏ khoản tiền đó ra để đóng thuế. Cái này thì DN nên chủ động hơn để đàm phán với bên cho thuê.
Khi ấy thì khoản tiền "ko thể gọi là chi phí" mà DN nộp thay chủ nhà sẽ ko được đưa vào chi phí. Các bác nghĩ lại thử nhé: khoảng tiền thay vi chủ nhà phải nộp ===> DN nộp thay ====> DN đưa vào chi phí ===> Nhà nước được gì?
Trước đây em làm ở Tân Bình tiền thuế này là do cty em đóng thay chủ nhà ===> ko được đưa vào chi phí, em cũng có hỏi chị quản lý thuế ==> kết quả cũng như thế.
To Hoai Nam: Đã ko được đưa vào chi phí thì ko cần hạch toán.
To Đỗ Hoài Thu: Bạn đọc kỹ lại Thông tư 81/2004/TT-BTC xem có chỗ nào nói, hướng dẫn về trường hợp này ko? Thông tư 81/2004/TT-BTC nói về thuế TNCN thường xuyên và ko thường xuyên đối với người có thu nhập cao, người lao động trong DN chứ ko đề cập đến vấn đề mà chúng ta đang tranh luận. Nếu có thì bạn có thể dẫn chứng ra cho mọi người tham khảo với nhé.
Thân!!!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Mina đồng ý với chị Hồ Lan và Hoangaccouting, cách làm như chị Hồ Lan thì bạn có thể tính được phần thuế bạn nộp thay cho chủ nhà đã được đưa vào chi phí.
@Hanovor, Bạn có thể search bài liên quan đến topic này đưa vào diễn đàn để mọi người được tham khảo thêm. Cám ơn bạn trước nhé!

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Chị MINA ơi quan điểm của em và của chị Lan trái ngược nhau đấy.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Em không trái ngược đâu khi em lập luận theo kiểu là nếu nộp thuế thay cho chủ nhà không được đưa vào chi phí và chị Lan thì bảo là nên tổng tiền ký trên hợp đồng và sau khi trừ phần thuế xong sẽ đưa phần tiền cho chủ nhà.

D

datartex

Sơ cấp
12/8/05
20
0
1
51
Hanoi
Khi bạn đi nộp thuế thay cho chủ nhà, bạn phải xuất trình hợp đồng thuê nhà với cơ quan thuế phụ trách khu vực bạn thuê nhà. Căn cứ hợp đồng, CQ thuế sẽ tính thuế GTGT 10% đối với giá trị hợp đồng. Sau đó họ sẽ tính thuế thu nhập của người cho thuê căn cứ giá trị hợp đồng + thuế GTGT và cấp cho bạn hoá đơn lẻ trong đó: ngưới bán hàng là người cho thuê nhà, người mua là công ty bạn, giá chưa thuế là giá trị hợp đồng và 10% thuế GTGT. Do vậy bạn không thể hạch toán khoản thuế nộp thay người cho thuê nhà vào chi phí của công ty bạn được.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA