Hàng xuất dùng nội bộ có viết HĐ ra không?

• Thread starter Nguyen Tu Anh
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Buộc phải xuất hóa đơn hay không cần xuất hóa đơn đối với "sản phẩm, hàng hoá xuất để tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT" thì có khác gì nhau đâu anh? Có khác chăng là chứng từ làm căn cứ để hạch toán mà thôi.

Tùy mục đích sử dụng mà đưa vào đúng loại chi phí, chỉ cần hạch toán một bút toán này thôi ạ: Nợ TK 621, 627, 641, 642/ Có TK 156.

Virgin nói:
@VHD, NTA: trong truờng hợp buộc phải xuất hóa đơn thì sẻ hạch toán thế nào ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Định khoản như thế này không có gì sai cả. Bạn đã phân chia máy ngay từ đầu cho mục đích sử dụng.

nguyennhuquynh nói:
Mình đinh khoản là:
Nợ 156: (giá trị 03 máy)
Nợ 642: (giá trị 01 máy)
Nợ 133: 10% VAT của 04 máy
Có 111: Tổng giá trị 04 máy + thuế 04 máy
Vậy mình làm vậy có sai ko? phải làm thế nào thì mới đúng?
Mong các bạn giúp mình!

C

chiphubon

Guest
9/1/06
6
0
0
TP.HCM
Mình mới ra trường nên kinh nghiệm chưa biết nhiều mong các anh chị chỉ dẫn cho mình nhé:Cty mình kinh doanh mặt hàng máy vi tính,mua hàng về nhập kho sau đó xuất dùng 04 bộ máy trị giá < 10tr làm CCDC thì định khoản như thế nào?và có cần fải xuất HĐ GTGT ko?Cty mình ko dùng phiếu xuất kho.Giúp dùm mình nhé.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn chỉ cần lập phiếu xuất kho, ghi rõ lý do xuất, giá xuất
Nợ TK 142/Có TK 156

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Đối với sản phẩm, hàng hóa xuất để tiêu dùng nội bộ sẽ có hai trường hợp xảy ra:
- Phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh: viết hóa đơn theo giá vốn, không ghi thuế GTGT.
Nợ TK có liên quan/ Có TK 156

- Không phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT: viết hóa đơn theo giá bán, có ghi thuế GTGT.
Nợ TK có liên quan, Nợ TK 1331/ Có TK 512
Đồng thời: Nợ TK 632/ Có TK 156

Bạn tham khảo thêm ở topic này thì sẽ rõ: http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=9506&highlight=%22ti%C3%AAu+d%C3%B9ng+n%E1%BB%99i+b%E1%BB%99%22

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
chiphubon nói:
Cty mình kinh doanh mặt hàng máy vi tính,mua hàng về nhập kho sau đó xuất dùng 04 bộ máy trị giá < 10tr làm CCDC thì định khoản như thế nào?
Bạn có thể hạch toán số công cụ, dụng cụ này thẳng vào chi phí trong kỳ: Nợ TK 641, 642/ Có TK 156

Hoặc cũng có thể phân bổ nó cho nhiều kỳ: Nợ TK 142, 242/ Có TK 156 và sau đó phân bổ vào chi phí cho từng kỳ: Nợ TK 641, 642/ Có TK 142, 242.

chiphubon nói:
và có cần fải xuất HĐ GTGT ko?Cty mình ko dùng phiếu xuất kho.Giúp dùm mình nhé.
Phiếu xuất kho là loại chứng từ bắt buộc phải dùng, công ty bạn không dùng phiếu xuất kho là không được đâu. Trong trường hợp xuất dùng nội bộ của bạn, chỉ cần viết phiếu xuất kho, không cần viết hóa đơn.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn có thể hạch toán số công cụ, dụng cụ này thẳng vào chi phí trong kỳ: Nợ TK 641, 642/ Có TK 156

Hoặc cũng có thể phân bổ nó cho nhiều kỳ: Nợ TK 142, 242/ Có TK 156 và sau đó phân bổ vào chi phí cho từng kỳ: Nợ TK 641, 642/ Có TK 142, 242.

Phiếu xuất kho là loại chứng từ bắt buộc phải dùng, công ty bạn không dùng phiếu xuất kho là không được đâu. Trong trường hợp xuất dùng nội bộ của bạn, chỉ cần viết phiếu xuất kho, không cần viết hóa đơn.

Sao thế nhỉ NTA, vụ này hôm trước bàn luận một lần rồi, Virgin nghĩ là phải xuất hoá đơn chứ.
Cách hạch toán:
-Mua hàng:
Nợ 156/C331
-Xuất hàng:
N632/C156
Ghi nhận hoá đơn:(không thuế)
N641/642
C512

Trích thông tư 120 ngày 12/12/2003
5.4/ Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá tiêu dùng nội bộ, cho, biếu, tặng, khuyến mại:
- Đối với sản phẩm, hàng hoá xuất để tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT, cơ sở sử dụng hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh hay khuyến mại, quảng cáo không thu tiền. Cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn để làm chứng từ hạch toán.

C

chiphubon

Guest
9/1/06
6
0
0
TP.HCM
Mình nên làm theo cách nào là đúng vậy?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Virgin nói:
Sao thế nhỉ NTA, vụ này hôm trước bàn luận một lần rồi, Virgin nghĩ là phải xuất hoá đơn chứ.
Hôm trước là cái hôm nào ấy nhỉ? Em chả nhớ gì sất! :biggrin:
Trêu anh chút thôi. Đoạn trích dẫn này thì em đã xem quá nhiều lần rồi.

Virgin nói:
Trích thông tư 120 ngày 12/12/2003
5.4/ Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá tiêu dùng nội bộ, cho, biếu, tặng, khuyến mại:
- Đối với sản phẩm, hàng hoá xuất để tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT, cơ sở sử dụng hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh hay khuyến mại, quảng cáo không thu tiền. Cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn để làm chứng từ hạch toán.
Theo quan điểm của em nhé! Quy định thì luôn cứng nhắc nhưng thực tế thì lại luôn uyển chuyển để làm theo.

- Đối với hàng xuất dùng nội tại DN, phục vụ cho hoạt động SX, KD thì có thể không cần viết hóa đơn ra vì hàng này không có chịu thuế GTGT. Viết hóa đơn ra hay không thì không có gì quan trọng đến thuế cả. Làm luôn cái phiếu xuất kho cho nhanh, đỡ phải lăn tăn chuyện có kê khai tờ hóa đơn vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ hay không.

- Đối với hàng khuyến mại, quảng cáo, phục vụ cho hoạt động SX, KD thì có viết hóa đơn ra vì tuy không liên quan đến thuế nhưng còn liên quan đến đối tượng bên ngoài là khách hàng nữa. Và đương nhiên, viết hóa đơn ra thì phải kê khai tờ hóa đơn vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ rồi.

Virgin nói:
Cách hạch toán:
-Mua hàng:
Nợ 156/C331
-Xuất hàng:
N632/C156
Ghi nhận hoá đơn:(không thuế)
N641/642
C512
Cách hạch toán này thì em không đồng ý. Hàng hóa được nói ở trên là hàng hóa xuất dùng để phục vụ SX, KD nên nó không phải là doanh thu bán hàng để phản ánh vào TK 521 và TK 632. Đơn giản, nó chỉ là chi phí nên sẽ hạch toán thẳng vào TK chi phí đầu 6 luôn.

Hơn nữa, TK 512 sử dụng trong trường hợp này không chính xác vì:
Theo quy tắc kế toán của TK 512 "Doanh thu nội bộ": tài khoản này chỉ sử dụng cho các đơn vị thành viên hạch toán phụ thuộc trong một công ty hay một tổng công ty, nhằm phản ánh số doanh thu tiêu thụ nội bộ trong một kỳ kế toán.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Nguyen Tu Anh nói:
Quy định thì luôn cứng nhắc nhưng thực tế thì lại luôn uyển chuyển để làm theo.

- Đối với hàng xuất dùng nội tại DN, phục vụ cho hoạt động SX, KD thì có thể không cần viết hóa đơn ra vì hàng này không có chịu thuế GTGT. Viết hóa đơn ra hay không thì không có gì quan trọng đến thuế cả. Làm luôn cái phiếu xuất kho cho nhanh, đỡ phải lăn tăn chuyện có kê khai tờ hóa đơn vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ hay không.
Theo anh nghĩ, việc xuất hóa đơn là không thừa đâu. Tất nhiên là phải có kèm Phiếu xuất kho rồi, vì từ TK hàng hóa đi ra, đi ra đâu và cho đối tượng nào, có xuất bán không, có trốn thuế không... là cả 1 vấn đề nhớn.

Cứ tuân thủ quy định về sử dụng HĐ mà làm, vì trong đó quy định quá rõ phải làm cái gì và phải làm như thế nào.
Lý do nữa: Được lòng trước hơn đẹp lòng sau. Lúc kê khai tuy có thêm việc 1 tí, nhưng bù lại, tránh việc phải giải trình về sau này.

Nguyen Tu Anh nói:
Cách hạch toán này thì em không đồng ý. Hàng hóa được nói ở trên là hàng hóa xuất dùng để phục vụ SX, KD nên nó không phải là doanh thu bán hàng để phản ánh vào TK 521 và TK 632. Đơn giản, nó chỉ là chi phí nên sẽ hạch toán thẳng vào TK chi phí đầu 6 luôn.
Nhất trí cao! :biggrin:

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
VuHoaiDuc nói:
Cứ tuân thủ quy định về sử dụng HĐ mà làm, vì trong đó quy định quá rõ phải làm cái gì và phải làm như thế nào.
Lý do nữa: Được lòng trước hơn đẹp lòng sau. Lúc kê khai tuy có thêm việc 1 tí, nhưng bù lại, tránh việc phải giải trình về sau này.
Nhất trí cao! :biggrin:

Có đồng minh :1luvu:

@VHD, NTA: trong truờng hợp buộc phải xuất hóa đơn thì sẻ hạch toán thế nào ??

L

luongdao

Guest
14/12/05
10
0
1
TP.HCM
hàng xuất dùng nội bộ vẫn phải xuất hoá đơn nhưng ghi nhận theo giá vốn
phần thuế suất bỏ trống.vì hàng hoá xuất dùng để phục vụ sxkd.nhưng nó sẽ làm tăng giá vốn của hàng bán ra.chỗ mình vẫn làm như vậy.phiếu xuất kho đương nhiên là phải có.nhưng nó chỉ có giá trị nội bộ.các bác thuế chỗ mình ( Q.tân phú)nói trước kiachỉ cần lập phiếu xuất kho là đủ,nhưng bây giờ bắt buộc phải xuất hoá đơn thì mới được coi là hợp lý.

N

nguyennhuquynh

Guest
Chào các bạn! mình mới tham gia là thành viên của webketoan. Nhân đọc bài của mọi người đề cập về vấn đề này mình có một ý kiến nho nhỏ muốn các bạn cùng giúp mình với.
Công ty mình ngành nghề chính là về máy in và thiết bị văn phòng (thương mại). Hồi đầu Cty mình mới thành lập nhập 04 máy in bên bán xuất cả 04 máy trên cùng một hoá đơn. Nhưng Cty mình để bày bán 03 máy còn 01máy để lại dùng trong Cty . Mình đinh khoản là:
Mong các bạn giúp mình!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
nguyennhuquynh nói:
Chào các bạn! mình mới tham gia là thành viên của webketoan. Nhân đọc bài của mọi người đề cập về vấn đề này mình có một ý kiến nho nhỏ muốn các bạn cùng giúp mình với.
Công ty mình ngành nghề chính là về máy in và thiết bị văn phòng (thương mại). Hồi đầu Cty mình mới thành lập nhập 04 máy in bên bán xuất cả 04 máy trên cùng một hoá đơn. Nhưng Cty mình để bày bán 03 máy còn 01máy để lại dùng trong Cty . Mình đinh khoản là:
Mong các bạn giúp mình!

" cẩn tắc vô áy náy"==> đưa hết vào TK156 cả 4 máy, sau đó viết 1 hoá đơn xuất dùng 1 cái và hạch toán vào chi phí.

N

ngophuong123

Guest
11/8/17
1
0
1
31
vậy doanh thu khi xuất tiêu dùng nội bộ có phải kê khai tờ hóa đơn vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ hay không bạn Nguyen Tu Anh

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
vậy doanh thu khi xuất tiêu dùng nội bộ có phải kê khai tờ hóa đơn vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ hay không bạn Nguyen Tu Anh
http://thuvien.webketoan.vn/details.php?file=381
Bạn đọc Chương III - SỬ DỤNG HÓA ĐƠN tại Thông tư 17/VBHN-BTC Hướng dẫn về hóa đơn trong liên kết trên đây để biết cập nhật mới nhất về hàng hóa tiên dùng nội bộ thì lập hóa đơn như nào nhé.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Xuất tiêu dùng lấy đâu ra Doanh Thu?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Theo quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC thì chỉ có chuyển kho nội bộ, xuất vật tư, bán thành phẩm, để tiếp tục quá trình sản xuất thì không phải lập hóa đơn; còn xuất dùng nội là cho, biếu, tặng, trả thay lương... đều phải lập hóa đơn có ghi giá và thuế như xuất bán

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Theo quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC thì chỉ có chuyển kho nội bộ, xuất vật tư, bán thành phẩm, để tiếp tục quá trình sản xuất thì không phải lập hóa đơn; còn xuất dùng nội là cho, biếu, tặng, trả thay lương... đều phải lập hóa đơn có ghi giá và thuế như xuất bán
Tôi chả thấy ai xuất cho biếu tặng lại nói là xuất nội bộ cả.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Tôi chả thấy ai xuất cho biếu tặng lại nói là xuất nội bộ cả.
Vậy mà có nhiều người vẫn cho rằng xuất hàng hoá tặng cho nhân viên, tặng khách hàng... (mời nhân viên, khách hàng đến ăn ngủ tại khách sạn-nhà hàng của mình chẳng hạn) cũng là tiêu dùng nội bộ đó... vì họ nói là hàng hóa, ăn, ngủ... là những người này "tiêu dùng" mà họ lại là "nội bộ", nên đó là "tiêu dùng nội bộ", vô cùng đơn giản như "đang giởn" vậy đó, hihihi...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA