Chỉ giúp với

• Thread starter Nhu Ha
  • Ngày gửi
N

Nhu Ha

Guest
11/1/06
13
0
0
TPHCM
Cho mình hỏi, thuế GTGT được khấu trừ trong sổ sách nhỏ hơn trong BC thuế hàng tháng. việc này sai từ năm 2004.(Chênh lệch khoảng 300.000đ) mình mới bắt đầu làm chỉ vài tháng nay thôi. vậy phải chỉnh sổ thế nào để làm BC cuối năm không bị sai nữa

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Trước hết phải kiểm tra xem sai ở tháng nào và tại sao sai sau đó mới có lý do để điều chỉnh. Điều chỉnh tại thời điểm mình phát hiện ra sai sót nhưng cũng phải nêu rõ nguyên nhân sai thì mới có căn cứ điều chỉnh được.

N

Nhu Ha

Guest
11/1/06
13
0
0
TPHCM
Trùi ui...!!!no sai từ năm trước cả 2003 luôn. Làm sao kiểm và sửa hết trong khi quyết toán năm tới nơi rùi???!!!Có cách nào để chỉnh sai ngay trên sổ của năm 2005 ko?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Nhu Ha nói:
Cho mình hỏi, thuế GTGT được khấu trừ trong sổ sách nhỏ hơn trong BC thuế hàng tháng. việc này sai từ năm 2004.(Chênh lệch khoảng 300.000đ) mình mới bắt đầu làm chỉ vài tháng nay thôi. vậy phải chỉnh sổ thế nào để làm BC cuối năm không bị sai nữa

Bạn đã tìm ra thời điểm bị sai rồi thì cón sợ gì. Bạn điều chỉnh ngay vào tháng 12/05, Và cần diễn giải rõ ràng.
Giả sử trong năm 2003 khai thuế GTGT cao hơn sổ thực tế là 300ngàn.
Như thế quyết tóan thuế GTGT cuối năm 2003 sẽ lớn hơn sổ 300 ngàn.
Đến tháng 12/2005 Bạn sẽ điều chỉnh giảm thuế GTGT 300ngàn. Như thế là ổn rồi.
Nếu trường hợp sai nhiều lần trong các năm trước, thì bạn cộng gộp tất cả các số sai tăng, và gộp các số sai giảm để điều chỉnh trong tháng 12/2005.
Nhưng bạn phải làm một bảng kê chi tiết cho 2 khỏan gộp đó. (giả sử chênh lệch 300 ngàn lớn hơn sổ, là của tháng 1/03 + tháng 03/04 + tháng 7/04. Vân vân...)

Chúc bạn thành công

N

Nhu Ha

Guest
11/1/06
13
0
0
TPHCM
Nhưng tờ khai thuế tháng 12/05 đã nộp rồi mà, tháng này mình nộp bổ sung tờ khai điều chỉnh được không? Sai đó có thể là do một số HĐ thì có khai trên BC thuế nhưng không khai vào sổ sách . Vậy ghi giải thích là thế nào?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Nhu Ha nói:
Nhưng tờ khai thuế tháng 12/05 đã nộp rồi mà, tháng này mình nộp bổ sung tờ khai điều chỉnh được không? Sai đó có thể là do một số HĐ thì có khai trên BC thuế nhưng không khai vào sổ sách . Vậy ghi giải thích là thế nào?

Nhu vay co nghĩa là Báo cáo thuế đúng, và sót không vào sổ ----> sửa cái sai theo cái đúng ----> bổ sung bút tóan vào sổ.
Bạn khôn gphải sửa thuế, vì thuế đúng rồi. bổ sung bút tóan tăng thuế GTGT vào sổ là sẽ cân.
Nhưng cần diễn giải rõ ràng và ghi chú để sau này còn giải trình.
chúc bạn vui.:biggrin:

N

Nhu Ha

Guest
11/1/06
13
0
0
TPHCM
uh, mình cũng định vậy. Nhưng chỉ tăng nợ 133, thì phải giảm TK nào để bảng CĐ phát sinh được cân bằng chứ???Mình định giảm bên TK 111, vậy có được không?

K

Khánh Linh

Guest
11/1/06
20
0
1
Hà Nội
Nhu Ha nói:
uh, mình cũng định vậy. Nhưng chỉ tăng nợ 133, thì phải giảm TK nào để bảng CĐ phát sinh được cân bằng chứ???Mình định giảm bên TK 111, vậy có được không?
Ặc ặc, ghi có 111 không có phiếu chi, không có chứng từ mà được à.
Thường thì Nợ TK chi phí, TK 1331/ Có TK 111, 331....
Nếu thiếu 1331 trên sổ sách thì chỉ có thể là đã gộp tất nó vào chi phí mà không tách ra, tức là N6/C...thay vì N6, 1331/C....
Như vậy điều chỉnh chỉ có thể có hai cách
1. Ghi giảm chi phí
2. Ghi tăng thu nhập khác.
Là tớ, tớ ghi N1331/C711

Sửa lần cuối:
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Nhu Ha nói:

Bạn không chi tiền trực tiếp nữa. vì đúng ra bạn đã phải chi tiền ngay từ khi có hóa đơn năm 2003.
Bạn hãy coi khỏan điều chỉnh tăng thuế đó như một khỏan bạn phải trả, và sau đó bạn tất tóan khỏan phải trả đó bằng tiền mặt. Cụ thể như sau:
Bút tóan điều chỉnh tăng thuế GTGT : N1331 C3388 : 300 ngàn
Tất tóan khỏan phải trả do điều chỉnh thuế : N3388 C1331 : 300 ngàn.

Còn theo ý bạn KhánhLinh thì coi đó là khỏan thu nhập. tôi không nghĩ như thế, vì thực ra khỏan thuế này do nhầm lẫn nên bây giờ điều chỉnh cho đúng. Giả sử một khỏan vật tư hàng hóa thừa không rõ nguyên nhân, mình có thể đưa vào 711 được.

N

Nhu Ha

Guest
11/1/06
13
0
0
TPHCM
Bạn Tungson nói nghe có lý. Vậy mình có thể đưa bút toán này vào tháng nào đây? từ tháng 01/05 hay chỉ 12/05 (chỉ trong năm nay thôi)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tungson nói:
Bạn hãy coi khỏan điều chỉnh tăng thuế đó như một khỏan bạn phải trả, và sau đó bạn tất tóan khỏan phải trả đó bằng tiền mặt. Cụ thể như sau:
Bút tóan điều chỉnh tăng thuế GTGT : N1331 C3388 : 300 ngàn
Tất tóan khỏan phải trả do điều chỉnh thuế : N3388 C1331 : 300 ngàn.
Bạn có cho rằng bút toán điều chỉnh của mình đi vào vòng luẩn quẩn không? Cuối cùng thì hai bút toán này tự nhiên sinh ra rồi cũng tự nhiên mất đi, nhưng số liệu vẫn còn, bạn giải quyết nó thế nào đây?

tungson nói:
Còn theo ý bạn KhánhLinh thì coi đó là khỏan thu nhập. tôi không nghĩ như thế, vì thực ra khỏan thuế này do nhầm lẫn nên bây giờ điều chỉnh cho đúng. Giả sử một khỏan vật tư hàng hóa thừa không rõ nguyên nhân, mình có thể đưa vào 711 được.
Trong trường hợp sai sót do ghi sổ này, hạch toán vào TK 711 "Thu nhập khác" phần thuế GTGT bị chênh lệch.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Sao mà lười thế không biết. Tìm ra được tháng phát sinh số ghi thiếu đi đã. Khi tìm thấy rồi sẽ biết các nghiệp vụ hạch toán ra sao mới điều chỉnh được chứ. Cứ "luẩn quẩn" cái kiểu chữa bệnh từ ngọn thế kia thì làm sao tiệt gốc cho được. Vậy thì chắc chắn sổ sách cũng phải có sự lệch lạc của số tiền đã chi cho khoản thuế rồi.
Lời khuyên : Phải tìm từ gốc và điều chỉnh từ gốc chứ không thể tuỳ tiện được. Không chỉnh thì thôi, đã chỉnh thì chỉnh cho đúng và dứt điểm đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA