Hạch toán lãi phát sinh do trả chậm nhưng chưa trả vào TK nào???

• Thread starter MuaHue
  • Ngày gửi
M

MuaHue

Guest
Các anh các chị ơi!

Khi mình mua hàng với số lượng lớn nhưng chưa trả tiền cho người bán.Tiền lãi phát sinh do việc trả chậm này mặc dù chưa trả nhưng lại được hạch toán vào TK 142/242 rồi sau đó định kỳ phân bổ vào TK 635.

Tại sao mình lại được phép hạch toán vào TK 142/242 và định kỳ phân bổ TK 635 số lãi phải trả trong khi thực tế mình chưa trả đồng nào cho bên bán? Làm như vậy có hợp lý ko? Khi cơ quan thuế hỏi, em sẽ phải trình bày như thế nào ạ?

Rất mong nhận được sự góp ý chân thành từ các anh các chị.

Mưa huế
con_mua_dau_mua256@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Khánh Linh

Guest
11/1/06
20
0
1
Hà Nội
Hạch toán N142,C331, ròi từ 142 pb sang 635
Chưa trả ngay bằng tiền mặt nhưng phải ghi nợ người bán chứ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn nghe tên hai TK 142 và TK 242 chưa? Chúng đều là chi phí trả trước rồi mà. Tức là đã xuất tiền ra để thanh toán hết cho khoản chi phí đó rồi, không còn nợ lại nữa.

Tiền lãi trả chậm phát sinh từng tháng, bạn chỉ cần hạch toán: Nợ TK 635/ Có TK 331 là đủ rồi. Khi nào trả khoản đó cho nhà cung cấp thì hạch toán: Nợ TK 331/ Có TK 111, 112 là xong.

MuaHue nói:
Các anh các chị ơi!

Khi mình mua hàng với số lượng lớn nhưng chưa trả tiền cho người bán.Tiền lãi phát sinh do việc trả chậm này mặc dù chưa trả nhưng lại được hạch toán vào TK 142/242 rồi sau đó định kỳ phân bổ vào TK 635.

Tại sao mình lại được phép hạch toán vào TK 142/242 và định kỳ phân bổ TK 635 số lãi phải trả trong khi thực tế mình chưa trả đồng nào cho bên bán? Làm như vậy có hợp lý ko? Khi cơ quan thuế hỏi, em sẽ phải trình bày như thế nào ạ?

Mưa huế

M

MuaHue

Guest
Tú Anh ơi,

Bạn đọc kỹ thắc mắc của mình nhé!
Ý của mình là tiền lãi này chưa trả cho nhà cung cấp mà.
142/242 theo như ý nghĩa của nó thì chỉ hạch toán những khoản chi phí đã phát sinh chờ phân bổ định kỳ thôi.
Bạn nói "Chúng đều là chi phí trả trước rồi mà. Tức là đã xuất tiền ra để thanh toán hết cho khoản chi phí đó rồi, không còn nợ lại nữa." -> đã xuất tiền để thanh toán, còn khoản lãi phát sinh do trả chậm này mình đã trả đâu, thế thì mới khó xử......

Mong các bạn góp ý thêm giúp mình !

Mưa Huế

M

MuaHue

Guest
Gửi bạn Khánh Linh,

Dĩ nhiên khoản tiền nợ mình sẽ hạch toán 331. Ý của mình là khoản lãi phát sinh do trả chậm khoản nợ đó, và hiện tại mình vẫn chưa trả thì hạch toán vào đâu.

Mong bạn giúp mình tìm hiểu thêm nhé! Chờ câu trả lời của bạn.

Mưa Huế

Khánh Linh nói:
Hạch toán N142,C331, ròi từ 142 pb sang 635
Chưa trả ngay bằng tiền mặt nhưng phải ghi nợ người bán chứ.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Mình hạch toán như sau:
- Lãi phát sinh chưa trả cho người bán : Nợ 1388/Có 331
- Khi trả tiền cho người bán : Nợ 331 / Có 111-112
- Kết chuyển chi phí tiền lãi : Nợ 635/Có 1388
Bạn thử làm xem có cân không nhá.

N

nguyenhoai_tc3

Guest
26/12/05
10
0
0
HN
Tại sao khoản nợ, chuẩn bị trả cho khách hàng lại đc đưa vào 1388? Dĩ nhiên là nó sẽ cân thôi (hạch toán 2 vế mà!!!!!!!!!), nhưng về bản chất không đúng. Đó đâu phải là khoản phải thu? Theo em thì khi mua hàng trả chậm phát sinh lãi phải trả mà mình chưa trả lãi, mình ghi nhận chi phí tài chính, không để ở 142 hay 242. Nếu khoản lãi lớn quá, có thể thực hiện trích trước, ghi nợ 635/ có 335.

M

MuaHue

Guest
Nguyễn Hoài ơi,

Mình chỉ được hạch toán vào TK Chi phí khi mình có đầy đủ chứng từ hợp lý cừa việc chi ra thôi.Nhưng số tiền lãi này mình chưa trả mà, vậy làm sao có thể đưa vào 635 được. Mình đã từng nghĩ như bạn, nhưng ko được chấp nhận.

Giúp mình cách khác nhé!
Ở đây mình đưa vào 142/242 rồi định kỳ phân bổ vào 635, nhưng mình chưa nghĩ ra cách giải thích hợp lý với Cơ quan Thuế. bạn có cách giải thích nào ko?

Cám ơn bạn
Mưa Huế

nguyenhoai_tc3 nói:
Tại sao khoản nợ, chuẩn bị trả cho khách hàng lại đc đưa vào 1388? Dĩ nhiên là nó sẽ cân thôi (hạch toán 2 vế mà!!!!!!!!!), nhưng về bản chất không đúng. Đó đâu phải là khoản phải thu? Theo em thì khi mua hàng trả chậm phát sinh lãi phải trả mà mình chưa trả lãi, mình ghi nhận chi phí tài chính, không để ở 142 hay 242. Nếu khoản lãi lớn quá, có thể thực hiện trích trước, ghi nợ 635/ có 335.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
MuaHue nói:
Các anh các chị ơi!

Mưa huế

NguyễnBình và TuAnh can xem lại cách hạch toán ấy nhé.
Nói như MuaHue là đúng.
Chi phí lãi vay, trước hết xem nó có đủ điều kiện để vốn hóa hay không. Nếu không thì tính vào chi phí tài chính trong kỳ.
Nếu trả trước tiền lãi, tập hợp 142 (nếu trả trước ngắn hạn lãi tiền vay) hoặc 242 (nếu trả trước dài hạn lãi tiền vay).
Còn nếu trả sau lãi tiền vay: Định kỳ phải trích trước (335) CP lãi tiền vay tính vào CPSXKD trong kỳ. Việc trích trước là đương nhiên thôi vì:
- Nguyên tắc thận trọng trong chuẩn mực kế toán: Ghi nhận Chi phí khi có bằng chứng về khả năng phát sinh chi phí. Bằng chứng ấy là khế ước, hợp đồng vay, giấy nhận nợ...
- Thông tư 105/2003/TT-BTC ngày 04/11/2003 đã hướng dẫn rõ ràng cách hạch toán Chuẩn mực Chi phí đi vay.
Cơ quan thuế hỏi, đưa cuốn Chuẩn mực Kế toán và Thông tư hướng dẫn Chuẩn mực Chi phí đi vay để có bằng chứng bạn nhé.

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Ở đây mình đưa vào 142/242 rồi định kỳ phân bổ vào 635Mình thấy cái này thì không cần.
Trong trường hợp này bạn cứ theo cách của chị Tú Anh là đúng rồi(Nợ TK635; Có 331 & Nợ 331 Có 111) còn giải thích như thế nào với thuế thì bạn cứ lôi các điều khoản(nếu trả chậm thì ntn...) trong hợp đồng mua bán về điều này mà giải thích thôi(Cái này thì chắc chắn phải có mới phát sinh trường hợp của bạn hỏi chứ).Cái này thì mình gặp rùi bạn à, cứ thế mà làm thôi.
Chúc tốt lành.:food-smil

N

nguyenhoai_tc3

Guest
26/12/05
10
0
0
HN
Mọi người cho em hỏi quy định nào nói về việc đc hay ko đc hạch toán khoản chi fí phát sinh (hoặc mới đc ghi nhận) vào TK635 với đc ko ạ? Còn Muahue, bạn hạch toán vào chi phí trả trước (ngắn và dài hạn) thì không ổn, vì nó không đúng bản chất TK. Chi phí trả trước là khoản chi đã thực chi, còn chờ kết chuyển (hoặc phân bổ) thôi. Khoản lãi này mình chưa chi trả thì không thể cho vào đó đc.

L

lam anh xuan

Guest
15/5/05
10
0
0
38
Hà Nội
nguyenhoai tc3 à!thế mình hỏi bạn nhé, khoản lãi mà bạn phải trả đó là do bạn mua hàng hóa hoặc thuê TSCĐ để cho sx nhưng bạn lại trả trong nhiều kì, như thế không phải là chi phái trả trước hả?
HT như chị Tú anh là đúng rồi!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
VuHoaiDuc nói:
NguyễnBình và TuAnh can xem lại cách hạch toán ấy nhé.
Nói như MuaHue là đúng.
Anh phải xem lại câu hỏi của MaiHue chứ!

VuHoaiDuc nói:
Chi phí lãi vay, trước hết xem nó có đủ điều kiện để vốn hóa hay không. Nếu không thì tính vào chi phí tài chính trong kỳ.
Nếu trả trước tiền lãi, tập hợp 142 (nếu trả trước ngắn hạn lãi tiền vay) hoặc 242 (nếu trả trước dài hạn lãi tiền vay).
Còn nếu trả sau lãi tiền vay: Định kỳ phải trích trước (335) CP lãi tiền vay tính vào CPSXKD trong kỳ. Việc trích trước là đương nhiên thôi vì:
- Nguyên tắc thận trọng trong chuẩn mực kế toán: Ghi nhận Chi phí khi có bằng chứng về khả năng phát sinh chi phí. Bằng chứng ấy là khế ước, hợp đồng vay, giấy nhận nợ...
- Thông tư 105/2003/TT-BTC ngày 04/11/2003 đã hướng dẫn rõ ràng cách hạch toán Chuẩn mực Chi phí đi vay.
Cơ quan thuế hỏi, đưa cuốn Chuẩn mực Kế toán và Thông tư hướng dẫn Chuẩn mực Chi phí đi vay để có bằng chứng bạn nhé.
Đâu có nói tới chi phí lãi vay của cá nhân, tổ chức hay ngân hàng đâu anh? Đây là tiền lãi phát sinh phải trả nhà cung cấp vì mình đã thanh toán chậm hơn so với hợp đồng và đã có thỏa thuận điều này trên hợp đồng rồi. Anh xem này:

MuaHue nói:
và:
MuaHue nói:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chính vì khoản lãi này chưa trả cho nhà cung cấp nên không thể hạch toán vào TK 142 và TK 242 được. Bạn phải hạch toán như cách mình đã hướng dẫn: Nợ TK 635/ Có TK 331.

MuaHue nói:
Tú Anh ơi,

Bạn đọc kỹ thắc mắc của mình nhé!
142/242 theo như ý nghĩa của nó thì chỉ hạch toán những khoản chi phí đã phát sinh chờ phân bổ định kỳ thôi.
Bạn nói "Chúng đều là chi phí trả trước rồi mà. Tức là đã xuất tiền ra để thanh toán hết cho khoản chi phí đó rồi, không còn nợ lại nữa." -> đã xuất tiền để thanh toán, còn khoản lãi phát sinh do trả chậm này mình đã trả đâu, thế thì mới khó xử......

Mong các bạn góp ý thêm giúp mình !

Mưa Huế

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn xem lại cách hạch toán nhé!

Nguyễn Bình nói:
Mình hạch toán như sau:
- Lãi phát sinh chưa trả cho người bán : Nợ 1388/Có 331
Lãi do trả chậm là chi phí tài chính chứ không phải là khoản phải thu được.

Nguyễn Bình nói:
- Khi trả tiền cho người bán : Nợ 331 / Có 111-112
Đồng ý nếu thanh toán khoản lãi này cho nhà cung cấp. Nhưng chỉ đồng ý bút toán này thôi.

Nguyễn Bình nói:
- Kết chuyển chi phí tiền lãi : Nợ 635/Có 1388
Bạn thử làm xem có cân không nhá.
Bạn kết chuyển kiểu gi thế? Lại đi vào vòng luẩn quẩn rồi! Rút gọn bút toán 1 và bút toán 3 cho nhau, sẽ được bút toán 4: Nợ TK 635/ Có TK 331. Bút toán 4 mới là bút toán đúng.

K

Khánh Linh

Guest
11/1/06
20
0
1
Hà Nội
MuaHue nói:
Gửi bạn Khánh Linh,

Dĩ nhiên khoản tiền nợ mình sẽ hạch toán 331. Ý của mình là khoản lãi phát sinh do trả chậm khoản nợ đó, và hiện tại mình vẫn chưa trả thì hạch toán vào đâu.

Mong bạn giúp mình tìm hiểu thêm nhé! Chờ câu trả lời của bạn.

Mưa Huế
Quan trọng là bạn cho mình biết khoản lãi phát sinh trả chậm đó bạn phải trả cho ai.
Theo mình hiểu thì bạn phải trả khoản đó cho chính người bán hàng. Lãi đấy bạn chưa trả vậy thì hạch toán N142/C331 có gì không đúng nhỉ. Bạn căn cứ và Công văn hoặc cái gì đó đòi nợ của người bán rồi hạch toán vào chi phí chờ kết chuyển 142 (nếu khoản CF phát sinh không đều ) rồi sau đó phân bổ sang 635.

K

Khánh Linh

Guest
11/1/06
20
0
1
Hà Nội
Nếu không phải trả cho chính người bán đó có thể hạch toán C338. Cái quan trọng trong bút toán là phải thể hiện được 2 điều kiện:
1. Khoản lãi đó chưa trả===> Ghi vào khoản phải trả.
2. Phải ghi nhận khoản đó để cho vào chi phí hoặc phân bổ dần vào chi phí.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
CHị đồng ý với cách hạch toán của Tú Anh.

Nợ 635/Có 111,112,331

Việc chậm thanh toán cho nhà cung cấp có nghĩa là Cty đã sử dụng vốn của nhà cung cấp, nếu trong hạn mức thanh toán thì không phải tốn chi phí, còn ngoài hạn mức thì phải tốn chi phí sử dụng vốn đó. Trong trường hợp này đó là lãi do trả chậm. Đây là một chính sách tài chính của cty nên lãi này sẽ hạch toán vào chi phí tài chính. Nếu lãi này đã trả thì ghi giảm tiền, còn nếu chưa trả thì phải phản ánh trong nghĩa vụ phải trả.

Ngược lại với việc lãi do thanh toán chậm là khoản chiết khấu thanh toán. Tức cty thanh toán sớm trong thời gian nhà cung cấp qui định được chiết khấu thì khoản khoản được hưỡng chiết khấu sẽ được hạch toán vào thu nhập tài chính

Sửa lần cuối:
N

nguyenhoai_tc3

Guest
26/12/05
10
0
0
HN
Em cũng không hiểu vì sao có người lại hạch toán khoản này vào 142 nữa. Tài khoản này chỉ dùng khi mình chi ra một khoản chi phí nào đó rồi, nhưng thấy nó quá lớn, nếu để cho một kỳ gánh thì e giá thành lên cao quá, nên người ta để lại phân bổ cho các kỳ sau nữa. Khoản chi phí chưa trả, mà muốn cho nhiều kỳ chịu thì chỉ hạch toán vào 335 (chi phí phải trả hay chi phí trích trước).
Em ủng hộ cách hạch toán thẳng vào 635. Nếu có kế hoạch trích trước thì cho vào 335.

K

Khánh Linh

Guest
11/1/06
20
0
1
Hà Nội
nguyenhoai_tc3 nói:
Em cũng không hiểu vì sao có người lại hạch toán khoản này vào 142 nữa. Tài khoản này chỉ dùng khi mình chi ra một khoản chi phí nào đó rồi, nhưng thấy nó quá lớn, nếu để cho một kỳ gánh thì e giá thành lên cao quá, nên người ta để lại phân bổ cho các kỳ sau nữa. Khoản chi phí chưa trả, mà muốn cho nhiều kỳ chịu thì chỉ hạch toán vào 335 (chi phí phải trả hay chi phí trích trước).
Em ủng hộ cách hạch toán thẳng vào 635. Nếu có kế hoạch trích trước thì cho vào 335.
OK, mình đã xem lại rồi. Bạn đúng. Hix, thỉnh thoảng đầu óc cứ loạn cả lên, nhầm lẫn TK tứ tung.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA