Ai được làm kế tóan

Thảo luận trong 'Pháp luật kinh doanh' bắt đầu bởi handsomeghost, 14 Tháng một 2006.

4,119 lượt xem

  1. handsomeghost

    handsomeghost Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    57
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HCMC
    Các anh chị ơi cho em hỏi, Cty TNHH co 2 thành viên là anh em ruột, anh la đại diện theo pháp luật, còn em có thể làm kế toán được không.
    Em co hỏi SKHĐT thi họ nói , thành viên góp vốn vẫn được làm kế tóan bình thường. Nhưng thành viên này lại là em ruột thì khộng biết có đựơc không? Mọi người giúp em với nha, gấp lắm , qua topic này, hoặc mail: passionkiss@gmail.com.
    Đa tạ mọi người
     
    #1
  2. MINA

    MINA TV Ban Quản Trị / Admin

    Bài viết:
    3,480
    Đã được thích:
    97
    Nơi ở:
    Ninh Thuận
    Đối với công ty TNHH, chưa thấy có qui định hạn chế đối tượng làm kế toán cho công ty. Thân
     
    #2
  3. NTAC

    NTAC Guest

    Theo luật kế tóan thì không đựoc đâu em a
     
    #3
  4. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,333
    Đã được thích:
    582
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Nếu mình nhớ không lầm thì trong trường hợp này vẫn được. Nhưng nếu người em làm Kế Toán TRưởng thì không được
     
    #4
  5. NTAC

    NTAC Guest

    Xuan Tham ơi sao lại đựoc nhỉ vì đây là anh em ruọtt cơ mà?
     
    #5
  6. MINA

    MINA TV Ban Quản Trị / Admin

    Bài viết:
    3,480
    Đã được thích:
    97
    Nơi ở:
    Ninh Thuận
    Trong muc 3 điều 51 của luật kế toán 03/2003/QH11 NGÀY 17 THÁNG 6 NĂM 2003 có đoạn như thế này “Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước”
    Nhưng trong thời báo kinh tế Việt Nam :
    Q: Tôi là giám đốc công ty TNHH nhưng còn nhiều băn khoăn về việc tuyển chọn kế toán trưởng của công ty tôi như: chức danh kế toán trưởng trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên có phải là chức danh bắt buộc không? Yêu cầu bắt buộc về chuyên môn và chứng chỉ của một kế toán trưởng là gì? Trong công ty TNHH nếu chồng là giám đốc thì vợ có được quyền làm kế toán trưởng không? (với điều kiện đáp ứng đầy đủ yêu cầu về chuyên môn và các tiêu chuẩn của một kế toán trưởng) - Nguyễn Đình Huệ, Công ty TNHH hoá chất và vật tư kỹ thuật Sông Lam, số 27 A10 TT 8/3 Quỳnh Mai, Hà Nội
    A: Những thắc mắc của ông, chúng tôi đã chuyển tới Bộ Tài chính và được giải đáp như sau: theo Luật kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003 và Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 của Chính phủ về qui định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật kế toán trong hoạt động kinh doanh thì Công ty TNHH hoá chất và vật tư kỹ thuật Sông Lam phải bố trí người làm kế toán trưởng ngay sau khi thành lập, trường hợp chưa có người đủ tiêu chuẩn và điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê làm kế toán trưởng.
    Công ty TNHH chỉ được cử người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là 1 năm tài chính, sau đó phải bố trí người làm kế toán trưởng. Kế toán trưởng ở công ty TNHH phải có chuyên môn về nghiệp vụ kế toán từ trình độ đại học trở lên và có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 2 năm.
    Trường hợp có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ cao đẳng thì thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 3 năm. Người làm kế toán trưởng phải có các điều kiện sau đây: không thuộc các đối tượng không được làm kế toán qui định tại Điều 51 của Luật kế toán; đã qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng và được cấp chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo qui định của Bộ Tài chính.
    Căn cứ Khoản 3 Điều 51 Luật kế toán, nếu Công ty TNHH hoá chất và vật tư kỹ thuật Sông Lam không phải là doanh nghiệp Nhà nước thì có thể bổ nhiệm chồng làm giám đốc và vợ làm kế toán trưởng. Tuy nhiên, trong trường hợp này, hội đồng thành viên cần xem xét kỹ vấn đề này trước khi bổ nhiệm nhằm tránh các vướng mắc trong xử lý các công việc có liên quan sau này.
    Ở đây chỉ có vướng mắc là đơn vị không dử dụng kinh phí ngân sách nhà nứơc là tổ chức như thế nào?
     
    #6
  7. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,333
    Đã được thích:
    582
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Vì Luật không cấm mà.
    Trong Chuẩn mực đạo đức nghề nghiệp kế toán, kiểm toán VN có các khái niệm
    Và 1 nguyên tắc cơ bản là:
    Nguyên tắc này đâu có áp dụng cho các đối tượng gọi là kế toán viên (người làm kế toán ) đâu. mà chỉ 1 đối tượng là người hành nghề kế toán thôi
    TRường hợp này được đề cập là một :nguy cơ từ sự quen thuộc

    Mình đính chính lại là làm KTT cũng được. Điều cấm này chỉ khi đây là DNNN, khi Người Đại Diện Pháp Luật và KTT là một trong những người có quan hệ liên quan


     
    Last edited: 15 Tháng một 2006
    #7
  8. handsomeghost

    handsomeghost Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    57
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HCMC
    Cám ơn các anh chị nhiều lắm . Có lẽ công ty em vẫn cử người em làm kế toán, khi nào em dò hỏi chi cục thuế mà họ không cho thì em sẽ post lên cho các anh chị biết.

    Nhưng quả thật em nghĩ cty nhỏ đâu bắt buộc phải có kế toán trưởng, kế toán viên là được rồi , em chưa đọc thấy luật nào quy định thế.

    Còn nữa nếu thuê công ty kế toán thì sổ sách thì ai ký ai chịu trách nhiệm, lúc đó công ty kế toán đóng vai trò gì? Chỉ cần hợp đồng thôi sao?:two:
     
    #8
  9. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,333
    Đã được thích:
    582
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Vào thư viện lấy Luật Kế Toán về đọc đi bạn. Bắt buộc phải có KTT đấy. Đã là cty thì dù to hay bé cũng phải có KTT cả. Luật đã qui định thế. Cty bạn có thể khuyết KTT nhưng không quá 12 tháng. Nếu không có KTT thì cty bạn có thể thuê dịch vụ


     
    #9
  10. Tran van Thanh

    Tran van Thanh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Ai được làm kế tóan

    --------------------------------------------------------------------------------

    Các anh chị ơi cho em hỏi, Cty TNHH co 2 thành viên là anh em ruột, anh la đại diện theo pháp luật, còn em có thể làm kế toán được không.
    Em co hỏi SKHĐT thi họ nói , thành viên góp vốn vẫn được làm kế tóan bình thường. Nhưng thành viên này lại là em ruột thì khộng biết có đựơc không?

    Luận :
    Được.
    Pháp luật nào cấm điều đó?
    Với các loại hình như DNNN, hoặc với Các Cty có vốn của Nhà nước thì không được. Lý do gì thì ai cũng biết. Còn với các loại hình khác thì tuỳ thích .
    Nếu bạn có đầy đủ các giấy tờ liên quan để chứng minh mình là có khả năng tác nghiệp, đã kinh qua thời gian làm KT theo luật định và tuân thủ các luật lệ về kế toán do Nhà nuớc Việt Nam ban hành. Trong các loại hình doanh nghiệp có vốn của Nhà nước (NN) thì ông chủ đây là NN đương nhiên NN sẽ bổ nhiệm hoặc thi tuyển để chắc chắn rằng là người có đủ khả năng đảm đương và về mặt quản lý thì phải như vậy (lấy ví dụ như bạn không có thời gian mà cũng muốn kinh doanh, bạn thuê người, bạn có dám thuê hai anh em ruột làm Giám đốc và KTT hay KKT và thủ quỹ hay không, trong lúc bạn không hề có mặt ở nơi đó). (" nói nhỏ : NN sợ anh em ông thông đồng rút ruột, lời giả lỗ thật, chứ ở đây là Cty của anh em ông thì sợ cái gì, ai cấm. Anh ông làm Giám đốc làm sai anh ông chịu, ông làm sai ông chịu chứ ai chịu thay nhau trước pháp luật").
    Với Cty TNHH thì NN sẽ điều chỉnh Cty bằng các luật như luật Thuế (VAT, TNDN, TNCN, ...), Lao Động (BHXH, BHYT...), quốc phòng, Bão lụt và v.v...
    Nói nôm na là sẽ theo dõi các ông thông qua Luật, chứ làm sao sắm đủ người để ở Cty ông mà theo dõi. Trừ trường hợp là Cty ông làm bậy thì tức khắc có Cán bộ xuống kiểm sát tại chổ từ kho hàng đến quỹ và bộ phận bán hàng, kế toán ngay. Nôm na là như thế này : NN bỏ tiền ra để kinh doanh thì NN phải có người đại diện để điều hành hoặc quản lý vì tiền đó là tiền của Nhân dân và NN phải có trách nhiệm đồng tiền đó trước nhân dân.
    Chuyển qua loại hình như Cty cổ phần không có vốn của NN thì việc bổ nhiệm GĐ và KTT được tiến hành Hội đồng quản trị hoặc thông qua Đại hội cổ đông và nếu lọt vào trường hợp anh em ruột làm GĐ và KTT thì cũng bình thường vì các cổ đông là các ông chủ trước khi quyết định họ đã xem xét cân nhắc vấn đề đó rồi ( chẳng ai giao trứng cho ác ). Còn bảo tại sao lại được thì như đã nêu ở trên, thực tế có nhiều lắm rồi ví dụ như Cty tôi đang làm ở Sóng Thần, trước đây tôi làm KTT sau đó bàn giao cho em ông Giám đốc ( là ông chủ ) còn tôi chuyển sang làm PGĐ. Trước khi bàn giao tôi có dẫn KTT mới lên Cục Thuế để giới thiệu và xin ý kiến thì chẳng ai bàn đến vì họ bảo chẳng có điều luật hoặc nghị định nào điều tiết đến vấn đề đó cả.
    Do đó bạn cứ làm bình thườngvà quan trọng là làm tốt thì thôi. Hồi còn bao cấp có một từ cho dân KT " Đầu đội chính sách, vai mang chứng từ", nếu ông làm được điều đó thì càng hoan nghênh.Yên tâm đi.
     
    #10
  11. handsomeghost

    handsomeghost Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    57
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HCMC
    Nghe các pác bàn em sáng ra thêm rồii, vô cùng đa tạ, bữa nào có điều kiện họp mặt cho phép em mời các pác ly nước.
    :banana:
     
    #11
  12. huetranmpi

    huetranmpi Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Lạc Long Quân
    Các bạn có ai biết quy chế đối với nhân viên thủ quỹ, nhất là ai là đối tượng có thể làm thủ quỹ và có văn bản quy định nào về điều ấy thì làm ơn cho minh biết với nhé.
    Cám ơn nhiều, mong tin các bạn
     
    #12

Chia sẻ trang này