Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu:08-mst

• Thread starter Quanghungicm
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pingan

Guest
6/11/07
1
0
0
Ha noi
Chào các bạn, làm ơn cho mình hỏi:

Công ty mình chuyển từ Bình Dương về tp Hồ Chí Minh. Giờ phải đăng ký thay đổi ĐKKD trước hay làm thủ tục đăng ký thuế trước? Mình đọc trên diễn đàn thấy các bạn đều khuyên là thay đổi ĐKKD trước, nhưng chủ yếu các bạn chuyển trong một tỉnh, giờ chuyển khác tỉnh có gì khác biệt không?

Mình phải nộp mẫu 08 cho cục thuế Bình Dương phải không? Ngoài ra còn phải nộp giấy tờ gì nữa không?

Mình đã đọc rất kỹ TT 85/2007 về đăng ký thuế, nhưng dường như thông tin trong đó có vẻ out of date rồi hay sao đó. Vì giờ 1 cửa rồi không phải đăng ký MST ở cơ quan thuế mới nữa đúng ko nhỉ? Vậy mình chỉ đến cơ quan thuế mới mua hóa đơn thôi à?

Mong các bạn giúp đỡ, mình đang cần gấp lắm. Thanks nhiều nhiều ^^;

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Chào các bạn, làm ơn cho mình hỏi:

Công ty mình chuyển từ Bình Dương về tp Hồ Chí Minh. Giờ phải đăng ký thay đổi ĐKKD trước hay làm thủ tục đăng ký thuế trước? Mình đọc trên diễn đàn thấy các bạn đều khuyên là thay đổi ĐKKD trước, nhưng chủ yếu các bạn chuyển trong một tỉnh, giờ chuyển khác tỉnh có gì khác biệt không?

Mình phải nộp mẫu 08 cho cục thuế Bình Dương phải không? Ngoài ra còn phải nộp giấy tờ gì nữa không?

Mình đã đọc rất kỹ TT 85/2007 về đăng ký thuế, nhưng dường như thông tin trong đó có vẻ out of date rồi hay sao đó. Vì giờ 1 cửa rồi không phải đăng ký MST ở cơ quan thuế mới nữa đúng ko nhỉ? Vậy mình chỉ đến cơ quan thuế mới mua hóa đơn thôi à?

Mong các bạn giúp đỡ, mình đang cần gấp lắm. Thanks nhiều nhiều ^^;

Trước hết là làm thay đổi đkkd, sau đó bạn mới nộp mẫu 08-mst cho bên thuế để thay đổi thông tin đăng ký thuế, làm thủ tục thu hồi hóa đơn. Tốt nhất là bạn lên chi cục thuế, chỗ một cửa nhận thay đổi thông tin để hỏi chi tiết.

Z

zerovnn

Guest
10/10/10
5
0
1
TP.HCM
Cty em là Cty Cổ phần, thay đổi Người đại diện pháp luật, đã có Giấy ĐKKD mới. Em làm Mẫu 08-MST thay đổi chỉ tiêu 17 và 20a. Phần " LÃNH ĐẠO ĐƠN VỊ (ký, ghi họ tên và đóng dấu)" là Người đại diện mới hay cũ ký tên vậy anh/ chị? Em cảm ơn anh/ chị

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Chào cả nhà, em có tình huống này nhờ cả nhà chỉ giúp. em là KT mới nên chưa có kinh nghiệm nhiều.
Chả là công ty em có 1 chi nhánh, hồi tháng 2 đã làm tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế (chỉ tiêu 14) nhưng chả hiểu sao về kế toán (cũ) ko đưa cho sếp em tờ có dấu công văn đến làm sếp em tưởng CQT chưa nhận, vừa rồi em vào bắt em đi nộp đăng ký lại, nhưng hôm nay sắp xếp lại tủ thì thấy tờ khai ĐK từ tháng 2 đó (có dấu CV đến), vậy cho em hỏi là nộp 2 lần tờ khai cùng 1 nội dung vào 2 thời điểm có sao không? xử lý như thế nào.

A

AMECO

Trung cấp
24/9/09
50
0
0
37
Bỉm Sơn
Cả nhà ơi cho mình hỏi: Công ty mình có mở một xưởng sản xuất khi mới thành lập năm 2009 nhưng năm 2010 vẫn chưa đăng ký với CQT quản lý. Bây giờ mình muốn đăng ký thêm cái xưởng đó thì điền vào mẫu 08 như thế nào vậy? Và nếu bây giờ mới khai thì có bị phạt gì ko? mức phạt là bao nhiêu? các chi phí cho xưởng từ trước tới giờ đc tính vào chi phí ko hay chỉ được tính vào thời điểm mình nộp kê khai có xưởng theo mẫu 08 thôi? Mình đang cần gấp lắm.

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Chào cả nhà, em có tình huống này nhờ cả nhà chỉ giúp. em là KT mới nên chưa có kinh nghiệm nhiều.
Chả là công ty em có 1 chi nhánh, hồi tháng 2 đã làm tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế (chỉ tiêu 14) nhưng chả hiểu sao về kế toán (cũ) ko đưa cho sếp em tờ có dấu công văn đến làm sếp em tưởng CQT chưa nhận, vừa rồi em vào bắt em đi nộp đăng ký lại, nhưng hôm nay sắp xếp lại tủ thì thấy tờ khai ĐK từ tháng 2 đó (có dấu CV đến), vậy cho em hỏi là nộp 2 lần tờ khai cùng 1 nội dung vào 2 thời điểm có sao không? xử lý như thế nào.

Không vấn đề gì Bạn ah, nếu thuế bắt phạt theo tờ khai nộp lần 2 thì bạn giải thích như lý do trên và trình tờ khai đã nộp tháng 2 ra.

thân!

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Nó đây này bạn, bạn nên làm các thủ tục về thay đổi ND đăng ký doanh nghiệp trước khi làm mẫu này.

Đính kèm

• Mẫu số 08.doc
    31.5 KB · Lượt xem: 279
EM là thành viên mới tham gia cho em hỏi với ạ. Bên em mới thay đổi mã số doanh nghiệp trùng với mã số thuế của công ty. Và trong bản ĐKKD có thêm 1 số ngành nghề mới, thế em phải làm bản 08 gửi chi cục thuế có phải là chỉ tiêu 06 không? Và thêm 1 số ngành nghề mới cho em hỏi là chỉ tiêu bao nhiêu có phải thêm vào mục 08 không ạ? XIn chỉ dẫn giúp em với ạ

A

anhphamducviet

Guest
29/6/10
8
0
0
37
thanh xuân
bạn vào chỉ tiêu 06 và chỉ tiêu 08 ( thay đổi ngành nghề kinh doanh) trong mẫu 08 là đúng đấy . :0frown:

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Không vấn đề gì Bạn ah, nếu thuế bắt phạt theo tờ khai nộp lần 2 thì bạn giải thích như lý do trên và trình tờ khai đã nộp tháng 2 ra.

thân!

thankssssss kiu nhìu nha.

N

NgocHan2k

Guest
10/9/10
7
0
0
Hà Nội
Cho em hỏi, công ty em dưới có 2 xí nghiệp đã đăng ký MST chi nhánh riêng, nhưng giờ lại muốn sử dụng MST của công ty mẹ để hạch toán phụ thuộc. Em sang thuế hỏi thì họ hướng dẫn làm mẫu 08. Vậy em phải ghi ở chỉ tiêu nào trong tờ khai???Em cần gấp lắm, nhờ anh chị trả lời giúp em với

B

BIVE

Guest
20/2/06
20
0
1
40
Ha noi
Cho em hỏi, công ty em dưới có 2 xí nghiệp đã đăng ký MST chi nhánh riêng, nhưng giờ lại muốn sử dụng MST của công ty mẹ để hạch toán phụ thuộc. Em sang thuế hỏi thì họ hướng dẫn làm mẫu 08. Vậy em phải ghi ở chỉ tiêu nào trong tờ khai???Em cần gấp lắm, nhờ anh chị trả lời giúp em với
Phần chỉ tiêu: bạn ghi chỉ tiêu 19 Thông tin về các đơn vị liên quan
Thông tin cũ: để trống
Thông tin mới: điền tên chi nhánh và địa chỉ chi nhánh vào (cả 2 chi nhánh luôn nhé)
In thành 3 tờ đưa sếp ký.
Ngoài mẫu 08, bạn còn phải nộp cho thuế 1 bộ hs: - Thông báo thành lập chi nhánh.
Quyết định thành lập chi nhánh, quyết định bổ nhiệm trưởng chi nhánh ..,(túm lại là một bộ hs giống như nộp cho sở kế hoạch đầu tư về thành lập chi nhánh ý)
Nộp kèm cái công văn: Đề nghị cấp mã số thuế phụ nữa.
Bạn làm thành 3 bộ mang lên 1 cửa ở thuế nhé. Thế bạn ra hỏi họ không hướng dẫn bạn à???

T

Tran Thu Hoai

Guest
21/4/08
1
0
0
Ha Noi
Công ty mình thay đổi cổ đông sáng lập + thay đổi số cổ phần (Công ty Cổ phần), mình loay hoay mãi ko biết làm thế nào. Mong các anh chị chỉ giúp!!

O

ocsensieutoc191087

Guest
19/5/10
6
0
0
36
Ha noi
cả nhà làm ơn kiu em với, bên em thay đổi danh sách cổ đông sáng lập nên thay đổi đăng ký kinh doanh vậy kê khai mẫu 08 như thế nào ??? cảm ơn nhiều!

T

thoayeu

ĂnRau má phá đường tàu đê
7/7/09
200
2
18
41
Hà Nội
Chào cả nhà! Mình vừa thay đổi giấy đăng ký kinh doanh. bây giờ mình đang làm tờ khai thay đổi đăng ký thuế theo mẫu 08. Nhưng có vấn đề mình chưa giải quyết được. Công ty mình thay đổi giám đốc, nhưng giám đốc không phải là người đại diện theo pháp luật mà là chủ tịch hội đồng thành viên,. Cty mình là cty TNHH 2 thành viên,. thuê giám đốc ngoài,. Vậy phải báo cáo thay đổi thế nào>? Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ cả. Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ phía các bạn.!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Bạn kê khai thay đổi bình thường thôi. Nhớ ghi rõ trong mẫu 08 là thay đổi giám đốc chứ không phải là thay đổi người đại điện pháp luật.
Good luck

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Cho mình hỏi một chút, sang năm nay nộp tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ở đâu nhỉ, chi cục thuế hay sở kế hoạch???
Lên chi cục thuế thì bảo lên sở kế hoạch, đến sở kế hoạch thì bảo lên đây làm gì???????????

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cho mình hỏi một chút, sang năm nay nộp tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ở đâu nhỉ, chi cục thuế hay sở kế hoạch???
Lên chi cục thuế thì bảo lên sở kế hoạch, đến sở kế hoạch thì bảo lên đây làm gì???????????

Cái mẫu 08-MST sử dụng cho mục đích thuế thôi nên không thể đem lên Sở kế hoạch được bạn ah.
Vấn đề là bây giờ một số việc liên quan đến thuế thì lại làm tại sở kế hoạch luôn như đăng ký MST (=mã số doanh nghiệp), cho nên có thể trong tương lai sẽ không dùng mẫu 08 cho những việc thay đổi mà có liên kết giữa sở kế hoạch và thuế nữa vì như vậy sẽ trùng lắp. Còn như việc đăng ký KTT, tài khoản NH... thì vẫn phải dùng mẫu 08 nộp cơ quan thuế.
Good luck

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA