Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu:08-mst

• Thread starter Quanghungicm
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Các bạn ơi bên mình thuê bên Văn phòng luật làm đăng ký kinh doanh, cũng ko hiểu họ làm tờ khai đăng ký thuế cho mình như thế nào nữa, giờ chỉ còn mỗi đăng ký kinh doanh thôi. Bên mình hiện nay số lao động là dưới 10 người, không biết vào đâu để biết được mình đã từng đăng ký trong tờ khai đăng ký thuế là bao nhiêu lao động nhỉ.
Chào bạn,
Lâu quá không làm theo mình nhớ trong đăng ký thuế ban đầu không có nội dung đăng ký lao động. Nhưng nếu trường hợp có nộp dung này thì cũng chẳng quan trọng đâu bạn vì lúc đăng ký một số lượng lao động như vậy , nhưng thực tế có số lao động khác cũng dễ giải trình thôi.
Bạn chỉ phải đăng ký lao động với Sở Lao động thương binh & xã hội thôi.
Bạn cần hỏi lại bên Văn phòng luật để biết nhưng thông tin đăng ký thuế ban đầu để làm cho đúng như: hình thức kế toán, phương pháp khấu hao, phương pháp NXT...
Good luck

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

Quy

Guest
6/8/07
16
0
1
Hà Nội
Cái đăng ký số lao động này lằng nhằng khi đi mua hóa đơn với DN siêu nhỏ lắm, mình cũng đang phải điều chỉnh mà chả hiểu cái đăng ký cũ là ghi mấy người để đ/c nữa

C

Copcon2005

Guest
20/5/11
2
0
0
TPHCM
Giấy công tác

Chào cả nhà ! Sếp mình kêu làm lệnh công tác cho nhân viên nhưng mình k biết làm sao nữa, mong bạn nào đã làm qua xin gửi mẫu cho mình qua email: lethithuy.le7@gmail.com
Xin cám ơn !

T

trongcom

Guest
26/5/08
6
0
0
Hà Nội
Chào bạn,
Lâu quá không làm theo mình nhớ trong đăng ký thuế ban đầu không có nội dung đăng ký lao động. Nhưng nếu trường hợp có nộp dung này thì cũng chẳng quan trọng đâu bạn vì lúc đăng ký một số lượng lao động như vậy , nhưng thực tế có số lao động khác cũng dễ giải trình thôi.
Bạn chỉ phải đăng ký lao động với Sở Lao động thương binh & xã hội thôi.
Bạn cần hỏi lại bên Văn phòng luật để biết nhưng thông tin đăng ký thuế ban đầu để làm cho đúng như: hình thức kế toán, phương pháp khấu hao, phương pháp NXT...
Good luck

Cám ơn bạn hôm thứ 7 vừa rồi mình đi và mua được ngay rồi, chẳng thấy cán bộ thuế hỏi gì đến đăng ký lao động cả, chỉ việc cầm sổ mua hóa đơn + đơn xin mua + Thông báo hủy hóa đơn đi là ok thôi

G

giahong

Guest
27/7/11
1
0
0
Chương Mỹ, Hà Nội
chào bạn, mình cũng đang gặp trường hợp giống bạn. Chắc bạn đã giải quyết xong. Bạn có thể giúp mình được ko. Chỉ tiêu nào vậy?

M

maudon88

Sơ cấp
20/12/09
25
2
0
35
Nhổn - Từ Liêm - Hà Nội
Công ty mình cũng vừa thêm 2 ngành nghề kinh doanh mới và đã làm ĐKKD mới rồi, vậy cho mình hỏi là cty mình có cần làm mẫu 08 để nộp lên cơ quan thuế k? Nếu phải làm thì điền vào mẫu 08 là chỉ tiêu 6 phải k? Và ghi thông tin cũ và mới thế nào? Mong mọi ng giúp đỡ.

A

anna89

Sơ cấp
25/6/11
30
0
6
tp.hcm
Theo em được biết thì:
1. Chị phải làm lại giấy phép ĐKKD là tất nhiên rồi, trên đó sẽ nói rõ về các thay đổi/
2. Thay đổi mẫu dấu /
3. Khai mẫu 08 ghi rõ các chỉ tiêu thay đổi dựa vào tờ đăng ký thuế . Sau đó mang mẫu 08 này ( in 3 bản ) + 1 bản ĐKKD mới sao y công chứng + Giấy chứng nhận mẫu dấu mới ( sao y công chứng ) tới 1 cửa để nộp.

Làm thủ tục xử phạt thì bạn phải ra chỗ CCT ở ngay đầu đường Đê La Thành cơ ( Đoạn ngã tư, cạnh cửa hàng bán giày dép túi xách = da í , bên tay phải nếu đâm từ Khâm Thiên sang nhé )

Ko phải tới cơ quan thuế để lấy đâu, Bạn download trên mạng về, khai xong thì in thành 3 bản rùi ký , đóng dấu là xong. Sau đó mang lên nộp ở 1 cửa, cầm về 1 bản nha ^^

cty mình cũng dang gap trường hợp tương tự
các bạn chỉ gip với :
cty mình thay dổi giấy phép lần thứ 4 rùi
2 lần trước thì số giấy phép kinh doanh ko thay doi lần thứ 4 thì thay đổi số gpdkkd là mst
còn lần thứ tư thì từ 06/08/2009 lận ma kế toán cũ ko làm tờ khài 08mst dể diều chỉnh đăng kí thuế
giờ mình ra ngân hàng mở tài khoản thì họ nói pải thay đổi con dấu để đúng số với giấy phép kinh doanh
mình cũng đi làm lại con dấu rùi
giờ làm mẫu 08 mst thì mình chỉ làm thay đổi mẫu con dấu
hay mình nên làm cả số giấy phép đăng kí kinh doanh và ngày cảu giấy phép đăng kí kinh doanh
theo các bạn thay dổi mẫu dấu thì diền vào chỉ tiêu nào bạn phạm văn khang thi chỉ mìh diền vào chỉ tiêu 20
mình tính chỉ làm thay đỏi con dấu thui còn 2 chỉ tieu kia kệ nó khi nao thuế pát hiện thì nộp phạt vì đăng nào cũng trên 20 ngày rùi tối đa cũng nộp 2 tr mà đúng ko các bạn
nhờ mọi người làm về vấn dề này rùi chỉ giup với
cảm on mọi người nhìu !

Sửa lần cuối:
M

METUN

Sơ cấp
2/3/09
35
0
6
Hanoi
Cả nhà giúp mình việc liên quan đến việc đăng ký KD nhé. Công ty mình đăng ký trụ sở ở Phường Dịch Vọng Quận Cầu Giấy. Nay chuyển địa điểm đến Phường Yên Hòa Quận Cầu Giấy. Bên mình không muốn thay đổi địa chỉ trên ĐKKD do phức tạp và hóa đơn in từ đầu năm nhiều rồi. Bây giờ mình có thể vẫn để địa chỉ cũ là trụ sở và địa chỉ mới làm VPGD có hợp pháp không? Mình phải làm những thủ tục gì để hợp pháp hóa vì mình thấy bảo Cb thuế đi kiểm tra mà mình ngồi không đúng chỗ sẽ bị phạt. Mọi người giúp mình với. Thanks all

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Đúng là thuế không hỏi khi mua hóa đơn đâu, nhưng nếu có đòan kiểm tra của thuế mà phát hiện lao động nhiều hơn quy dịnh được mua hóa đơn thì lúc đó chắc là "mang tội khai man" số lao động để mua hóa đơn đó.

T

Trang1311

Sơ cấp
11/7/08
26
0
0
Hà Nội
Cả nhà giúp mình việc liên quan đến việc đăng ký KD nhé. Công ty mình đăng ký trụ sở ở Phường Dịch Vọng Quận Cầu Giấy. Nay chuyển địa điểm đến Phường Yên Hòa Quận Cầu Giấy. Bên mình không muốn thay đổi địa chỉ trên ĐKKD do phức tạp và hóa đơn in từ đầu năm nhiều rồi. Bây giờ mình có thể vẫn để địa chỉ cũ là trụ sở và địa chỉ mới làm VPGD có hợp pháp không? Mình phải làm những thủ tục gì để hợp pháp hóa vì mình thấy bảo Cb thuế đi kiểm tra mà mình ngồi không đúng chỗ sẽ bị phạt. Mọi người giúp mình với. Thanks all
Cùng quận thì đơn giản lắm bạn ạ!Khác quận mới chết đây! Lên gặp cán bộ quản lý nhanh thôi cùng quận mà,

L

le n.t.huong

Trung cấp
12/9/05
59
0
6
44
Ha Noi
Công ty mình có trụ sở đăng ký bên Long Biên, nhưng có thuê kho và văn phòng ở Ba Đình và Cầu Giấy ( có hoá đơn và hợp đồng thuê khi ). Mình thuê kho và VP nhưng không làm đăng ký theo mẫu 08 gửi cơ quan thuế. Bây giờ thuế xuống quyết toán và đòi loại chi phí thuê kho và văn phòng của bên mình, bảo là theo nghị định 43. Như vậy có đúng không và theo thông tư hay nghị định nào .MÌnh đọc trong nghị đinh 43, về hướng dẫn đký kinh doanh thôi. Mình đang cần gấp để tranh luận với thuế. Các bạn giúp mình với

B

bonchenxahoiden

Sơ cấp
2/4/10
46
0
0
Sài Gòn
Em đã thông báo lên CQ thuế về việc đổi địa chỉ (nộp mẫu 08 + GPKD mới + báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn BC26 kèm theo báo cáo hóa đơn chuyển địa điểm). Em nhận được phiếu hẹn của cơ quan thuế ngày 09/11 này lên nhận kết quả (không biết kết quả gì? có hỏi người quản lý nhưng chỉ nhận được câu trả lời "đúng hẹn thì lên rồi biết"). Em có hỏi cuốn hóa đơn em mua tại CCT quận 1, còn nhiều thì có được dùng tiếp hay không? Trong thời gian chờ đợi kết quả phát sinh nghiệp vụ bán hàng thì xuất hóa đơn thế nào? Thì người quản lý hỏi ngược lại 1 câu "có phiếu chuyển chưa mà xuất hóa đơn? khi nào có phiếu chuyển rồi mới xuất", và không được sử dụng cuốn hóa đơn mua của CCT quận 1. Em mới hỏi vậy hủy hay trả lại cơ quan thuế thì bảo về nghiên cứu TT 153. Trong TT 153 em đã đọc kỹ thì ko có đề cập vấn đề này, chỉ có nói về hóa đơn chuyển địa điểm thì báo cáo lên CQ thuế với phụ lục nào thôi. Thực tình là em không biết xử lý cuốn hóa đơn mua còn dang dở thế nào? Mong các anh/ chị có kinh nghiệm/ đã trải qua tình huống tương tự hướng dẫn giúp em. Cty em chuyển địa chỉ từ Quận 1 sang Quận 7, đã xong có GPKD địa chỉ mới từ ngày 22/10. Nhưng ngày nhận GPKD theo phiếu hẹn là ngày 25/10. Thông báo lên CQ thuế ngày 26/10 và nhận được phiếu hẹn của Thuế là ngày 9/11 lấy kết quả => quá lâu, có văn bản nào nói về ngày làm việc với CQ thuế ko ah? Em đã thông báo cho CQ Thuế trong vòng 10 ngày (kể từ ngày 22/10). Và em nghĩ "kết quả" ở đây là phiếu chuyển CQ Thuế quản lý đúng ko ah?

Hiện tại bên em đã bán hàng và thu tiền của KH nhưng chưa xuất hóa đơn GTGT cho khách nữa. Trong thời gian này bên em đang đặt in hóa đơn, nhanh nhất là cuối tháng mới sử dụng hóa đơn mới được. Sau 5 ngày gửi TB phát hành hóa đơn mới thì em xuất cho khách hàng được không? (Mặc dù ngày thu tiền và ngày giao hàng phát sinh đầu tháng) có ảnh hưởng gì không ah? Lỡ hóa đơn rơi vào tháng 12 thì tự nhiên bị mắc tội trốn thuế????

Em cám ơn anh chị nhiều.

N

nlan234

Guest
28/2/04
24
0
1
TP.HCM
Truy cập trang
Ðề: Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu:08-MST

Công ty mình cũng chẩn bị thay đổi địa chỉ.
Mình đọc trong Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15 tháng 04 năm 2010.
Điều 35: Đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp
Trong khoản 1 có viết: "Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế"

Mong các bạn đã chuyển địa điểm hướng dẫn giúp các thủ tục liên quan đến thuế là thủ tục nào?

Theo mình nghĩ, sau khi làm xong hồ sơ thay đổi GCN ĐKKD ở Sở KHĐT thì mới làm mẫu 08-ĐK-TCT nộp cho thuế, nhưng mình không tìm thấy mẫu 08-ĐK-TCT ở đâu hết, chỉ có mẫu 08/MST thôi.

Thanks!

To: bonchenxahoiden

Bạn có thể kể tiếp kế quả bạn nhận được thế nào không? Hóa đơn bạn xử lý thế nào?

Thanks!

H

hoa don

Guest
22/12/11
1
0
0
thanh pho ho chi minh

chào các bạn, bạn nào có mẫu 08 MTS thì gửi cho mình xin được không . mail của mình là: lienpham0208@gmail.com, cảm ơn các bạn nhiều lắm.

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

chào các bạn, bạn nào có mẫu 08 MTS thì gửi cho mình xin được không . mail của mình là: lienpham0208@gmail.com, cảm ơn các bạn nhiều lắm.
Mẫu được up trong ngay page 1 của topic này, đồng chí không chịu đọc, ko chịu load về dùng !

C

cunghue

Guest
4/1/12
2
0
0
34
Ha noi

Em hoi chut, cong ty em thay doi Ten nguoi dai dien theo phap luat cua Cong ty thi e lam mau 08_MST thi Lanh dao ky ten Nguoi dai dien cu hay nguoi dai dien moi a, TKS moi ng :)

C

chamkute

Guest
24/8/11
3
0
0
36
cao phong hòa bình

các bác ơi cho em hỏi, công ty e đăng ký kinh doanh ở CCT hai bà trưng bay giò cty e chuyển xuong lĩnh nam nhung vẫn giữu mọi thông tin đăng ký thuế ờ trụ sỏ chính dưới lĩnh nam chỉ là văn phòng giao dịch thôi thì can có nhũng thủ tục gì và nộp ơ đau ah.

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Trong thời gian bên thuế làm thủ tục chuyển địa chỉ cty, hóa đơn của bên chi cục thuế ko dc sử dụng nữa, vậy mình đặt in và thông báo cho bên thuế cũ dc ko hay phải thông báo bên nơi chuyển đến?
Nếu chuyển qua chổ mới thì hóa đơn đặt in đang sử dụng bên cũ có đucợ sử dụng tiếp cho bên mới ko hay phải in lại?
Em cám ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA