Định mức chi phi

• Thread starter phongnhi
  • Ngày gửi
P

phongnhi

Guest
17/1/06
3
0
0
Đồng Nai
Các anh chị cho em hỏi.
Thông thường trong một doanh nghiệp, có những chi phí nào ta cần phải định mức, và định mức cụ thể như thế nào ?
Em hỏi nó trong kế toán quản trị vì em nghĩ nó việc xác định định mức này là một phần bổn phần của kế toán quản trị. Các anh chị giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongthanh_8384

Guest
Theo mình thì có các định mức sau:
-Điện thoại bàn
-Điện thoại di động
- Xăng xe công( bao gồm cả đi công vụ và có thể công tác xa bằng xe công)
- Văn phòng phẩm
- Tiền ăn giữa ca công nhân viên
- Tiền tiếp khách
- Các dịch vụ khác về quản lý DN.
Còn muốn tính định mức thì đơn giản nhất là xem các tháng trước những chi phí này mất bao nhiêu tiền rồi ước tính mỗi khoản mục là bao nhiêu.
Ở Cty mình cũng đã làm bản định mức chi tiêu này rồi, cũng không khó khăn lắm, nếu có gì thì bạn cứ trao đổi với mình nhé, giúp nhau là chính mà:eek:know:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
phongnhi nói:
Các anh chị cho em hỏi.
Thông thường trong một doanh nghiệp, có những chi phí nào ta cần phải định mức, và định mức cụ thể như thế nào ?
Em hỏi nó trong kế toán quản trị vì em nghĩ nó việc xác định định mức này là một phần bổn phần của kế toán quản trị. Các anh chị giúp em với.

Bạn đang muốn nói đến việc lập chi phí kế hoạch hay nói đến những qui chế tài chính trong DN?

L

leuyen

Guest
4/3/06
2
0
0
42
Tp. HCM
dịnh mức chi phí NVL

em cũng đang thắc nắc về phần định mức, vậy anh chị có thể chỉ em về phần trăm cho từng định mức và mẫu dinh mức được không? Công ty em làm về chế tạo sản xuất máy cơ khí theo từng hợp đồng

Sửa lần cuối:
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Định mức chi phí là vấn đề quản lý nội bộ doanh nghiệp, căn cứ theo tình hình sử dụng chi phí thực tế hay ước tính để ban hành, không có quy định cụ thể nào cho việc định mức chi phí cả, tuy nhiên định mức chi phí phải được thực hiện trên cơ sở hợp lý, phù hợp với tình hình thực tế: giá cả thị trường, mức độ sử dụng, công suất thiết bị, tính chất và tỷ trọng khoản mục chi phí vv..

P

phu3s

Guest
21/3/06
2
0
0
TPHCM
Nếu xem báo cáo kết quả họat động kinh doanh thì bạn biết rằng để DN có lời phải làm gì. Trong đó có phần tăng doanh thu, giảm giá vốn hàng bán, cắt giảm các chi phí....Để giảm chi phí thì phải ra định mức cho các tài khỏan chi phí đó. Nói vậy bạn đã thấy chúng ta cần phải định mức cho các TK nào rồi.

Một số công ty thường thiết lập ngân sách (budget) đầu năm. Ngòai định mức cho chi phí, doanh thu cũng cần được thiết lập luôn. Định mức này cần được theo dõi và phân theo từng tháng.

B

bichvanho

Guest
22/2/06
35
0
0
Hanoi
www.shopmuaban.com.vn
Sếp em đua ra bài toán là phân tích các chỉ tiều về tiền lương, chí phí quảng cáo... để đưa ra giải pháp, đề xuất tăng hoặc giảm chi phí cho phù hợp. Cty em kinh doanh dịch vụ không có hàng hóa bằng hiện vật, không có giá vốn ( lấy lương, chi phí quảng cáo, khâu hao TSCĐ làm giá vốn) Giả sử doanh thu 1tỷ vậy tỷ lệ tiền lương, chí phí quảng cáo, tiếp khách, điện, nước, điện thoại, internet, khấo hao TSCĐ , công cụ dụng cụ.. là bao nhiêu % thì hợp lý???
Bác nào có thể giải bài toán này hoặc biết các văn bản nào nói về vấn đề này xin chỉ giảo giùm em với. em xin đa tạ

Vàng phai

Vàng phai

Guest
:ukliam2:Bạn bảo dựa theo những năm trước thì dõ rồi , nhưng là công ty thành lập năm đầu tiên thì phải làm sao ? Xếp mình cũng đang yêu cầu mình nộp báo cáo định mức chi phí ( một cách cụ thuể nhất ) mà mấy hôm nay lướt web suốt mà chẳng có ai dạy cho , buồn :alcon:.Công ty mình làm về Tư vấn , thiết kế kiến trúc xây dựng.Người ta bảo lương 70% , cp còn là lại 30 % , cơ mà trong 30 % ấy nên định mức thế nào ( cp vpp , công tác , xe cộ in ấn , pho to . . .).Buồn .:food-smil

H

htTrang

Guest
13/6/07
1
0
0
Binh Duong
anh chi co the giup em cach tinh dinh muc chi phi cho tung ma hang mot cach chi tiet nhat dc ko? Sdung cac loai NVL: vai ko det, da tong hop, hoa chat, mau.cty em SX da nhan tao(loai hinh gia cong) nhung em k biet cach tinh nhu the nao cho chinh xac cac anh chi giup em voi,gui dc cua E:trang.tran@baiksan.co.kr
Thanks

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
phương pháp tính định mức là các SP nó được căn cứ vào bảng định mức sử dụng NVL(thường là NVL chính) còn các chi phí khác(nhân công,chung..) cũng thường cũng được căn cứ vào định mức này mà phân bổ cho từng SP
cái này bạn nên sử dụng chươgn trình phần mềm thì công việc nhanh và dễ dàng hơn nhiều..

Sửa lần cuối:
N

nga15

Guest
15/8/07
32
0
0
37
Quảng Ngãi
chào tất cả anh chị WKT
Cho em hỏi một vấn đề là cty mình mới mở thủ tục đăng ký với cơ quan thuế thì xong hết rồi hàng tháng mình vẫn làm báo cáo thuế thôi, còn những hóa đơn như vé xe vé máy bay và bàn ghế máy tính tủ đựng hồ sơ thì sếp minh nói đưa vào chi phí nhưng mà mình chưa làm lần nào nên các bạn cho mình biết đưa vào chi phí là làm sao? giúp mình với nhé

N

nga15

Guest
15/8/07
32
0
0
37
Quảng Ngãi
chao các bạn cty mình mua bán dịch vụ môi giới xuất khẩu thì hàng tháng mình chỉ ghi hóa đơn bán và làm báo cáo thuế thui còn tiếp theo mình có cần làm gì nữa ko? các bạn giúp mình với nhé

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Để xác định định mức cho một sản phẩm, công việc cụ thể bạn phải xác định được quy trình tạo ra sản phẩm hoặc các bước công việc phải thực hiện sau đó căn cư stài liệu kỹ thuật cho việc chế tạo sản phẩm hoặc thời gian cho từng bước công việc từ đó xác định ra đinh mức chi tiết cho sản phẩm hoặc công việc đó. Đấy là khi bắt đầu còn khi thực hiện căn cứ thực tế để điều chỉnh lại cho phù hợp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA