Mỗi tuần một chuyên đề

Cách hạch toán trong công ty xây dựng ntn?

• Thread starter ltmt05
  • Ngày gửi
R

rockgunak

Trung cấp
7/8/10
59
2
8
Hà Nội
Ðề: Cách hạch toán trong công ty xây dựng ntn?

ban cần có 2 bảng lương: 1 đội ngũ văn phòng tách riêng ra cho các bác quản lý, 2 là bảng lương cho từng công trình riêng, vì nó đi vào 622 - từng công trình, cấu thành nên giá vốn của từng ct đó.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh

Mình thì đã làm bên TCty XDCT được gần 6 năm, nói ra thì không hết được, trước hết để làm tốt kế toán bên XD, XL thì kế toán đó phải đọc kỹ HĐ và các bảng khối lượng của các công trình, và bạn phải tương đối hiểu về lĩnh vực làm bảo lãnh với ngân hàng. Cách ghi nhận doanh thu và chi phí thường phải dựa phải vào đặc điểm nghiệm thu công trình và dự toán. Trong XD cũng hay phát sinh thầu phụ và các chi phí ta không mong muốn, các kế toán cũng phải biết, các bạn cũng nên hiểu đặc điểm từng công trình để theo dõi, chứ không phải cứ máy móc theo nguyên lý kế toán.

levanton

levanton

Cao cấp

Mình thì đã làm bên TCty XDCT được gần 6 năm, nói ra thì không hết được, trước hết để làm tốt kế toán bên XD, XL thì kế toán đó phải đọc kỹ HĐ và các bảng khối lượng của các công trình, và bạn phải tương đối hiểu về lĩnh vực làm bảo lãnh với ngân hàng. Cách ghi nhận doanh thu và chi phí thường phải dựa phải vào đặc điểm nghiệm thu công trình và dự toán. Trong XD cũng hay phát sinh thầu phụ và các chi phí ta không mong muốn, các kế toán cũng phải biết, các bạn cũng nên hiểu đặc điểm từng công trình để theo dõi, chứ không phải cứ máy móc theo nguyên lý kế toán.

nguyennghia nói:
Để làm tốt kế toán trong công ty xây dựng không phải là điều đơn giản. Bạn chưa có một tí gì am hiểu về xây dựng thì rất khó để nói cho bạn hiểu. Tôi chỉ có một số gọi ý thế này để bạn tìm hiểu thêm!
Nếu bạn hạch toán theo QD 15 thì trong xây dựng thì hạch toán chi phí giá thành ở 1 số tài khoản chủ yếu sau!
TK 621: Chi phí nguyên vật liệu trực tiếp
TK 622: Chi phí nhân công trực tiếp
TK 623: Chi phí ca máy
TK 627: Chi phí chung
Cuôi kỳ tính giá thành: Nơ TK 154/ Có TK 621,622,623,627
Kết chuyển giá thành vào giá vốn: Nợ TK 632/ Có TK 154
- Nếu theo QD48 thì bạn dùng cấc tài khoản: 1541,1542,1543 tương ứng với Vật liệu, nhân công, chi phí chung. Cuối kỳ vẫn kết chuyển vào TK 632 tính giá vôn cho công trình.
- Kế toán xây dựng bạn cần lưu ý một điều rất quan trọng là: Trong xây dựng thì phải hạch toán cho từng công trình riêng biệt, không dược gộp chung chi phí của các công trình khác nhau lại. Mà phải hạch toán và tính chi phí cho tieng từng công trình. .

Ngoài cácnội dung của các bạn đã nêu trên, mình thêm ý kiến là cần theo dõi chi phí cho từng công trình, hạng mục công trình, Kế toán nên mở số theo dõi chí phí riêng cho từng công trình, hạng mục công trình, có số liệu theo dõ số lượng NVL, chi phí nhân công, SXC đề đối chiếu vối dự toán công trình. Một số công trình không có dự toán thì so sách với khái toán, hoặc so sách với doanh thu theo hợp đồng.
Một thực tế thường có là khối lượng phát sinh=> doanh thu phát sinh, nên cũng cần bám sát nhật ký công trình, các biên bản ghi nhận phát sinh đề so sánh chi phí phát sinh.

P

PhamMacVan

Guest
1/6/13
1
0
0
NamDinh

e cũng ko biết nhiều về kế toán xây dựng, các đại ca đại tỷ nào có thể chỉ dạy kỹ hơn đc ko? ko thì gửi tài liệu cho tiểu đệ tham khảo cũng đc. Email của e là macvan.pham@gmail.com Thanhk cả nhà :D

P

phanttxuan

Guest
14/3/12
5
0
1
nghệ an

Mình có ,một số thắc mắc về kế toán xây dựng muốn hỏi, mong các bạn giúp đỡ

1. Về giá vốn: Có phải là chỉ tiêu Giá thành dự toán xây dựng trên dự toán hay không? Còn chỉ tiêu thu nhập chịu thuế tính trước là lãi phải không các bác?
Còn 511 là chỉ tiêu giá trị dự toán trước thuế hay là Giá trị dựt oán xây dựng/1.1

2. Chi phí lán trại thì cho vào mục nào? trên dự toán mình thấy nó để ngoài giá vốn?

N

nhatruby

Sơ cấp
14/6/13
25
3
0
tphcm

Sao mình thấy chị kế toán trưởng công ty mình vẫn dung tài khoản 154, khi nghiệm thu công trình mình thấy chi định khoản:
Nợ TK 155
Có Tk154

H

hanhcty1

Sơ cấp
10/10/13
36
0
6
Phu Tho

E cũng ko biết nhiều về kế toán xây dựng, e đang làm cty XD mà có rất nhiều thắc mắc, các đại ca đại tỷ nào có thể chỉ dạy kỹ hơn đc ko? ko thì gửi tài liệu cho tiểu đệ tham khảo cũng đc. Email của e là hanh.nh1989pt@gmail.com Thanhk cả nhà . Công ty em dùng QĐ 15 ah

P

phuongdungnb

Guest
9/10/14
2
0
1
39
các bác cho em hỏi quy trình vào sổ sách và để lên báo cáo tài chính trong công ty xây dựng theo hình thức ghi sổ và theo quyết định 48 như thê nào. các bác giúp em với ah

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
( Mình có ,một số thắc mắc về kế toán xây dựng muốn hỏi, mong các bạn giúp đỡ
1. Về giá vốn: Có phải là chỉ tiêu Giá thành dự toán xây dựng trên dự toán hay không? Còn chỉ tiêu thu nhập chịu thuế tính trước là lãi phải không các bác?
Còn 511 là chỉ tiêu giá trị dự toán trước thuế hay là Giá trị dựt oán xây dựng/1.1
2. Chi phí lán trại thì cho vào mục nào? trên dự toán mình thấy nó để ngoài giá vốn? . )

- Giá vốn là toàn bộ chi phí trực tiếp bạn tập hợp được trong quá trình thi công không phải ... là chỉ tiêu Giá thành dự toán xây dựng trên dự toán... GTDT chỉ để kiễm tra, so sánh các chỉ tiêu với giá vốn để biết DN chi phí tăng giảm như thế nào ở từng chỉ tiêu ...
- ... thu nhập chịu thuế tính trước cũng có thể gọi là lãi kế hoạch.
- Lán trại, đảm bảo giao thông .. là 1 chỉ tiêu không nằm trong GT XD. được coi như 1 hạng mục riêng vì vậy chi phí của nó được tập hợp riềng

Sao mình thấy chị kế toán trưởng công ty mình vẫn dung tài khoản 154, khi nghiệm thu công trình mình thấy chi định khoản:
Nợ TK 155
Có Tk154

Trong KT XD không dùng TK 155 khi NT Ctrình HT có 154 nợ 632 ...

T

tịnh quảng ngãi

Guest
28/10/14
3
0
1
31
e cũng làm trong công ty xd làm dự án, chỉ có mình e là kế toán, e lại là sv mới ra trường chưa biết gì hết, mong các anh chị đi trước giúp đỡ e với ạh
e cảm ơn nhiều !

H

halo_angle2909

Sơ cấp
7/10/14
16
0
1
34
Các bac giúp em với
Chả là
Công ty em giao thầu cho một công ty khác, xong công trình họ xuất HĐ. Vậy em hạch toán thế nào ak? Mắc quá, mong các bác chỉ giáo.

levanton

levanton

Cao cấp
Các bac giúp em với
Chả là
Công ty em giao thầu cho một công ty khác, xong công trình họ xuất HĐ. Vậy em hạch toán thế nào ak? Mắc quá, mong các bác chỉ giáo.

Bạn không nói rõ là công trình do công ty bạn làm chủ đầu tư hay là đơn vị nhận thầu, tổng thầu.
Xu hướng cty bạn tổng thầu:
Nhận hóa đơn: Nợ 6277, Nợ 1331/ Có 331

Nếu cty là chủ đầu tư, đang xây dựng cơ sở vật chất: Văn phòng, nhà xưởng
Nhận hóa đơn: Nợ 2412, Nợ 1332/ Có 331

H

halo_angle2909

Sơ cấp
7/10/14
16
0
1
34
Bạn không nói rõ là công trình do công ty bạn làm chủ đầu tư hay là đơn vị nhận thầu, tổng thầu.
Xu hướng cty bạn tổng thầu:
Nhận hóa đơn: Nợ 6277, Nợ 1331/ Có 331

Nếu cty là chủ đầu tư, đang xây dựng cơ sở vật chất: Văn phòng, nhà xưởng
Nhận hóa đơn: Nợ 2412, Nợ 1332/ Có 331
Công ty mình hạch toán theo QĐ 48
Mình cũng là công ty xây lắp. Binh thường toàn mình nhận công trình làm thôi. Nếu là mình nhận thì mình hạch toán 154-CT chi tiết công trình
1541 nguyên vật liệu
1542 nhân công
1547 khác
Khi xong công trình mình tập hợp.
Nhưng khi bên mình làm hợp đồng yêu cầu công ty khác thực hiện thi công, nói thẳng luôn là mình trung gian, mình nhận công trình rồi thuê công ty khác làm, xong công trình thì họ xuất Hóa đơn, thì mình hạch toán thế nào
Nợ ?
Nợ 133
Có 331

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Công ty mình hạch toán theo QĐ 48
Mình cũng là công ty xây lắp. Binh thường toàn mình nhận công trình làm thôi. Nếu là mình nhận thì mình hạch toán 154-CT chi tiết công trình
1541 nguyên vật liệu
1542 nhân công
1547 khác
Khi xong công trình mình tập hợp.
Nhưng khi bên mình làm hợp đồng yêu cầu công ty khác thực hiện thi công, nói thẳng luôn là mình trung gian, mình nhận công trình rồi thuê công ty khác làm, xong công trình thì họ xuất Hóa đơn, thì mình hạch toán thế nào
Nợ ?
Nợ 133
Có 331
N154.

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Chú ý: nếu thuê trọn gói ( VL,NC ... đến hoàn thành 1 thành phần công việc, 1 hạng mục ... ) vào 154 nhưng phải chi tiết.
Ng hỏi ở #34 có thể mới cần điều này !

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA