Chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế

• Thread starter vodanthanh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Khi điều chỉnh thuế GTGT đầu vào (Nợ 642/133) thì khoản chi phí này vẫn được khai trên bảng kê chi tiết DThu, cphí? Và khi đó khoản chi phí này có được coi là chi phí hợp lý hay không? Bà con trả lời giúp em nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Thuế GTGT không được khấu trừ thì đương nhiên được tính vào chi phí hợp lý của DN.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Em nói rõ hơn nha điều chỉnh tờ khai thuế -( phần mua vào) là do có 1 HĐơn mua vào không có MSThuế mà........ Nó có phải là chi phí hợp lý hay không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu em đã điều chỉnh lại thuế GTGT được khấu trừ vì lý do không có mã số thuế (nếu người bán có mã số thuế) thì trị giá trên hóa đơn này không được tính vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế.

Lần sau em nhớ hỏi rõ ràng nhé! Kẻo các anh chị hướng dẫn sai thì tội nghiệp cho em quá! :biggrin:

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Khi điều chỉnh chị kế toán cũ có hạch toán như sau: Nợ 642/Có 133 và kết chuyển 642 này vào để tính LÃi lỗ. Nếu như đây là chi phí không hợp lý thì định khoản như thế có đúng không? Em nghĩ nên đưa vào 811 thì đúng hơn có được không? Nếu có sai thì bây giờ sửa lại như thế nào? Mong các anh chị hướng dận cụ thể .thank

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu là chi phí không hợp lý thì em nên đưa vào TK 811. Nếu đã trót hạch toán vào TK 642 thì để nguyên cũng không sao. Nhưng khi hạch toán vào TK 811 hay TK 642 đối với chi phí không hợp lý này, em không được kết chuyển sang ngay TK lợi nhuận để tính lãi lỗ mà phải chờ sau khi tính lãi lỗ xong thì mới đưa vào lợi nhuận sau thuế.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Em cũng đồng ý với ý kiến của chị Tú Anh nhưng có điều là khi đó chị kế toán cũ vẫn đưa cphí ấy( Hồi tháng 4-2005) vào 642 và tính luôn LNTThuế. Vậy bi giờ em phải làm như thế nào. ĐIều chỉnh trên sổ tháng 1-2006 hay sao? Còn BCQT năm nữa sử dụng số liệu nào đây ( phải trừ vào LNTT hay sao)?????????

P

Phanengland

Guest
1/1/06
25
0
1
Cau Giay-Ha Noi
vodanthanh nói:
Em cũng đồng ý với ý kiến của chị Tú Anh nhưng có điều là khi đó chị kế toán cũ vẫn đưa cphí ấy( Hồi tháng 4-2005) vào 642 và tính luôn LNTThuế. Vậy bi giờ em phải làm như thế nào. ĐIều chỉnh trên sổ tháng 1-2006 hay sao? Còn BCQT năm nữa sử dụng số liệu nào đây ( phải trừ vào LNTT hay sao)?????????
Theo tôi bạn cứ làm quyết toán bình th­­ường khi nào thuế kiểm tra mà xuất toán thì tính sau.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Đối với mình thì thật là rắc rối ( mới làm kế toán chưa bao lâu nên không có kinh nghiệm và nhạy bén cho lắm). Nói như Phanengland thì liệu khi thuế Ktra và xuất toán mình có bị phạt không? Ui sợ quá hà

Nói như Phanengland thì khi Thuế Ktra và xuất toán Cty mình có bị phạt không? Mình mới làm chưa lâu nên cũng không có kinh nghiệm và nhạy bén cho lắm- Mong được chỉ giáo nha............ Sao thấy rắc rối quá hà. Xỉu thôi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
vodanthanh nói:
Nói như Phanengland thì khi Thuế Ktra và xuất toán Cty mình có bị phạt không?
Em nên điều chỉnh ngay đi nếu biết chắc đó là chi phí không hợp lý và sẽ bị xuất toán. Truy thu thuế là chuyện đương nhiên còn phạt hay không thì chưa rõ vì càng lắm lỗi sai càng khó "điều đình" đấy!

vodanthanh nói:
khi đó chị kế toán cũ vẫn đưa cphí ấy( Hồi tháng 4-2005) vào 642 và tính luôn LNTThuế. Vậy bi giờ em phải làm như thế nào. ĐIều chỉnh trên sổ tháng 1-2006 hay sao? Còn BCQT năm nữa sử dụng số liệu nào đây ( phải trừ vào LNTT hay sao)?????????
Em điều chỉnh trên sổ vào tháng 04/2005, chỗ bị sai đó mà. Làm lại bút toán điều chỉnh thôi. Báo cáo quyết toán năm phải sử dụng số liệu đã chỉnh sửa rồi chứ! Cuối tháng 03/2006 mới hết hạn nộp Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN cơ mà.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Em không rõ cho lắm vì T4 -05 đã khoá sổ rồi, lại dây mơ rễ má đến những tháng sau nữa ( SDCKỳ chuyển sang)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để thuận tiện, em có thể điều chỉnh vào tháng 12 cũng được.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Vâng ạ ........ Cám ơn tất cả bà con nhé

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.