Xuất báo cáo từ MS Access và FoxPro ra MS Excel

• Thread starter tonykhanh1818
  • Ngày gửi
T

tonykhanh1818

Guest
11/1/06
13
0
0
Chào các ban cao thủ Vỏ lâm lập trình
Trong Report cua Access,Visua Fox pro làm thế nào xuất sang Excell
mong sớm giúp đở mình nha các bạn
tonykhanh1818@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear tonykhanh1818,
---------------------
Mình xin phép sửa lại tên đề tài cho hợp lệ.
Về vấn đề của bạn, có rất nhiều phương thức xuất khác nhau. Ở đây mọi người sẽ thắc mắc không biết bạn muốn dùng một thủ tục mã lệnh hay là kết xuất bằng tay theo thanh công cụ?
Hầu hết các hệ quản trị cơ sở dữ liệu đều cho phép xuất các báo cáo theo các định dạng CSDL phổ biến như: *.dbf, *.mdb, *.xls, *.doc, *.pdf, *.rpt... Nếu làm thủ công thì bạn tìm hiểu các menu báo cáo - đặc biệt là menu export. Còn nếu quan tâm đến lập trình, bạn có thể đưa ra yêu cầu cụ thể để chia sẻ thêm

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đào Việt Cường nói:
Dear tonykhanh1818,
---------------------
Hầu hết các hệ quản trị cơ sở dữ liệu đều cho phép xuất các báo cáo theo các định dạng CSDL phổ biến như: *.dbf, *.mdb, *.xls, *.doc, *.pdf, *.rpt... Nếu làm thủ công thì bạn tìm hiểu các menu báo cáo - đặc biệt là menu export. Còn nếu quan tâm đến lập trình, bạn có thể đưa ra yêu cầu cụ thể để chia sẻ thêm

Định ko viết bài sửa lại Cường nữa nhưng....anh vẫn nói rồi mà Cường, em kế toán rất giỏi, excel, access cũng rất khá... nhưng....các concepts về thế giới lập trình thì hơi nhầm 1 chút :)

Để tôi giải thích 1 chút nhé:
Khi người ta nói đến FoxPro, Access thì người ta thường nói đến 2 vấn đề:
1. CSDL Desktop:
Đó là người ta nói về các tables, các SQL, các relations (ở 2 loại database là mdb, dbf nói trên chỉ dừng ở đó thôi). Như vậy, ko thể nói là hệ quản trị CSDL cho phép kết xuất báo cáo và có khả năng export được sang các khuôn dạng file khác.
2. Công cụ, môi trường lập trình:
Fox, Access đều là những công cụ hỗ trợ môi trường tạo các ứng dụng (nhưng ko phải là các phần mềm dưới dạng mã máy) mà phải chạy dựa trên các thư viện của công cụ (có thể là các DLLs của MS Office, các DLLs của Foxpro). Trên các môi trường IDE đó, các bạn có thể xây dựng những ứng dụng với các forms, reports, modules (hay prg, scr,...). Và khi người ta nói đến việc kết xuất ra PDF, TXT, XLS, HTML,... thì đó chính là khả năng của công cụ tạo Reports (mà cái này được Bundle luôn vào với MS Access hay Foxpro) (Chú ý: Báo cáo thì ko thể xuất sang MDB được nhé :), vì báo cáo là multi-format chứ đâu chỉ có dạng cột, ví dụ, title của báo cáo sang MDB thì nó thành cái gì???). Nếu viết bằng các ngôn ngữ khác như Visual C, VB, C, hay các ngôn ngữ trên dòng .NET như C#, VB.NET, .... cũng như các ứng dụng viết trên Java thì thường phải sử dụng đến một công cụ tạo báo cáo khác. Ngay cả các ứng dụng phát triển bằng Oracle cũng là Oracle Form, Oracle reports... mà mấy cái đó thì ko phải là hệ quản trị CSDL oracle đâu nhé.

Ngoài Foxpro, Access ra thì có vài nghìn CSDL khác mà cụ thể nhất mà VN hay biết đến, đó là MS SQL, Oracle, DB2, Infomix hay những free DB như MySQL, Firebird,... đâu có features nào là kết xuất ra PDF, ... đâu.

À, nhân tiện nói thêm: MDB, DBF... (desktop database) khác các hệ quản trị CSDL quan hệ kiến trúc client/server (ms sql, oracle, infomix,...) là ở chỗ nếu muốn chạy desktop database qua mạng thì phải share full thư mục mà ko có cách nào khác. còn những loại CSDL kia là nó sử dụng giao thức TCP IP, mở các ports để lắng nghe các connections từ các IP (clients) tới.

Chính vì thế mà mới có cái sơ đồ (dạng rất giản đơn - chưa nói về kiến trúc ứng dụng)

[Công cụ phát triển + Database Engine] --> Database = Ứng dụng CSDL

Thôi, ko nói về kiến thức lập trình nữa nhỉ. Nói nhiều quá tưởng là...có vấn đề. wkt cơ mà :biggrin:

L

lehongduc

Trung cấp
29/3/05
131
1
18
64
VietNam
Kính Bác hai2hai, đồng kính các Bạn,
Đọc bài của Bác xong tôi cảm thấy mình quả là hạnh phúc vì đã được cùng với Bác làm thành viên của WebKetoan.
Các Bạn ơi, quả là có Bác hai2hai chúng ta sẽ có thêm nhiều điều kiện để bổ sung cho những lổ hổng kiến thức của mình đó.
Chân thành cảm ơn Bác và Bác Cường nhé. Chúc các Bác luôn nhiều sức khỏe.
Lê Hồng Đức

T

tonykhanh1818

Guest
11/1/06
13
0
0
cám ơn các bác đả có ý kiến hay,để mình nói rỏ lại yêu cầu của mình nha
Ví dụ: mình viết xong một trương trinh quan lý kế toán cho một doanh nghiệp nhỏ,khi bàn giao xong ,chạy ổn định không có vấn đề gì hết thì chủ doanh nghiệp nói là họ chưa có máy in để in các báo cáo( như báo cáo thuế GTGT cho chi cục thuế chẳng hạng),vậy vấn đề rắc rối là mình không thể đem cả trương trình đến nhờ một dịch vụ in mướn nào để in được,vì nhủ thế có nhiều vấn dể bị ăn cắp bản quyền chẳng hạn,chủa kể khi chép vào máy người ta thì chương trình đơ ra không chịu chay nửa,công việc của ta là làm sao xuất trực tiếp báo cáo thuế ấy từ chương trình của mình ra thẳng Excel hoặc World củng được để khi nhò người ta in ra báo cáo cho dể dàng hơn,khỏi sợ bị ăn cắp bản quyền v.v.v.
Nhờ các bác giúp mình nha,cám ơn nhiều lắm đó

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Google: "Convert Access Report to Excel"

Hope that helps!

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
- Nếu bạn sử dụng Access: save, sau đó chọn File / Export / set path, type and file name.
- Nếu bạn sử dụng Fox Pro: chọn Export / chọn type and file name

T

tonykhanh1818

Guest
11/1/06
13
0
0
Xuat bao cao tu Fox pro sang Excel

Ví dụ: mình viết xong một trương trinh quan lý kế toán cho một doanh nghiệp nhỏ,khi bàn giao xong ,chạy ổn định không có vấn đề gì hết thì chủ doanh nghiệp nói là họ chưa có máy in để in các báo cáo( như báo cáo thuế GTGT cho chi cục thuế chẳng hạng),vậy vấn đề rắc rối là mình không thể đem cả trương trình đến nhờ một dịch vụ in mướn nào để in được,vì nhủ thế có nhiều vấn dể bị ăn cắp bản quyền chẳng hạn,chủa kể khi chép vào máy người ta thì chương trình đơ ra không chịu chay nửa,công việc của ta là làm sao xuất trực tiếp báo cáo thuế ấy từ chương trình của mình ra thẳng Excel hoặc World củng được để khi nhò người ta in ra báo cáo cho dể dàng hơn,khỏi sợ bị ăn cắp bản quyền v.v.v.

M

mysterious_girl

Guest
tonykhanh1818 nói:

Bài của bạn đã được bạn gau con trả lời rồi.

P/S: hồi sáng rõ ràng em thấy bài này nằm ở topic khác, thế mà bây giờ...:wall:

Sửa lần cuối:
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Tôi đoán vấn đề của tonykhanh1818 chỉ là... vấn đề. Trên thực tế, nếu có thực sự xảy ra trường hợp như vậy, nếu là tôi, tôi sẽ thuyết phục bằng được chủ doanh nghiệp trang bị một cái máy in (cũ cũng được). Không thể tưởng tượng được một doanh nghiệp muốn triển khai ứng dụng tin học vào công tác kế toán lại không sắm được một cái máy in - chỉ cần đủ để in được báo cáo, không cần quá hiện đại và đắt tiền!

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear tonykhanh1818,
---------------------
Gửi bạn exceltool dùng thử, tôi làm theo hướng dẫn của anh 2:
Google: "Convert Access Report to Excel"
thấy cái này có vẻ phù hợp với bạn!

Chúc bạn thành công!

P

phecvit

Guest
26/5/06
3
0
0
42
HCM
Mình đang Sử Dụng Chương Trình Chuyển Từ Foxpro Sang Exel Ne

CHƯƠNG TRÌNH RẤT HAY.MÌNH SÀI RÂT ỔN ĐỊNH.
NO O TẠI
DBF to XLS (Excel)
Version 1.30 shareware
WhiteTown Wizards Family

http://www.whitetown.com
NHỚ TÌM BẢN CRAK NHÉ

S

Song Huong

Cao cấp
tonykhanh1818 nói:
Chào bạn
Gửi bạn đoạn mã xuất dữ liệu từ SQL sang Excel viết bằng Access

Private Sub Show_Click()
On Error GoTo MyErr

Dim cn As New ADODB.Connection
Dim cm As New ADODB.Command
Dim Rst As New ADODB.Recordset

Dim xl As New excel.Application
Dim wb As New excel.Workbook
Dim ws As New excel.Worksheet
Dim DestPath As String, SourcePath As String

Dim Sql As String, EndDate As String, CustID As String, BranchID As String, Acct As String
Dim FormatNbr As String

Dim xRow As Integer, BegRow As Integer
Dim xCol As Integer, sRow1 As Integer, sRow2 As Integer, xCounter As Integer

Dim xClassID As String, xClassName As String
Dim NewClass As Boolean

FormatNbr = "* #,##0.00;[Red] (#,##0.00);_( ""-""_);_(@_)"

' KiÓm tra ngµy th¸ng
If Nz(Me.EndDate, "") = "" Then
MsgBox "B¹n ph¶i nhËp c¸c mèc thêi gian", vbInformation, "Th«ng b¸o..."
Me.EndDate.SetFocus
Exit Sub
End If

If Not IsDate(Me.EndDate) Then
MsgBox "D÷ liÖu kh«ng ®óng kiÓu", vbInformation, "Th«ng b¸o..."
Me.EndDate.SetFocus
Exit Sub
End If

Screen.MousePointer = 11

EndDate = SqlValue(Me.EndDate)
Acct = SqlValue(Nz(Me.Acct, ""))
CustID = SqlValue(Nz(Me.CustID, ""))
BranchID = SqlValue(Nz(Me.BranchID, ""))

cn.ConnectionTimeout = 0
cn.CommandTimeout = 0
cm.CommandTimeout = 0
Set cn = CurrentProject.Connection

cm.ActiveConnection = cn
cm.CommandType = adCmdText

Sql = "Select ClassID, ClassName, CustID, Custname, DrAmt, CurrentAmt, OvdAmt01, OvdAmt02, OvdAmt03, OvdAmt04, OvdAmt05, OvdAmt06, ApplyingAmt "
Sql = Sql & "From xfw_AgedAr01 ("
Sql = Sql & EndDate & ", " & Acct & ", " & CustID & ", " & BranchID & ")"
Sql = Sql & " Order by ClassID, CustID"

cm.CommandText = Sql
Set Rst = cm.Execute

'Rst.Open Sql, cn, adOpenDynamic, adLockOptimistic
If Rst.RecordCount = 0 Then
Screen.MousePointer = 0
MsgBox "Kh«ng cã d÷ liÖu !", vbInformation, "Th«ng b¸o ..."
Rst.Close
Exit Sub
End If

'T¹o File Exel
SourcePath = CurrentProject.Path + "\Templates\" + "AgedAR01.xls"
DestPath = CurrentProject.Path + "\Export" & "\AgedAR01_" + Format(Now(), "yyyymmdd_hhnnss") + ".xls"

If Dir(SourcePath) <> "" Then
Call FileCopy(SourcePath, DestPath)
Else
Screen.MousePointer = 0
MsgBox "Kh«ng t×m thÊy File " & SourcePath, vbInformation, "Th«ng b¸o..."
Exit Sub
End If

Set wb = xl.Workbooks.Open(DestPath)
Set ws = wb.Worksheets(1)
xl.Visible = True

'Cac tieu de
xRow = 1
ws.Cells(xRow, 1) = GetCompanyName() 'Tªn c«ng ty
ws.Cells(xRow, 1).Font.Bold = True
If Trim(Nz(Me.Acct, "")) <> "" Then
xRow = xRow + 1
ws.Cells(xRow, 4) = "Tµi kho¶n: " & Trim(Nz(Me.Acct, "")) & "-" & Trim(Nz(Me.AcctDescr, ""))
ws.Cells(xRow, 4).Font.Bold = True
Else
ws.Rows(xRow + 1).EntireRow.Delete
End If
xRow = xRow + 1
ws.Cells(xRow, 4) = "Ngµy: " & Format(Me.EndDate, "dd/mm/yyyy")
ws.Cells(xRow, 4).Font.Bold = True
xRow = xRow + 3
sRow1 = 0
BegRow = xRow
xCounter = 1

Rst.MoveFirst

xClassID = ""
xClassName = Rst!ClassName

Do While Not Rst.EOF

If xClassID <> Rst!ClassId Then
NewClass = True
sRow2 = xRow
Else
NewClass = False
End If

xClassID = Rst!ClassId
xClassName = Rst!ClassName

'Ghi dong Sub ToTal
If sRow2 > sRow1 And sRow1 > 0 Then

For xCol = 4 To 12
ws.Cells(sRow1, xCol).FormulaR1C1 = "=Sum(R" & Trim(CStr(sRow1 + 1)) & "C" & Trim(CStr(xCol)) _
& ":R" & Trim(CStr(sRow2 - 1)) & "C" & Trim(CStr(xCol)) & ")"

Next

ws.Range("A" & sRow1 & ":L" & sRow1).NumberFormat = FormatNbr
ws.Range("A" & sRow1 & ":L" & sRow1).Font.ColorIndex = 5
ws.Range("A" & sRow1 & ":L" & sRow1).Font.Bold = True
End If

If Not NewClass Then
ws.Cells(xRow, 1) = xCounter
ws.Cells(xRow, 2) = Rst!CustID
ws.Cells(xRow, 3) = Rst!CustName
ws.Cells(xRow, 4) = Rst!DrAmt
ws.Cells(xRow, 4).NumberFormat = FormatNbr
ws.Cells(xRow, 5) = Rst!CurrentAmt
ws.Cells(xRow, 5).NumberFormat = FormatNbr
ws.Cells(xRow, 6) = Rst!OvdAmt01
ws.Cells(xRow, 6).NumberFormat = FormatNbr
ws.Cells(xRow, 7) = Rst!OvdAmt02
ws.Cells(xRow, 7).NumberFormat = FormatNbr
ws.Cells(xRow, 8) = Rst!OvdAmt03
ws.Cells(xRow, 8).NumberFormat = FormatNbr
ws.Cells(xRow, 9) = Rst!OvdAmt04
ws.Cells(xRow, 9).NumberFormat = FormatNbr
ws.Cells(xRow, 10) = Rst!OvdAmt05
ws.Cells(xRow, 10).NumberFormat = FormatNbr
ws.Cells(xRow, 11) = Rst!OvdAmt06
ws.Cells(xRow, 11).NumberFormat = FormatNbr
ws.Cells(xRow, 12) = Rst!ApplyingAmt
ws.Cells(xRow, 12).NumberFormat = FormatNbr

xCounter = xCounter + 1
Rst.MoveNext
Else
sRow1 = xRow
ws.Cells(xRow, 2) = Rst!ClassId
ws.Cells(xRow, 2).Font.ColorIndex = 5
ws.Cells(xRow, 2).Font.Bold = True

ws.Cells(xRow, 3) = Rst!ClassName
ws.Cells(xRow, 3).Font.ColorIndex = 5
ws.Cells(xRow, 3).Font.Bold = True
End If

xRow = xRow + 1
ws.Range("D" & xRow).Select

Loop
Rst.Close

sRow2 = xRow
'Ghi dong Sub ToTal
For xCol = 4 To 12
ws.Cells(sRow1, xCol).FormulaR1C1 = "=Sum(R" & Trim(CStr(sRow1 + 1)) & "C" & Trim(CStr(xCol)) _
& ":R" & Trim(CStr(sRow2 - 1)) & "C" & Trim(CStr(xCol)) & ")"

Next

ws.Range("A" & sRow1 & ":L" & sRow1).NumberFormat = FormatNbr
ws.Range("A" & sRow1 & ":L" & sRow1).Font.ColorIndex = 5
ws.Range("A" & sRow1 & ":L" & sRow1).Font.Bold = True

'Ghi dong Grand Total
ws.Cells(xRow, 3) = "Tæng céng"
ws.Cells(xRow, 3).HorizontalAlignment = xlCenter

For xCol = 4 To 12
ws.Cells(xRow, xCol).FormulaR1C1 = "=SumIf(R" & Trim(CStr(BegRow)) & "C" & Trim(CStr(1)) _
& ":R" & Trim(CStr(sRow2 - 1)) & "C" & Trim(CStr(1)) _
& "," & """""" & "," _
& "R" & Trim(CStr(BegRow)) & "C" & Trim(CStr(xCol)) _
& ":R" & Trim(CStr(sRow2 - 1)) & "C" & Trim(CStr(xCol))

Next

ws.Range("A" & xRow & ":L" & xRow).NumberFormat = FormatNbr
ws.Range("A" & xRow & ":L" & xRow).Font.Bold = True

xRow = xRow - 1
ws.Range("A" & xRow & ":L" & xRow).Borders(xlEdgeBottom).LineStyle = xlContinuous
ws.Range("A" & xRow & ":L" & xRow).Borders(xlEdgeBottom).Weight = xlThin
ws.Range("A" & xRow & ":L" & xRow).Borders(xlEdgeBottom).ColorIndex = xlAutomatic

xRow = xRow + 1
ws.Range("A" & xRow & ":K" & xRow).Borders(xlEdgeBottom).LineStyle = xlContinuous
ws.Range("A" & xRow & ":K" & xRow).Borders(xlEdgeBottom).Weight = xlThin
ws.Range("A" & xRow & ":K" & xRow).Borders(xlEdgeBottom).ColorIndex = xlAutomatic

ws.Rows(Trim(CStr(xRow + 1)) & ":65536").ClearContents
ws.Rows(Trim(CStr(xRow + 1)) & ":65536").ClearFormats
wb.save

Set ws = Nothing
Set wb = Nothing
Set xl = Nothing
Screen.MousePointer = 0
MsgBox "§· kÕt xuÊt thµnh c«ng !", vbInformation, "Th«ng b¸o..."

Exit Sub

MyErr:
Select Case Err.Number
Case 70
Screen.MousePointer = 0
MsgBox "B¹n ®ang më File Source Templates Excel" & Chr(13) & "Vui lßng ®ãng File l¹i !", vbInformation, "Th«ng b¸o"
Case 1004, 50290
Resume
Case Is <> 0
Screen.MousePointer = 0
MsgBox Err.Description, vbInformation, "Show_Click:" & Err.Number
End Select

End Sub

Thân.

H

Hoang Minh

Guest
25/11/05
4
0
0
TP.HCM
Chào các bạn.
Cho mình góp ý : trong MS access có 1 cách rất đơn giản có thể chuyển toàn bộ report của bạn sang MS excel và MS Word đó là :
1/ Tạo tạo ra 1 toolbar co ten la menu_in : Trong toolbar này bạn tạo ra 1 menu bao gồm các chức năng : cài đặt trang in, in ra máy in , xuất ra excel , xuất ra word , thoát ra , zoom ...
2/ Sau đó : trong report của bạn : bạn gán toolbar menu_in này vào mục toolbar . Thế là xong.
Mỗi khi kích hoạt report này nó sẽ hiện ra toolbar menu_in và người sử dụng có thể chọn 1 trong những chức năng trong menu_in mà bạn đã tạo ra.
Với cách này bạn có thể chỉ tạo ra 1 toolbar menu_in nhưng dùng được cho tất cả các report của bạn bằng những thao tác đơn giản.
Chúc bạn thành công

congvinh

congvinh

Guest
21/4/06
108
0
0
Ho Chi Minh City
Đọc các cách trên đều tốt cả nhưng có một vấn đề mà các bạn vẫn chưa quan tâm.

Như bạn tony... hỏi thì đơn giản chỉ là chuyển trong access ra tài liệu khác để ra tiệm in cho tiện thì vấn đề này quả là rất đơn giản nên mình nghĩ không cần thiết phải giải thích như bạn hai2hai về nhiều vấn đề như thế mà nên đưa vấn đề như bạn hai2hai nói đó vào box "kinh nghiệm lập trình" ...
Quay lại vấn đề của tony... khi các bạn chuyển từ report sang excel nếu bạn sử dụng công cụ có sẵn trên Access thì file excel sẽ không có border nên không thể in ngay được mà phải chỉnh lại rất mất công, còn nếu viết code cho nó xuất luôn cả border thì OK nhưng cũng rất là ... mất công, vậy giải phàp tối ưu nhất là gì ? Là dùng một máy in ảo. Mình giới thiệu chương trình là pdfFactory

Nguyên tắc sử dụng như sau: Khi cài chương trình này vào thì nó sẽ tạo ra 1 máy in như thật và khi in cứ chọn máy in này lúc đó ta sẽ được 1 bản pdf ngon lành số liệu chính xác vô cùng, không sợ lỡ tay nhấn nút delete vì file pdf không dễ dàng edit như file excel, cuối cùng chỉ việc cho ra USB và đem đi in thôi, quá đơn giản phải không.

Xin mời down về dùng: http://www.pdffactory.com

T

tonhungoquyen

Guest
8/10/06
2
0
0
54
Ca Mau
Xin Chào
Mình mới gia nhập diển đàn thấy câu hỏi của Tonykhanh củng khá hay,nhưng các anh chị hình như chưa hiểu rỏ ý câu hỏi của tony
DBF là table
Còn ở đây tony hoi các anh chị cách xuất Report tức báo biểu ra Excel
Trong Foxpro thì Report lấy số liệu từ table để in ra các báo biểu,tỷ như phiếu thu-chi v.v.
các anh chị nào có phần mềm Access quản lý thuế VAT của Ông V Thông thì sẻ thấy Cách xuất Report ra Excel rất tuyệt
Em nhắc lại là Report chứ ko phải DBF( table ) đâu nhé
tonhu

Theo em thì hiện chưa có cách nào xuất Report ra Excel được

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
congvinh

congvinh

Guest
21/4/06
108
0
0
Ho Chi Minh City
Không phải ở trên bạn đã nói "Access quản lý thuế VAT của Ông V Thông thì sẻ thấy Cách xuất Report ra Excel rất tuyệt
Em nhắc lại là Report chứ ko phải DBF"
sao phía dưới lại bảo "Theo em thì hiện chưa có cách nào xuất Report ra Excel được" hay là ý bạn là Report của Fox không xuất ra Excel được? Câu trả lời là được, Report của Access xuất ra Excel không còn gì dễ hơn, còn Fox bạn đã dùng Acsoft, Bravo, KTVN chưa, nó viết = fox và xuất Report ra Excel rất dễ dàng.

T

tonhungoquyen

Guest
8/10/06
2
0
0
54
Ca Mau
Đúng rồi,ý em muốn nói là fox pro đó

L

langbiang

Guest
26/10/06
1
0
0
46
dalat
tôi cũng đang gặp vấn đề cần xuất dữ liệu từ access qua excel, trong form thì không export các dữ liệu của subform được. trong report thì được. nhưng vấn đề lá tôi cần xuất dữ liệu như ý muốn, tôi có hỏi một số diễn đàn thì họ cho link để tham khảo code, bác nào đã từng lập trình để xử lý vấn đề trên rồi thì xin được chỉ giáo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA