Thi công chức vào ủy ban chứng khoán nhà nước

• Thread starter loanlinkin
  • Ngày gửi
M

meiying320

Sơ cấp
25/7/13
6
0
0
Nam Định
Ðề: Thi công chức vào ủy ban chứng khoán nhà nước

Vụ văn phòng tỉ lệ chọi thế nào ạ :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangvietnguyen

Guest
28/7/13
3
0
0
33
hung yên

Cho em hỏi em dự tuyển vào
Đơn vị : Vụ Phát triển thị trường chứng khoán
Chỉ tiêu tuyển dụng : 03
Chuyên ngành cần tuyển dụng: Thống kê; Kinh tế; Tài chính, Tài chính doanh nghiệp
TRuong hợp này em phải thi môn chuyên ngành là gì a? (em học tài chính doanh nghiệp)
Nểu thi chuyên ngành của mình thì mấy quyển chứng khoán họ bán cho mình để lấy tiền thôi ạ

R

roseofmoon

Sơ cấp
12/11/08
26
0
0
Hà Nội

Cho em hỏi em dự tuyển vào
Đơn vị : Vụ Phát triển thị trường chứng khoán
Chỉ tiêu tuyển dụng : 03
Chuyên ngành cần tuyển dụng: Thống kê; Kinh tế; Tài chính, Tài chính doanh nghiệp
TRuong hợp này em phải thi môn chuyên ngành là gì a? (em học tài chính doanh nghiệp)
Nểu thi chuyên ngành của mình thì mấy quyển chứng khoán họ bán cho mình để lấy tiền thôi ạ

E này đi thi mà ko đọc kỹ thế. E nộp nghành nào(bằng ĐH của e ghi nghành j) thì sẽ thi đề nghành đó, ở đây là UBCK nên đương nhiên các câu hỏi về tài chính doanh nghiệp sẽ xoay quanh chứng khoán, nên họ bán quyển những vấn đề cơ bản của chứng khoán cho e đọc để hiểu, đối với kế toán: hệ thống tài khoản kế toán của công ty chứng khoán khác so kế toán doanh nghiệp thông thường. E ko đọc quyển chứng khoán đó thì làm sao hiểu mà thi. Còn vụ của e tuyển 3 nghành, 3 chỉ tiêu, tức là mỗi ngành sẽ lấy 1 người điểm cao nhất vào thôi (chưa tính COCC ở đây nhé)
Còn tỉ lệ chọi các nghành thì các bạn yên tâm là cực cao. E mình nộp nghành tài chính ngày cuối cùng (19.7) số thứ tự nộp hồ sơ là lên tới hơn 1.000 rồi. Kinh khủng, gấp mấy chục lần thi đại học cơ. Nên giờ cứ học đc đến đâu thì tự tin mà thi, chứ cứ ngồi hỏi tỉ lệ chọi với bạn này bạn nọ thi vụ nào vụ kia có phải vụ của mình ko, rồi lại tự lo sợ ai cũng thi vụ đó thì nguy cơ trượt cao phỏng có ích j?

G

gaconlonton2810

Sơ cấp
31/12/12
31
0
0
HẢI DƯƠNG

E này đi thi mà ko đọc kỹ thế. E nộp nghành nào(bằng ĐH của e ghi nghành j) thì sẽ thi đề nghành đó, ở đây là UBCK nên đương nhiên các câu hỏi về tài chính doanh nghiệp sẽ xoay quanh chứng khoán, nên họ bán quyển những vấn đề cơ bản của chứng khoán cho e đọc để hiểu, đối với kế toán: hệ thống tài khoản kế toán của công ty chứng khoán khác so kế toán doanh nghiệp thông thường. E ko đọc quyển chứng khoán đó thì làm sao hiểu mà thi. Còn vụ của e tuyển 3 nghành, 3 chỉ tiêu, tức là mỗi ngành sẽ lấy 1 người điểm cao nhất vào thôi (chưa tính COCC ở đây nhé)
Còn tỉ lệ chọi các nghành thì các bạn yên tâm là cực cao. E mình nộp nghành tài chính ngày cuối cùng (19.7) số thứ tự nộp hồ sơ là lên tới hơn 1.000 rồi. Kinh khủng, gấp mấy chục lần thi đại học cơ. Nên giờ cứ học đc đến đâu thì tự tin mà thi, chứ cứ ngồi hỏi tỉ lệ chọi với bạn này bạn nọ thi vụ nào vụ kia có phải vụ của mình ko, rồi lại tự lo sợ ai cũng thi vụ đó thì nguy cơ trượt cao phỏng có ích j?

Bạn này nói đúng này, chuyên ngành là liên quan đến chứng khoán chứ liên quan tới chuyên ngành ở trường mấy đâu, ngta bán hồ sơ để thi tốt điểm cao, đỡ xấu mặt UBCK chứ họ bán hồ sơ đâu phải chỉ cốt thu tiền về :D
Và tỷ lệ chọi vị trí nào cũng là cực cao :)

K

khongson

Sơ cấp
28/7/13
8
0
0
36
Vĩnh Phúc

Em thi Vụ tổ chức...nếu không cùng hàng bác nào thì hôm thi mong được chung chiến hào & được "hỏi ý kiến khán giả" với các bác nhé!
em sợ mỗi môn Tiếng Anh. :((

Sửa lần cuối:
H

Hoang Thi Thuy Duong

Sơ cấp
6/11/11
41
0
0
Hà Nội

Ôi trời ơi, sao topic đã trôi xa thế này, mà chả nhận được mail báo có người bình luận gì hết, làm trôi đi bao nhiêu tin tức. hic hic. Ăn cơm xong lội ngược dòng để xem vậy.
Có bạn nào muốn học nhóm ko, tớ cần thêm người, nếu chưa đi làm thì càng tốt, vì dễ sắp xếp ^^

G

gaconlonton2810

Sơ cấp
31/12/12
31
0
0
HẢI DƯƠNG

Em thi Vụ tổ chức...nếu không cùng hàng bác nào thì hôm thi mong được chung chiến hào & được "hỏi ý kiến khán giả" với các bác nhé!
Bạn thi Vụ Tổ chức CB nếu vào đc thì hơi nhiều quyền lực :)
Ôi trời ơi, sao topic đã trôi xa thế này, mà chả nhận được mail báo có người bình luận gì hết, làm trôi đi bao nhiêu tin tức. hic hic. Ăn cơm xong lội ngược dòng để xem vậy.
Có bạn nào muốn học nhóm ko, tớ cần thêm người, nếu chưa đi làm thì càng tốt, vì dễ sắp xếp ^^
Tớ cũng mún có người thỉnh thoảng hỏi thăm tình hình ôn thi và chia sẻ những thông tin cần biết :)
Nhưng có điều là tớ đang đi làm, thời gian ôn thi ko nhiều lắm :)

W

wintersky

Sơ cấp
22/6/13
27
0
0
31
Hà Nội

Em cũng đang băn khoăn ko hiểu ngta xét tuyển cho từng đơn vị theo từng chuyên ngành kiểu gì :-s Ví dụ như Vụ Quản lý quỹ tuyển dụng theo các chuyên ngành: Kế toán - Kiểm toán; Tài chính doanh nghiệp, Tài chính ngân hàng; Thị trường chứng khoán; Luật; Quản trị kinh doanh cứ tóm gọn lại là gồm 3 ngành Kinh tế - tài chính, Kế toán - kiểm toán, Luật trong khi chỉ tiêu cho vụ này chỉ có 2 người. Chẳng nhẽ lại so sánh điểm ngành khác nhau để lấy người điểm cao hơn? Và nếu giả sử như điểm mình nằm trong số 18 người cao nhất bên Kinh tế tài chính nhưng ko đủ vào Vụ mình đk thì liệu có đc chuyển sang vụ khác ko?

T

Thu Trang Sokiu

Guest
26/6/13
2
0
0
ha noi

1000 hồ sư cơ á, ui hoành tráng nhỉ, hihi, cả nhà đã ôn được nhiều chưa, tình hình đã có bạn nào nhận được thông báo nộp lệ phí và đi thi chưa thì pm mọi người mí nha ^^

G

gaconlonton2810

Sơ cấp
31/12/12
31
0
0
HẢI DƯƠNG

Em cũng đang băn khoăn ko hiểu ngta xét tuyển cho từng đơn vị theo từng chuyên ngành kiểu gì :-s Ví dụ như Vụ Quản lý quỹ tuyển dụng theo các chuyên ngành: Kế toán - Kiểm toán; Tài chính doanh nghiệp, Tài chính ngân hàng; Thị trường chứng khoán; Luật; Quản trị kinh doanh cứ tóm gọn lại là gồm 3 ngành Kinh tế - tài chính, Kế toán - kiểm toán, Luật trong khi chỉ tiêu cho vụ này chỉ có 2 người. Chẳng nhẽ lại so sánh điểm ngành khác nhau để lấy người điểm cao hơn? Và nếu giả sử như điểm mình nằm trong số 18 người cao nhất bên Kinh tế tài chính nhưng ko đủ vào Vụ mình đk thì liệu có đc chuyển sang vụ khác ko?

Mình nghĩ là như ví dụ của bạn thì họ sẽ chọn tất cả các thí sinh thi vị trí ấy, chọn 2 người cao nhất thôi, bất kể chuyên ngành là gì
Bên UBCK cũng đưa ra chỉ tiêu ko rõ ràng lắm, 1 cái dựa vào chuyên ngành, 1 cái dựa vào vị trí đăng kí thi, mà 1 vị trí lại có nhiều chuyên ngành đc đăng kí, nên chắc ko thể nào thỏa mãn cả 2 yếu tố chỉ tiêu này đc.

H

Hoang Thi Thuy Duong

Sơ cấp
6/11/11
41
0
0
Hà Nội

" không thể là người đỗ trong đó" là sao hả chị :(

Dạo này ôn luyện đến đâu rùi cậu? ^^

toàn chơi cậu ạ =))...................

W

wintersky

Sơ cấp
22/6/13
27
0
0
31
Hà Nội

Mình nghĩ là như ví dụ của bạn thì họ sẽ chọn tất cả các thí sinh thi vị trí ấy, chọn 2 người cao nhất thôi, bất kể chuyên ngành là gì
Bên UBCK cũng đưa ra chỉ tiêu ko rõ ràng lắm, 1 cái dựa vào chuyên ngành, 1 cái dựa vào vị trí đăng kí thi, mà 1 vị trí lại có nhiều chuyên ngành đc đăng kí, nên chắc ko thể nào thỏa mãn cả 2 yếu tố chỉ tiêu này đc.

Nếu so sánh điểm của các chuyên ngành khác nhau thì rõ ràng là quá khập khiễng rồi :(

G

gaconlonton2810

Sơ cấp
31/12/12
31
0
0
HẢI DƯƠNG

Nếu so sánh điểm của các chuyên ngành khác nhau thì rõ ràng là quá khập khiễng rồi :(

Sao lại khập khiễng hả c? Tại vì mọi người chọn vị trí mình thi nên phải cạnh tranh vs những người cũng chọn vị trí ấy chứ
Nếu ko thì họ cần gì ghi chỉ tiêu các Vụ, cứ cho thi 1 lọat xong rồi chọn từ cao xuống à :)
Như ví dụ của bạn thì chuyên ngành Thị trường Chứng khóan rõ ràng lợi thế hơn, vì họ thi đúng chuyên ngành, còn lại thì cũng gần như là như nhau

H

Hoang Thi Thuy Duong

Sơ cấp
6/11/11
41
0
0
Hà Nội

Lạ nhỉ. Từ đầu đến giờ tớ mới thấy sai có 1 bài chương 5 thôi, còn lại tớ cũng làm ra giống thế mà :(

học nhanh vậy?
Nếu thấy sai mỗi 1 bài chương 5 thì chứng tỏ chương 1,2 cậu tính sai kha khá đấy ^^
Tớ đã nói rùi, sách này rất chi là hại não =))

W

wintersky

Sơ cấp
22/6/13
27
0
0
31
Hà Nội

Sao lại khập khiễng hả c? Tại vì mọi người chọn vị trí mình thi nên phải cạnh tranh vs những người cũng chọn vị trí ấy chứ
Nếu ko thì họ cần gì ghi chỉ tiêu các Vụ, cứ cho thi 1 lọat xong rồi chọn từ cao xuống à :)
Như ví dụ của bạn thì chuyên ngành Thị trường Chứng khóan rõ ràng lợi thế hơn, vì họ thi đúng chuyên ngành, còn lại thì cũng gần như là như nhau
tớ thấy so sánh điểm giữa ngành luật với ngành kinh tế tài chính hay với kế toán kiểm toán nó cứ như kiểu so điểm 10 toán với điểm 9 văn ý, chưa chắc điểm 9 đã ko bằng điểm 10, đấy là tớ nghĩ thế thôi chứ bây giờ đã đk rồi thì cố mà ôn để thi thôi, còn ngta xét thế nào mình đâu có quyết định đc :D

học nhanh vậy?
Nếu thấy sai mỗi 1 bài chương 5 thì chứng tỏ chương 1,2 cậu tính sai kha khá đấy ^^
Tớ đã nói rùi, sách này rất chi là hại não =))

chương 1,2 kiến thức khá căn bản rồi tớ chỉ ghi mỗi phép tính ra thôi chứ ko so kết quả cuối cùng nhưng tớ thấy về hướng làm thì cũng có gì sai sót mấy đâu, còn sai sót về tính toán thì chắc chắn là có rồi :)

Sửa lần cuối:
P

phamcunhong

Sơ cấp

Các cậu ơi cho tớ hỏi làm bài tập chứng khoán các chương 4 trở đi khó quá, có cậu nào làm rùi không cho tớ hỏi với hjx, tớ nản quá

H

Hoang Thi Thuy Duong

Sơ cấp
6/11/11
41
0
0
Hà Nội

Các cậu ơi cho tớ hỏi làm bài tập chứng khoán các chương 4 trở đi khó quá, có cậu nào làm rùi không cho tớ hỏi với hjx, tớ nản quá

tớ cũng ko biết làm mấy =)) . Sang chương 3 là nản rồi =)) . 2 tuần nay vẫn dậm chân tại chỗ =))

W

wintersky

Sơ cấp
22/6/13
27
0
0
31
Hà Nội

có gì thì cậu cứ đăng lên đây, mọi người biết thì sẽ trả lời mà

H

Hoang Thi Thuy Duong

Sơ cấp
6/11/11
41
0
0
Hà Nội

Chiều mai có ai rảnh ko, đi thảo luận bài vở với tớ :D

O

oneclicklogin

Sơ cấp
4/7/13
10
0
0
vietnam

Mình đang có khúc mắc 1 chút về bài tập này mong mọi người chung tay giúp đỡ.
GS 1 NĐT dự định đtư vào HĐKH mua trái phiếu thời hạn 1 năm.
TP này có thời hạn 5 năm, LS 8%/năm, trả lãi định kì 6 tháng 1 lần, mỗi lần 40$. TP hiện đang giao dịch trên thị trường với giá 900$.
Giả sử LS phi rủi ro 6 tháng và 1 năm lần lượt là 9%/năm và 10%/năm.
NĐT nên quyết định thế nào khi Giá HĐKH là 930$ ???
bài này giải ngon ko vấn đề gì nhưng mình thấy băn khoăn day dứt ở cái đoạn đầu khi tính F0=(So-I)e^rT
theo các bạn thì r ở đây ta dùng là 8% hay 10% ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA