Thi công chức vào ủy ban chứng khoán nhà nước

• Thread starter loanlinkin
  • Ngày gửi
K

khongson

Sơ cấp
28/7/13
8
0
0
36
Vĩnh Phúc
Ðề: Thi công chức vào ủy ban chứng khoán nhà nước

Bạn thi Vụ Tổ chức CB nếu vào đc thì hơi nhiều quyền lực :)

Tớ cũng mún có người thỉnh thoảng hỏi thăm tình hình ôn thi và chia sẻ những thông tin cần biết :)
Nhưng có điều là tớ đang đi làm, thời gian ôn thi ko nhiều lắm :)

Chém vậy thôi bác...e chả dá đk Vụ TC đâu! em thi VP Đảng, Đoàn thể bác ạ, vào chỗ này chắc chả có ai đk nên chọn cho chắc, hy vọng đỗ :D:D ...mong cùng vượt qua với các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cfo1990

Sơ cấp
22/6/10
38
0
0
Hà nội

Ôi trời ơi, sao topic đã trôi xa thế này, mà chả nhận được mail báo có người bình luận gì hết, làm trôi đi bao nhiêu tin tức. hic hic. Ăn cơm xong lội ngược dòng để xem vậy.
Có bạn nào muốn học nhóm ko, tớ cần thêm người, nếu chưa đi làm thì càng tốt, vì dễ sắp xếp ^^

Bạn ở gần Hà đông ko? sđt mình nhé: 0976201168.

R

roseofmoon

Sơ cấp
12/11/08
26
0
0
Hà Nội

Em cũng đang băn khoăn ko hiểu ngta xét tuyển cho từng đơn vị theo từng chuyên ngành kiểu gì :-s Ví dụ như Vụ Quản lý quỹ tuyển dụng theo các chuyên ngành: Kế toán - Kiểm toán; Tài chính doanh nghiệp, Tài chính ngân hàng; Thị trường chứng khoán; Luật; Quản trị kinh doanh cứ tóm gọn lại là gồm 3 ngành Kinh tế - tài chính, Kế toán - kiểm toán, Luật trong khi chỉ tiêu cho vụ này chỉ có 2 người. Chẳng nhẽ lại so sánh điểm ngành khác nhau để lấy người điểm cao hơn? Và nếu giả sử như điểm mình nằm trong số 18 người cao nhất bên Kinh tế tài chính nhưng ko đủ vào Vụ mình đk thì liệu có đc chuyển sang vụ khác ko?

Bạn mình làm trong UBCK có nói với mình rằng: UB bao h cũng lấy ít hơn chỉ tiêu đăng tuyển, và chấm thi rất chặt. Tuyển 3 nhưng có khi chỉ lấy 1 thôi. VD như vụ quản lý quỹ đang thiếu nhân lực bên mảng luật, họ sẽ đăng tuyển các nghành khác nữa, nhưng ưu tiên tuyển nghành luật trước. Nên việc họ lấy điểm ntn của từng vụ chỉ có từng vụ biết bạn ah. Còn bạn đã đăng kí vào vụ nào, ko đỗ vụ đó thì ko đc xét tuyển sang vụ khác đâu, dù điểm bạn có thừa đỗ vụ khác, trường hợp bạn là người điểm cao nhất thi chuyên ngành kinh tế tài chính thì có thể sẽ được xem xét.
Mình nghĩ các bạn giờ nên đặt chữ HỌC lên hàng đầu đi, đừng ngồi đó mà băn khoăn người khác thi vụ j, tỉ lệ chọi bao nhiêu, lấy điểm như thế nào nữa. Chọn vụ nào thì h cứ học và thi theo sức của mình, cố gắng hết sức để ko hối hận. Tâm lí thoải mái, tự tin. Thế thôi
Mong là ngày mai lên 4rum sẽ nhận đc những câu hỏi xoay quanh việc ôn thi, bài tập như thế nào hơn!

H

hoangyenbt

Sơ cấp
2/7/13
32
0
0
Hà nội

Cả nhà ơi, mình học Kiến thức chung mà k vào tí nào. Có bạn nào có kinh nghiệm học k? Có phải học thuộc lòng không hay là chỉ học ý thôi. Mình dành ra 2 ngày nghỉ để dung nạp kTC vào đầu mà k thể học dc. hic

G

gaconlonton2810

Sơ cấp
31/12/12
31
0
0
HẢI DƯƠNG

Bạn mình làm trong UBCK có nói với mình rằng: UB bao h cũng lấy ít hơn chỉ tiêu đăng tuyển, và chấm thi rất chặt. Tuyển 3 nhưng có khi chỉ lấy 1 thôi. VD như vụ quản lý quỹ đang thiếu nhân lực bên mảng luật, họ sẽ đăng tuyển các nghành khác nữa, nhưng ưu tiên tuyển nghành luật trước. Nên việc họ lấy điểm ntn của từng vụ chỉ có từng vụ biết bạn ah. Còn bạn đã đăng kí vào vụ nào, ko đỗ vụ đó thì ko đc xét tuyển sang vụ khác đâu, dù điểm bạn có thừa đỗ vụ khác, trường hợp bạn là người điểm cao nhất thi chuyên ngành kinh tế tài chính thì có thể sẽ được xem xét.
Mình nghĩ các bạn giờ nên đặt chữ HỌC lên hàng đầu đi, đừng ngồi đó mà băn khoăn người khác thi vụ j, tỉ lệ chọi bao nhiêu, lấy điểm như thế nào nữa. Chọn vụ nào thì h cứ học và thi theo sức của mình, cố gắng hết sức để ko hối hận. Tâm lí thoải mái, tự tin. Thế thôi
Mong là ngày mai lên 4rum sẽ nhận đc những câu hỏi xoay quanh việc ôn thi, bài tập như thế nào hơn!

Lại còn ưu tiên chuyên ngành nữa thì thiệt thòi cho các chuyên ngành khác quá
Việc chọn lựa như thế là ko theo Luật CBCC vs thông báo tuyển dụng à
Bạn có thể cho mình sđt hay mail cá nhân ko mình mún hỏi chút, sđt của mình là 01254.527.259, mình mún hỏi bạn vài câu hỏi thui, đồng thời cũng trao đổi qua về nội dung thi hii, tks bạn

M

meomapgatre

Sơ cấp
19/6/13
7
0
0
hà nội

Sao mãi ko thấy tbao lịch ôn thi nhỉ. Có bạn nào nhận đc tbao j chưa?

M

meiying320

Sơ cấp
25/7/13
6
0
0
Nam Định

Các bác ơi... có ai thi Văn Phòng giống iem ko ?

H

haivan8488

Guest
29/7/13
2
0
0
Long Biên, Hà Nội

Có vẻ ít người thi ngành Luật nhỉ, tớ cũng thi ngành luật đây mà chưa ôn đc gì. Nghe bạn nói chắc là có kinh nghiệm thi rồi nhỉ? mong đc chia sẻ...:))

M

manhthangtk

Sơ cấp
14/8/11
6
0
1
Ha noi

Haivan8488: Tớ cũng thi chuyên ngành Luật này. Hay t với c cùng ôn thi đi. :)

X

xbe

Sơ cấp
11/7/13
7
0
1
34
hai phong

oneclicklogin nói:
Mình đang có khúc mắc 1 chút về bài tập này mong mọi người chung tay giúp đỡ.
GS 1 NĐT dự định đtư vào HĐKH mua trái phiếu thời hạn 1 năm.
TP này có thời hạn 5 năm, LS 8%/năm, trả lãi định kì 6 tháng 1 lần, mỗi lần 40$. TP hiện đang giao dịch trên thị trường với giá 900$.
Giả sử LS phi rủi ro 6 tháng và 1 năm lần lượt là 9%/năm và 10%/năm.
NĐT nên quyết định thế nào khi Giá HĐKH là 930$ ???
bài này giải ngon ko vấn đề gì nhưng mình thấy băn khoăn day dứt ở cái đoạn đầu khi tính F0=(So-I)e^rT
theo các bạn thì r ở đây ta dùng là 8% hay 10% ???
hix, mình không hiểu lắm công thức trên. Nhưng mà nếu mình là nhà đầu tư thì sẽ tính tuần tự thế này:
1. tính lãi suất thị trường của trái phiếu, từ đó tính đc giá trị thực trái phiếu khi kết thúc HDKH
2. So với giá HDKH 930 để xem là lỗ hay lãi, nếu lỗ thì thôi, lãi thì tốt
3. nếu lãi thì tính lợi suất của HDKH rồi so với lãi suất phi rủi ro 1 năm, xem lợi suất có đáng đầu tư không. Lớn hơn thì mua, không thì tính bước tiếp theo
4. Tính lại lợi suất HDKH nhưng với thời hạn 6 tháng rồi so với LS phi rủi ro 6 tháng. Mình nghĩ đây là hợp đồng kỳ hạn, ko phải HD tương lai nên thanh lý sớm ko thành vấn đề :D

N

NeverKun

Sơ cấp
26/6/13
15
0
0
33
Thái Bình

hix, mình không hiểu lắm công thức trên. Nhưng mà nếu mình là nhà đầu tư thì sẽ tính tuần tự thế này:
1. tính lãi suất thị trường của trái phiếu, từ đó tính đc giá trị thực trái phiếu khi kết thúc HDKH
3. nếu lãi thì tính lợi suất của HDKH rồi so với lãi suất phi rủi ro 1 năm, xem lợi suất có đáng đầu tư không. Lớn hơn thì mua, không thì tính bước tiếp theo
4. Tính lại lợi suất HDKH nhưng với thời hạn 6 tháng rồi so với LS phi rủi ro 6 tháng. Mình nghĩ đây là hợp đồng kỳ hạn, ko phải HD tương lai nên thanh lý sớm ko thành vấn đề :D

Bạn giải thích rõ hơn 1 chút được ko :)
Mình thắc mắc chút bạn tính giá trị thực của trái phiếu thì dùng r=9 hay 10%??

Sửa lần cuối:
O

oneclicklogin

Sơ cấp
4/7/13
10
0
0
vietnam

cám ơn bạn đã có nhã ý nhưng mình ko hỏi cách làm bài này thế nào mà chỉ muốn thắc mắc vấn đề về tính Fo với tài sản có phát sinh thu nhập. nếu bạn nào ôn đến phần HDKH rồi thì giúp mình đc ko.
GS 1 NĐT dự định đtư vào HĐKH mua trái phiếu thời hạn 1 năm.
TP này có thời hạn 5 năm, LS 8%/năm, trả lãi định kì 6 tháng 1 lần, mỗi lần 40$. TP hiện đang giao dịch trên thị trường với giá 900$.
Giả sử LS phi rủi ro 6 tháng và 1 năm lần lượt là 9%/năm và 10%/năm.
NĐT nên quyết định thế nào khi Giá HĐKH là 930$ ???
bài này giải ngon ko vấn đề gì nhưng mình thấy băn khoăn day dứt ở cái đoạn đầu khi tính F0=(So-I)e^rT

M

manhthangtk

Sơ cấp
14/8/11
6
0
1
Ha noi

Haivan8488: T đăng kí Vụ Pháp chế. Còn bạn? Hihi.

N

NeverKun

Sơ cấp
26/6/13
15
0
0
33
Thái Bình

cám ơn bạn đã có nhã ý nhưng mình ko hỏi cách làm bài này thế nào mà chỉ muốn thắc mắc vấn đề về tính Fo với tài sản có phát sinh thu nhập. nếu bạn nào ôn đến phần HDKH rồi thì giúp mình đc ko.

Mình ko hiểu công thức của bạn lắm nhưng theo mình nhớ chỉ có 1 công thức sử dụng e^rt đó là khi trong 1 năm có quá nhiều kỳ trả lãi dẫn đến lim của Fo sẽ tiến tới như thế. Hoặc là bạn học chỗ nào khác mình ko bik. SR ko giúp được =))

R

rose1

Guest
9/7/13
2
0
0
Ha Noi

Ban tinh FP=(So-PVC)(1+r)^t , r=10%
Con trong PVC thi dung ca hai r la 9% va 10% vi co 2 dong coupon: 1 la cua 6 thang va 1 la cua 12 thang
Ma ban thi vu nao the. Lam gi co ndung nay trong fan on tap thi

bla bla bla

bla bla bla

Sơ cấp
22/7/13
30
0
0
33
Nghệ An

Bạn nào thi bên kế kiểm cho mình hỏi tí về chuyên ngành, các bạn học cái gì về chuyên ngành vậy? mấy cuốn sách mà ngta fat chả có gì liên quan đến tài khoản kế toán cả là sao.T.T
Mình đang học kiến thức chung mà sắp loạn đến nơi rồi.:D

Mình đăng ký Quản lý phát hành ck. hic, đâu đâu cũng thấy vào vụ này.
Vụ ấy hot mà:D bạn ôn đc gì chưa?:)

H

hangcoy89

Sơ cấp
8/7/13
12
0
0
Hà Nội

Bạn gì ơi, t cũng thi văn phòng nhưng chuyên ngành hành chính cơ? Bạn thi chuyên ngành nào thế?
Các bác ơi... có ai thi Văn Phòng giống iem ko ?

M

meiying320

Sơ cấp
25/7/13
6
0
0
Nam Định

Bạn gì ơi, t cũng thi văn phòng nhưng chuyên ngành hành chính cơ? Bạn thi chuyên ngành nào thế?
Mình chuyên ngành kinh tế, mình cũng ko hiểu lắm là ôn nghiệp vụ như nào đây :((

N

nguyenhanh1311588

Sơ cấp
27/6/13
10
0
0
35
hà nội

bạn phải tính Fo theo công thức Fo= So(1+r)^T-D với lãi suất r=10%
tính D = 40(1+r) + 40 với lãi suất =9%/năm tương đương với r=4,5% 6 tháng vì lãi trả 6T 1 lần
khi đó Fo=900(1+0,1) - [40(1+0,045)+40]= 908,2 < 930 $
khi đó quyết định của nhà đầu tư là mua TP và bán HDKH trên trái phiếu đó.
nếu yêu cầu tính lợi nhuận thì làm như sau:
thời gian...............................................................................t=0.......................................................t=1năm
bán HDKH giá 930$................................................................0 .........................................................930-S
mua trái phiếu giá So=900 $ ................................................-900 ....................................................S+[40(1+0,045)+40]
đi vay 900$ lãi suất 10% ......................................................+900 ................................................... -900(1+0,1)
tổng.....................................................................................( 0 ) .......................................................( +21,8$)
lợi nhuận NDT có là 21,8 $
S ở đây là giá TT của trái phiếu sau 1 năm nhé
D là tổng TN có được từ việc nắm giữ trái phiếu sau 1 năm.
còn chả có gì liên quan đên lãi suất 8% của TP cả vì họ đã cho sẵn coupon rùi mà!
đây là cách giải của mình, bạn nào thấy sai thì chỉ hộ với nhé!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA