Thi công chức vào ủy ban chứng khoán nhà nước

• Thread starter loanlinkin
  • Ngày gửi
O

oneclicklogin

Sơ cấp
4/7/13
10
0
0
vietnam
Ðề: Thi công chức vào ủy ban chứng khoán nhà nước

nguyenhanh1311588 nói:
bạn phải tính Fo theo công thức Fo= So(1+r)^T-D với lãi suất r=10%
tính D = 40(1+r) + 40 với lãi suất =9%/năm tương đương với r=4,5% 6 tháng vì lãi trả 6T 1 lần
khi đó Fo=900(1+0,1) - [40(1+0,045)+40]= 908,2 < 930 $
khi đó quyết định của nhà đầu tư là mua TP và bán HDKH trên trái phiếu đó.
nếu yêu cầu tính lợi nhuận thì làm như sau:
thời gian.............................................. .................................t=0.............. .........................................t=1năm
bán HDKH giá 930$.............................................. ..................0 .................................................. .......930-S
mua trái phiếu giá So=900 $ ................................................-900 .................................................. ..S+[40(1+0,045)+40]
đi vay 900$ lãi suất 10% .................................................. ....+900 .................................................. . -900(1+0,1)
tổng............................................ .........................................( 0 ) .................................................. .....( +21,8$)
lợi nhuận NDT có là 21,8 $
S ở đây là giá TT của trái phiếu sau 1 năm nhé
D là tổng TN có được từ việc nắm giữ trái phiếu sau 1 năm.
còn chả có gì liên quan đên lãi suất 8% của TP cả vì họ đã cho sẵn coupon rùi mà!
đây là cách giải của mình, bạn nào thấy sai thì chỉ hộ với nhé!
trước tiên là xin cảm ơn bạn giờ thì mình có thể yên tâm dùng r=10%. còn về phần bài giải của bạn bạn nói là sử dụng ct của aof thì mình có thể khẳng định luôn là sách của aof ko hề viết Fo= So(1+r)^T-D (vì cách đây khoảng hơn 2 tháng mình có đc thầy PGS.,TS. Hoàng Văn Quỳnh Trưởng Bộ môn Thị trường chứng khoán và Kinh doanh chứng khoán của AOF dạy nên mình vẫn còn khá nhớ). nếu bạn dùng ct như trên thì sẽ định giá Fo thấp hơn giá trị thực của nó. cái việc bạn vay cả 900$ 1 năm là ko hề cần thiết, vì khi vay để mua trái phiếu bạn đc nhận coupon 6T/lần, do vậy có thể vay (X)$ = 40e^(-0.09*0.5) kì hạn 6T và (900-X)$ kì hạn 1N sẽ hợp lý hơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xbe

Sơ cấp
11/7/13
7
0
1
34
hai phong

wintersky nói:
theo tớ thì ntn, coi như đây là 1 bài toán về đầu tư trái phiếu, giá thị trường P=900 tại thời điểm hiện tại là giá trị của dòng lãi cuống phiếu và mệnh giá khi TP đáo hạn quy về hiện tại. Sau 1 năm, giá trái phiếu này sẽ tăng lên theo lãi suất phi rủi ro 1 năm là (1+10%) nhưng đồng thời cũng phải trừ khoản lãi cuống phiếu đã nhận được ra khỏi giá trái phiếu. Tức là giá thị trường sau 1 năm sẽ là
P1= 900x(1+10%)-40x(1+4.5%)-40 =908.2 <930
Nghĩa là nếu hiện tại nhà đầu tư mua tp sau đó 1 năm bán theo giá HĐKH thì sẽ đc lợi vì giá HĐKH lớn hơn giá thị trường lúc bấy giờ Click here to enlarge
Còn lãi suất phi rủi ro ở đây theo tớ nghĩ là mức lãi suất tái đầu tư, nhà đầu tư chắc chắn sẽ nhận được lãi này khi tái đầu tư dòng tiền mà mình nhận được ( vì nó hoàn toàn ko có rủi ro). Ngoài ra ở đây đề bài cũng ko nói là nhà đầu tư đi vay để mua tp mà.
Có gì sai mong các bạn góp ý
:) thứ 1 là giá trái phiếu ko tăng theo lãi suất phi rủi ro bạn à. thứ 2 là nếu như tái đầu tư thì công thức tính không phải như thế, mà tái đầu tư cuũng có rủi ro chứ . Thứ 3 là lãi vay mình nói ở đây ko phải là lãi vay thực mà là giả định lãi suất người bán đi vay để mua trái phiếu rồi bán ra trong HDKH (mình nhớ ko nhầm thì gt fulbright có nói khá rõ về lãi vay này, cũng như cách xây dựng công thức )

N

nguyenhanh1311588

Sơ cấp
27/6/13
10
0
0
35
hà nội

Mình cũng học aof chuyên ngành chứng khoán nhưng thầy quỳnh k dậy phần chứng khoán phải sinh mà bạn, ngày xưa mình học cô Xuân Anh. mình nghĩ phần này hỏi cô ấy sẽ chính xác hơn vì cô là người dậy phần này t ngày xưa. t vẫn còn giữ slide của cô cho ngày xưa. có thể mỗi thầy cô có cách dậy khác nhau.

O

oneclicklogin

Sơ cấp
4/7/13
10
0
0
vietnam

Mình cũng học aof chuyên ngành chứng khoán nhưng thầy quỳnh k dậy phần chứng khoán phải sinh mà bạn, ngày xưa mình học cô Xuân Anh. mình nghĩ phần này hỏi cô ấy sẽ chính xác hơn vì cô là người dậy phần này t ngày xưa. t vẫn còn giữ slide của cô cho ngày xưa. có thể mỗi thầy cô có cách dậy khác nhau.
mình học master bên AOF nên vừa mới đc học qua thầy Quỳnh, phần chứng khoán phái sinh học kĩ là đằng khác (nhưng tại mình lười học nên trên lớp ko nghe giảng, chỉ có slide thầy phát). còn trước mình học chứng chỉ phân tích đầu tư CK bên UBCK (do cô TS. Ng T Hoài Lê, phó trưởng bộ môn TTCK của AOF dạy), xem lại slide bên đó cũng ko hề dạy như bạn nói.

N

nguyenhanh1311588

Sơ cấp
27/6/13
10
0
0
35
hà nội

T cũng nói là học mỗi thầy cô cũng có điểm khác nhau mà, t học cô Xuân Anh phần này còn thầy Quỳnh t cung học nhưng chỉ học phần phân tích cơ bản thui còn lại thì hầu như t cung học cô giáo Lê vì ngày xưa cô chủ nhiệm lớp t mà. Ok cảm ơn bạn, mình sẽ nghiên cứu lại!
à quên cái D của t ở đây là I(1+r)^T đó bạn.

O

oneclicklogin

Sơ cấp
4/7/13
10
0
0
vietnam

Uh chính vì học khác nhau và kết quả ra cũng khác nhau nên mình mới thắc mắc thôi, chứ kết quả như nhau thì mình ý kiến làm gì. bạn có thời gian thì check lại xem để mình còn yên tâm.:005:

W

wintersky

Sơ cấp
22/6/13
27
0
0
31
Hà Nội

:) thứ 1 là giá trái phiếu ko tăng theo lãi suất phi rủi ro bạn à. thứ 2 là nếu như tái đầu tư thì công thức tính không phải như thế, mà tái đầu tư cuũng có rủi ro chứ . Thứ 3 là lãi vay mình nói ở đây ko phải là lãi vay thực mà là giả định lãi suất người bán đi vay để mua trái phiếu rồi bán ra trong HDKH (mình nhớ ko nhầm thì gt fulbright có nói khá rõ về lãi vay này, cũng như cách xây dựng công thức )

Hix ý tớ là lãi suất phi rủi ro ở đây coi như là 1 căn cứ để tính giá trị của tiền theo thời gian ý, sau 1 năm giá trị của nó là P*(1+10%).

G

gnarttrang

Guest
4/9/12
4
0
1
39
Hà Nội

Mình thi Hành chính mà chưa học gì cả. Nản quá, kiến thức thì nhiều mà đầu thì không nhồi nhét được. Cả ngày đi làm, tối về định học mà dạo này trời mưa, không khí mát mẻ nên toàn lăn ra ngủ thôi

N

NeverKun

Sơ cấp
26/6/13
15
0
0
33
Thái Bình

Hình như các bạn toàn học Master cả rồi :), cơ mà mình thấy hình như cái này ko có trong sách UB bán cho thì phải :v

W

wintersky

Sơ cấp
22/6/13
27
0
0
31
Hà Nội

Vừa xem danh sách thấy có cả cô giáo mình :055:

O

oneclicklogin

Sơ cấp
4/7/13
10
0
0
vietnam

Hình như các bạn toàn học Master cả rồi :), cơ mà mình thấy hình như cái này ko có trong sách UB bán cho thì phải :v
bạn đọc lại mấy post ở các trang đầu của thread này sẽ rõ, ko có nhưng ko phải là ko dc cho vào đề thi.
Tình hình mọi người làm bài tốt ko? Mình học tủ ... nên bị tủ đè... Hic hic,... Mà hôm đi hệ thống thầy gì có nói là ko ra phần lạm phát vì năm ngoái đã ra rùi, thế mà... vẫn dính câu đó. Chít chắc rùi...!!!
chắc k phải 1m bạn lệch tủ đâu.hic mấy phần nữa k cho ôn vẫn hỏi như thường..đúng là hại m huhu...k biết bao h mới có kết quả đây để còn tính đg mới chứ

N

ntngango

Sơ cấp
19/7/13
8
0
0
Hà Nội

Chưa có thông tin gì, chỉ là gọi đt đến UB các chị ấy thông báo thế. Họ thông báo là chiều nay có lịch.
Bạn ơi cho mình xin số DT.

M

meiying320

Sơ cấp
25/7/13
6
0
0
Nam Định

Văn phòng cũng nhiều ng thi quá đi T.T

bla bla bla

bla bla bla

Sơ cấp
22/7/13
30
0
0
33
Nghệ An

Nộp hộ lệ phí thi đc ko các bạn ơi?

O

oneclicklogin

Sơ cấp
4/7/13
10
0
0
vietnam

Các bạn ơi! k biết bao giờ thi nhỉ?
nếu ko có gì thay đổi thì như năm 2011, sau khi tập trung đc 3 tuần là thi (khả năng là 24/08/2013)

M

mailinh91aof

Sơ cấp

Vậy là chúng ta sắp lên trận chiến rồi. hi các bạn nào bên Kế-Kiểm ôn thi thế nào rồi? t k biết thi kế kiểm thì kế kiểm trong lĩnh vực chứng khoán hay kiến thức kế kiểm chung?
hồi đi học,t k học môn nào liên quan đến chứng khoán, lên diễn đàn thấy các bạn bàn tán bài tập chứng khoán sôi nổi mà t chả hiểu j. hic

N

nhocxjh

Sơ cấp
22/6/13
5
0
0
Quảng Ninh

Ai thi kế kiểm học đc jk ùi cho m.n bít vs... t học chán qá, môn chung cg chưa đc mí chữ cơ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA